Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนสอบถามเรื่อง Code PHP อ่ะคะ ในการทำโปรแกรมผวนคำ

รบกวนสอบถามเรื่อง Code PHP อ่ะคะ ในการทำโปรแกรมผวนคำ

Topic : 099590

Guest

พอดีว่ากำลังทำโปรแกรมการผวนคำ 2 พยางค์ และ 3 พยางค์อ่ะคะ
อยากได้โค้ด PHP ที่ให้ระบบผวนคำกลับให้อ่ะค่ะ พอกด Enter ระบบก็จะผวนคำกลับให้อ่ะค่ะ
ต้องเขียนโค้ดยังไงบ้างคะ รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-08-26 09:31:39 By : โลกกลม View : 3426 Reply : 10

No. 1

Guest

input คำ 1 คำ สมมติ พฤหัส

แปลงเป็นคำพ้องเสียงง่ายๆ ก่อน --> พะรึหัด

วนลูป ตัดพยางค์ --> พะ - รึ - หัด

เอาพยางค์มาวิเคราะห์ แยกพยัญชนะต้น ตัวควบกล้ำ สระ ตัวสะกด --> พ-อะ, ร-อึ, ห-อะ-ด

แล้วเอาสระไปสลับที่กัน --> พัดรึหะ

ยากอ่ะ เปลี่ยนโปรเจคเหอะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-26 10:44:41 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,844 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

ท่าทางจะทำได้ยากอยู่น่ะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-26 10:45:23 By : mangkunzo

No. 3

Guest

เเล้วเราจะเขียนโค้ดยังไงคะ ให้สามารถแยกพยัญชนะต้น ตัวควบกล้ำ สระ ตัวสะกด ไ้ด้อ่ะคะ คือ ยากจริง เครียดมากคะ TT

สมมุติว่าเป็นคำ 2 พยางค์ ต้องสร้างโปรแกรมเป็น 2 ช่อง ใช่มั๊ยคะ? >> เช่น อี / กา พอคลิกตกลงเป็น อา / กี แต่เราจะเขียนโค้ดยังไงให้

ระบบรู้ว่าตัวไหนเป็นสระ เพื่อใช้โค้ดสลับที่กันคะ
Date : 2013-08-26 11:18:40 By : โลกกลม

No. 4

Guest

แยกคำใช้โค้ดอย่างเดียวไม่ได้หรอก ต้องทำ dic ด้วย แบบว่า database ก็พอๆ กับพจนานุกรมเล่มนึงเลย

ส่วนการแยกพยัญชนะกับสระ ก็ยากนะ ต้องใช้ pattern จับ

จะทำก็น่าจะพอมีความรู้เกี่ยวกับทำ compiler อยู่บ้าง

โดยต้องเขียนเงื่อนไขว่าเจอตัวอะไรก่อน ตามหลังน่าจะเป็นตัวอะไรได้บ้าง

พอระบุได้ก็ใช้ retrun token ออกมาว่าทำหน้าที่อะไร บอกไว้เลยว่ายากโครต
Date : 2013-08-26 11:38:47 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 5

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

น่าสนุกอยู่นิ คับ น่าจะต้องแปลงให้ได้แม่และสระและตัวสะกดที่ถูกต้อง

2 พยางค์
กิน-ตับ => กับ-ติน #เอาอักษรแรก กับไม้หันอากาศและตัวสะกดของ พยางสองมาประกอบกัน ส่วนสระอิกับนอหนูก็ย้ายไปด้านหลัง อย่างกะคณิตศาสตร์ ย้ายตำแหน่ง

บ้าน-เก่า => เบ่า-ก้าน #สระเอา ก็ใช้สูตรเดียวกันได้นิ

มีคำไหนอีกป่าว ที่ไม่ใช้สูตรนี้

ส่วน 3 พยางค์
พะ-รึ-หัด => พัด-รึ-หะ #ย้ายตำแหน่งสระและตัวสะกด สลับกัน ระหว่างตัวแรก กับตัวที่สาม
เอา-ไป-กิน => อิน-ไป-เกา #ลักษระเดียวกันกับด้านบน
มาด-ตระ-ถาน => หมาน-ตระ-ทาด #อันนี้ต้องเอาเสียง(เขาเรียกอะไรนะ - -) ไปด้วย

