Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยแปลงประโยคสัญลักษณ์นี้เป็นภาษา PHP ให้หน่อยครับ

ช่วยแปลงประโยคสัญลักษณ์นี้เป็นภาษา PHP ให้หน่อยครับ

Topic : 100307

โพสกระทู้ ( 1,666 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สมมุติผมมีสินค้าอยู่ 3 อย่าง [A,B,C] ต้องการส่งให้ลูกค้าทีละ 2 อย่าง โดยไม่ซ้ำ(ตำแหน่งสลับกัน ถือว่าซ้ำเช่น AB=BA)
จะมีทางเลือกทั้งหมด 3 ทางคือ AB , AC , BC
***จำนวนทางเลือกคือสิ่งที่ผมต้องการครับซึ่งในตัวอย่างมีแค่ 3 ทางเลือก

แต่ถ้าผมมีสินค้าอยู่ 100 ชนิด และจะส่งทีละ 30 ชนิด จะทำอย่างไรถึงจะทราบทางเลือกทั้งหมด ??
ผมเลยไปถามคนที่มีความรู้ด้านคณิตศาสตร์ เค้าให้สมการนี้มาครับ
combination & permutation
C(n,r) = n!/(n-r)!r!

้้เช่น มีสินค้า 3 ชนิดจัดส่งทีละ 2 ชนิด จะคำนวณทางเลือกได้ดังนี้
C (3,2) = 3!/(3-2)!2! = 3*2*1/(1)(2*1) = 3 วิธี

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตามที่มาข้างต้น ผมต้องการแปลง C(n,r) = n!/(n-r)!r! เป็นภาษา PHP จะสามารถเขียนได้อย่างไรครับ
*** เครื่องหมาย ! คือ factorial

Tag : PHP, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-11 00:27:33 By : meannerss View : 1762 Reply : 21

No. 1

โพสกระทู้ ( 455 )

ลองดู operator ต่างๆ ไม่รู้จะใช่หรือเป่านะครับ

http://code.function.in.th/php/operator
https://www.thaicreate.com/php/php-math-function.html

ประวัติการแก้ไข
2013-09-11 02:00:02
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-11 01:58:56 By : yamcrocodile

No. 2

Guest

นายรู้จัก factorial เปล่าล่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-11 07:56:37 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 3

$test[] = n!/(n-r)!r!

ข้อมูลชุดข้างหน้าผมเก็บมาเป็นอาเรย์ แต่เจ้าตัว ! นี่ไม่ทราบจริงๆว่าจะเขียนยังไง รู้แต่ว่ามันเป็นการคูณถอยหลังหรืออะไรซักอย่าง
Date : 2013-09-11 10:49:14 By : meannerss

No. 4

Guest

อากู๋มีไว้ทำไม
Date : 2013-09-11 11:01:20 By : ค้นหาบ้าง

No. 5

Guest

แสดงว่านายยังเรียนไม่จบ ม.6 ล่ะสิ เลยไม่รู้จัก

เพราะแฟกทอเรียลมันอยู่ในเรื่องความน่าจะเป็น ของคณิตศาสตร์ ม.6

งั้นเอาโค้ดไปแล้วกันนะ

classes\math.php
<?php
namespace classes;

class math
{
    public static function factorial($n) {
        $factorial = function($m) use (&$factorial) {
            return ($m > 1) ? $m * $factorial($m - 1) : 1;
        };

return $factorial($n);
    }

public static function permutation($n, $r) {
        return self::factorial($n) / self::factorial($n - $r);
    }

public static function combination($n, $r) {
        return self::factorial($n) / (self::factorial($n - $r) * self::factorial($r));
    }
}
?>

index.php
<?php
    spl_autoload_extensions('.php');
    spl_autoload_register();

use classes\math as math;
?>
<!DOCTYPE html>
<html>
    <head>
        <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8">
        <title>PHP</title>
    </head>
    <body>
<?php
    $n = 10;
    $r = 3;
    echo "$n! = " . number_format(math::factorial($n));
    echo '<br />';
    echo "P($n, $r) = " . number_format(math::permutation($n, $r));
    echo '<br />';
    echo "C($n, $r) = " . number_format(math::combination($n, $r));
?>
    </body>
</html>

