Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > จะเริ่มยังไงดี กับระบบลงทะเบียน รายงานผล การแข่งขันทักษะวิชาการให้ศูนย์เครือข่ายโรงเรียน โดยใช้ PHP+Mysql

จะเริ่มยังไงดี กับระบบลงทะเบียน รายงานผล การแข่งขันทักษะวิชาการให้ศูนย์เครือข่ายโรงเรียน โดยใช้ PHP+Mysql

Topic : 100021

โพสกระทู้ ( 15 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมอยากจะทำระบบการลงทะเบียนการแข่งขันและรายงานผลการแข่งขัน เพื่อให้ในศูนย์เครือข่าย แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน

PHP+Mysql

ระบบที่ต้องการ
1.โรงเรียนสามารถลงทะเบียนและเข้าระบบจัดการกิจกรรมที่จะแข่งขันได้
2. ชื่อนักเรียนและครู สามารถเพิ่มและแก้ไขได้
3. กรรมการใส่คะแนนให้แก่นักเรียนได้
4.นำผลการแข่งขันแต่ละกิจกรรมารายงานหน้าเว็บ PDF ได้
5. พิมพ์เกียรติบัตรได้

เพิ่งเริ่มต้นหัดครับ เลยไม่รู้จะเริ่มยังไง ช่วยแนะนำด้วยครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-04 14:00:28 By : netipat View : 1861 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 455 )

บอกยากครับเพราะไม่รู้สกิวท่านผ่านอะไรมาบ้าง เช่น เคยเขียน ภาษา C C# .net อื่น...

Mysql
ลองศึกษา การสร้าง db mysql สร้าง table สร้าง field

php
ศึกษาการเชื่อมต่อ php + mysql , select ข้อมูลออกมาโชว์ , Insert ข้อมูล , UPDATE ข้อมูล , และที่ขาดไม่ได้ การใช้ ตรรกะ ต่างๆ

ประมาณนี้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-04 14:06:28 By : yamcrocodile

No. 2

ขอบคุณครับ

ผมไม่มีประสบการณ์เขียนโปรแกรมเลยครับ

ผมต้องเริ่มจากไหนดีครับ ถึงจะสามารถใช้ PHP+Mysql ได้
หรือควรศึกษาจากที่ไหน
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-04 14:12:30 By : netipat

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,666 )

จะใช้วิธีไหนดีหละ ระหว่าง ผลหาเหตุ กับ เหตุหาผล แล้วแต่คนถนัดนะครับ
แต่ถ้าเป็นผู้เริ่มต้นผมแนะนำวิธี ผลหาเหตุ นะครับ กล่าวคือใช้จินตนาการสร้างหน้าจอการใช้งาน ว่ามีหน้าอะไรบ้างที่เราต้องการ output จะออกมาแบบไหน เอา html เขียนล้วนๆ เขียนเสร็จปรับแต่งให้เรียบร้อยตกแต่ง css ให้สวยงาม
เสร็จแล้วค่อยมาวิเคราะห์กันว่า เอ๊ะ ตัวนี้จะมายังไงดึงมาจากตารางไหน ตารางต้องเก็บอะไรบ้างออกแบบยังไงดี ถึงตอนนั้นเราจะเห็นภาพโครงสร้างตารางวิ่งอยู่ไหนหัวแล้วครับ ต้องลงมือก่อนถึงจะเห็นภาพครับ ลองทำดูขอให้โชคดี อิอิอิ
Date : 2013-09-04 14:18:35 By : meannerss

No. 4

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ลองศึกษาจา ลิ้งนี้ครับ
https://www.thaicreate.com/php.html

แต่ขอแนะการแข่งทักษะวิชาชีพ
1.จะมีการจัดลำดับผู้ที่มีคะแนนมากสุด - น้อยสุด
2.จะแบ่งทั้งหมด 3 เหรียญ
2.1 เหรียญทอง
2.2 เหรียญเงิน
2.3 เหรียญทองแดง
โดย แต่ละเหรียญจะวัดคะแนน จาก กฎเกณที่กำหนด ยกตัวอย่างเช่น
100-90 เหรียญทองทั้งหมด
89-70 เหรียญเงินทั้งหมด
69-50 เหรียญทองแดงทั้งหมด
Date : 2013-09-04 14:19:36 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 5

ที่นี่แหละคำ บทเรียนเพียบ ถ้าไม่เคยเขียนภาษาไหน เลย ยากหน่อยครับ แต่ถ้ามีความมุ่งมั่น ตั้งใจจริง มีความอดทน ขี้สงสัย ค้นหาความรู้ ภายใน ไม่เกิน 3 เดือนก็ เขียนเป็นรูปเป็นล่างได้ครับ

php
https://www.thaicreate.com/php.html
Date : 2013-09-04 14:19:49 By : yamcrocodile

No. 6

http://www.youtube.com/watch?v=hcLLY-WPS8s

ลองดูครับ
Date : 2013-09-04 14:22:31 By : yamcrocodile

No. 7

ขอบคุณครับ แล้วค่อยขอคำปรึกษา อีกนะครับ
Date : 2013-09-04 15:00:16 By : netipat

No. 8

Guest

ลองดูระบบของงานศิปหัตถกรรมดูก็ได้ครับ รายนั้นก็ใช้ php กับ mysql
Date : 2013-09-04 15:15:43 By : eric

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : eric เมื่อวันที่ 2013-09-04 15:15:43
รายละเอียดของการตอบ ::
อยากได้แบบนั้นแหละครับ แต่ขอแค่ง่ายๆ พอ

Date : 2013-09-04 18:11:22 By : netipat

No. 10

โพสกระทู้ ( 318 )
บทความ ( 1 )

Twitter Facebook

ต้องวางแผนดีๆๆครับกับระบบวิชาการแบบนี้ ผมเคยทำอยู่ครับนานละ
ผมมีแค่
activities กิจกรรม
certificates ใบประกาศ
referee กรรมการ
points คะแนน
students นักเรียน
teachers ครู
schools โรงเรียน
users ผู้ใช้งาน
Date : 2014-11-11 00:03:30 By : LAGO

No. 11

โพสกระทู้ ( 161 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

แต่ขอแนะการแข่งทักษะวิชาชีพ
1.จะมีการจัดลำดับผู้ที่มีคะแนนมากสุด - น้อยสุด
2.จะแบ่งทั้งหมด 3 เหรียญ
2.1 เหรียญทอง
2.2 เหรียญเงิน
2.3 เหรียญทองแดง
โดย แต่ละเหรียญจะวัดคะแนน จาก กฎเกณที่กำหนด ยกตัวอย่างเช่น
100-90 เหรียญทองทั้งหมด
89-70 เหรียญเงินทั้งหมด
69-50 เหรียญทองแดงทั้งหมด

แล้วการเรียงรางวัล ชนะะเลิศ รองชนะละ ทำไง ครับ
Date : 2016-09-18 00:22:04 By : cs45mcru

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : จะเริ่มยังไงดี กับระบบลงทะเบียน รายงานผล การแข่งขันทักษะวิชาการให้ศูนย์เครือข่ายโรงเรียน โดยใช้ PHP+Mysql

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่