สรุป
1. แยกพยางค์ให้ได้ ภาษาไทยจะเขียนโปรแกรมแยกพยางค์ได้หรือไม่ ไม่แน่ใจคับ อย่างคำพฤหัสหรือเอาไปกิน จะแยกอย่างไรว่าจะแยกคำจากประโยค หรือแยกพยางค์จากประโยค

สรุปสิ่งที่ควรมี ต้องแยกคำเป็นสามพยางค์ให้ได้โดยโปรแกรม เช่นคำที่มีความหมายในตัวเองและคำที่อ่านออกเสียงได้ชัดเจนในตัว เช่น กินบ้านเมือง, เปาปุ้นจิ้น, ผมรักคุณ, หวังเทียนอี้

2. คำที่อ่านยาก หรือถูกตัดสระออก (เรียกอะไรก็จำไม่ได้) เช่น เสร่อ, พฤหัส, วนิพก, พเนจร คำพวกนี้อาจตัดพยางค์ตามข้อ 1 ให้ได้ยากกว่า น่าจะใช้เป็นฐานข้อมูล หากใช้โปรแกรมแล้วไม่สามารถตัดพยางค์ออกมาได้ ก็ให้เพิ่มเข้าไปได้ทันทีในโปรแกรม เป็นคำเฉพาะ ที่ต้องมีข้อมูล

แค่ข้อ 1 ก็ยากแล้วคับ ส่วนข้อสองนี่ไม่ยากเพราะเราใส่ dictionary เอง

หรือว่าจะทำแบบข้อ 2 ทั้งหมดก็ได้ ถ้าทำการแยกคำด้วยข้อ 1 ไม่ได้ แต่มันก็อาจเป็นแค่โปรแกรมย้ายตำแหน่ง เท่านั้น

ปล. ต้องย้าย ตัวควบกล้ำ และ เสียง เอก-จัตวาไปด้วย บางทีต้องเติม หอหีบ
ปล2. ภาษาไทยผมเห่ย

ประวัติการแก้ไข
2013-08-26 12:24:15
2013-08-26 12:24:27
2013-08-26 12:24:40
2013-08-26 12:24:53
Date : 2013-08-26 12:23:23 By : pjgunner.com

No. 6

Guest

คือ กฎของการผวนคำจากการที่ศึกษามานะคะ คำ 2 พยางค์ มันจะสลับที่กันแค่ สระ วรรณยุกต์ และตัวสะกด เท่านั้น แต่ พยัญชนะต้นและคำควบกล้ำ(ถ้ามี) มันจะคงอยู่ที่เดิม

มันพอจะมีโค้ด หรือ ใช้ฟังก์ชั่นอะไรในการสลับที่ สระวรรณยุกต์ และตัวสะกด จากพยางที่ 1 ไปพยางค์ที่ 2 บ้างคะ?? คือ ตัวโค้ดในการประมวลผลเพื่อให้เป็นคำผวนอ่ะค่ะ

- กรณีใช้โปรแกรมตัดคำ คือ ลองหาโปรแกรมตัดคำอยู่เหมือนกันค่ะ ไปเจอโปรแกรมตัดคำ Lexto อ่ะค่ะ แต่มันพัฒนาด้วยภาษา JAVA แต่หนูทำโดย PHP มันจะมาประยุกต์ใช้กันยังไงหรอค่ะ??
Date : 2013-08-26 12:44:44 By : โลกกลม

No. 7

Guest

ให้ input เป็นคำอ่านยังยากเลยจ้าหนู
Date : 2013-08-26 13:13:56 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 8

โพสกระทู้ ( 1 )

มีแต่โปรแกรม SWATH ที่ใช้ตัดคำ ถ้าเก็บคำที่ถูกตัดคำมาแล้ว เก็บเข้าอาเรย์ แล้วเรียงสลับหน้าหลับ แปบนี้ได้ป่ะ
Date : 2013-08-26 14:32:50 By : i_am_Phat_P

No. 9

Guest

ถ้าหากใช้ Array ตัดคำแทนได้มั๊ยคะ??
Date : 2013-08-26 15:52:40 By : โลกกลม

No. 10

Guest

รบกวนขอโปรแกรม SWATH หน่อยนะคะ อธิบายการใช้งานกับ PHP ด้วยได้มั๊ยคะ ไม่เคยใช้มาก่อนเลยอ่ะคะ ขอบคุณนะคะ
Date : 2013-08-26 20:25:29 By : โลกกลม

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนสอบถามเรื่อง Code PHP อ่ะคะ ในการทำโปรแกรมผวนคำ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่