รัน
2
Date : 2013-09-11 11:04:27 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 6

Guest

ผมจบป.โทก็ไม่รู้จักครับ
Date : 2013-09-11 11:08:45 By : ชอบโชว์พาวจัง

No. 7

Guest

เป็นพวกมีปมด้อยเหรอ

เวลาอยู่ในสังคมคงเป็น looser ตลอดเลยอ่ะดิ

เลยแสดงออกแบบนี้
Date : 2013-09-11 11:11:45 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-11 11:04:27
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณครับ. . . ก็จริงนะเกิดมาผมยังไม่เคยเรียนเลยเรื่อง ! แฟคทอเรียล อะไรทำนองนี้อะ T__T
แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ได้ผลลัพออกมาก็ดีแล้ว จะได้เอาไปทำเส้นทางลอจิสติก อิอิอิ . . .รู้ไหมลอจิสติกคืออะไร ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Date : 2013-09-11 14:24:49 By : meannerss

No. 9

Guest

เอ คืออะไรหว่า ฮก ฮก ฮก
Date : 2013-09-11 14:47:21 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

ผมก็ไม่รู้จัก factorial นะครับ
แต่ผมใช้วิธีนี้ คิดว่าพอจะใช้ได้นะ....
https://www.thaicreate.com/php/forum/100111.html#00358002
Date : 2013-09-11 15:09:39 By : {Cyberman}

No. 11

Guest

งั้นเราขอโทษด้วยล่ะกัน เรานึกว่ามันเป็นหลักสูตรบังคับที่ต้องเรียน

อย่างเรารู้จักตั้งแต่ ปวช.1 เพราะใช้ casio fx5500 มันก็มีปุ่ม x! มาให้เล่น

เรียนโปรแกรมมิ่งเบื้องต้นถึง recursive เจ้า factorial นี่ก็เป็นแบบฝึกหัดภาคบังคับ

เราก็เลยแปลกใจว่าโปรแกรมเมอร์ ตามหลักสูตรเขาไม่ได้สอน recursive กันเหรอ

หรือเป็นเพราะเราเรียนสายวิทย์ถึงได้เจอ

ปล.ตอนนี้ก็ยังงงอยู่ งั้นถามหน่อยได้ไหม ที่เขียนโปรแกรมกันส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากวิดคอมใช่ไหม เราจะได้เข้าใจใหม่

เพราะเราก็มาจากสายอื่นเหมือนกัน เหตุเพราะติดเกมเลยอยากเขียนเป็นบ้าง
Date : 2013-09-11 16:20:52 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 12

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-11 16:20:52
อันนี้ชอบ เหตุเพราะติดเกมเลยอยากเขียน "ผมก็เป็น 55+"

Date : 2013-09-11 16:43:25 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 13

Guest

เด็ก วิทย์-คณิตครับ ไม่ต้องถามเลยรู้จัก factorial ไหม เต็มๆเลยสายนี้
แต่ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรนะ ถูๆไถๆให้จบมาได้
เรียน IT ที่ ม.แห่งหนึ่ง มีสอน recursive ตั้งแต่ปีหนึ่งเลย
Date : 2013-09-11 17:00:49 By : RootElement@KMUTNB

No. 14

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-11 16:20:52
พอดีไม่ได้มาสายตรงครับ ....บอกตรงๆผมจบบัญชีมาครับ
สาเหตุที่อยากเขียนโปรแกรม.... เพราะมันเอาไปประยุกต์กับการทำงานได้ครับ ทุกวันนี้อีคอมเมิร์ทยิ่งฮอทฮิตกันอยู่
ซึ่งถ้าเป็นทั้งฝั่งบัญชี และ ฝั่งโปรแกรมแล้วหละก็ win win แน่นอนครับ

Date : 2013-09-11 17:25:27 By : meannerss

No. 15

โพสกระทู้ ( 455 )

ผมไม่มีโอกาศได้เรียน อย่างคนอื่นเขา ที่ผมเขียนได้ทุกวันนี้ เพราะรัก จำ กับ เอา code ของ ไทย มั้ง ฝรั่ง มั้ง มานั้ง แกะ และพิมพ์ตามทุกบันทัด ไม่เน้น copy เน้นพิมพ์เอง ถึงแม้มันจะยาวก็ตาม มันทำให้เรา จดจำไปในตัวโดยที่เราไม่ต้อง ไปท่องจำ ถ้าผม ตอบผิดพลาด ผมขออภัยด้วยครับ ความรู้ที่ผมมีอยู่มันน้อย แค่อยากมีใจที่ช่วยเหลือก็เท่านั้น มิได้มีเจตนาไม่ดีแต่อย่างไร
Date : 2013-09-11 17:34:25 By : yamcrocodile

No. 16

Guest

งั้นก็ขอโทษด้วย

คราวหลังจะระวังคำพูด เพราะพิ้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน

จบมานานแล้วก็แบบนี้ จำไม่ได้แล้วว่าเรียนกันยังไง ใครเรียนอะไรบ้าง
Date : 2013-09-12 07:34:10 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 18

Guest

เราขอลบด้านบนนะ ขี้เกียจต่อความยาว (เรามี user คะแนนพันกว่าๆ อยู่)

เราว่าคนไทยเก่งๆ มีเยอะมากๆ เลยแหละ จากการแอบส่องเฟสแฟน

เพื่อนๆ แฟนเป็นโปรแกรมเมอร์หลายคน ไปแอบอ่านพวกเทพๆ คุยกัน

หรือเข้า pantip ก็พอมองออกว่ามีคน advance ก็เยอะ แต่ไม่รู้พวกนี้ไปอยู่ไหนกันหมด

ไม่ค่อยโชว์ แอบคิดว่าคนไทยชอบกั๊กความรู้ งั้นบางทีเราก็จะปล่อยของเรียกแขกบ้าง

เผื่อเทพๆ จะคันไม้คันมือมาร่วมแชร์โค้ดกัน เราเองก็อยากเห็นโค้ดคนเก่งๆ เหมือนกัน

แต่ถ้าคิดว่าเราชอบโชว์พาว งั้นเราก็ขอโทษด้วย วันหลังจะเขียนโค้ดลูกทุ่งๆ แล้วกันนะ

ของใหม่ๆ จุดเด่นๆ ดีๆ ของ php เราขอกั๊กบ้างแระ
Date : 2013-09-12 09:30:22 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 19

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

ผมก็เป็นอีกคนนนึงที่เคยเรียน factorial มา แต่ขอบอกว่าเลยว่ามันแทบไม่หลงเหลือในหัวแหล่ะครับ
เรื่อง recursive ในสายไอที แทบทุก ม. บังคับเรียน รวมถึง Algorithm ด้วย แต่ว่าก็ว่าน่ะ ผมก็ยังไม่คุ้นเคยกับ factorial อยู่ดี
ถ้าคนที่เขียนโปรแกรมจะเก่งเทพเรื่องคิดคำนวณซะทุกคน ผมว่าบรรดา SA, BA คงได้ตกงานกันระนาว
Date : 2013-09-12 09:34:58 By : mangkunzo

No. 20

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ใจเย็นๆ ท่าน ผมว่าทุกคนที่เรียนมัธยมเรียนมาแล้วทั้งนั้น factorial แต่ไม่ได้ใช้หลายคนเลยลืม

สไตล์การตอบของท่าน น้องๆ อาจจะตกใจ แต่พื้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน ผมว่าใจเย็นๆ ใจร่มๆ ดื่มนมแล้วไปนอนพักกันฮะ
Date : 2013-09-12 16:37:53 By : PlaKriM

No. 21

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2013-09-12 16:45:37 By : mr.win

No. 22

Guest

เรียน PHP โคตรปวดหัวกับอาจรย์เลย เอาแต่สมการคณิศาสตร์มายกตัวอย่าง ผมยังไม่เข้าใจสมการเลยแล้วโค้ดที่เรียนผมจะทันได้ไง
Date : 2017-08-27 18:05:34 By : MR.Notice

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยแปลงประโยคสัญลักษณ์นี้เป็นภาษา PHP ให้หน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่