Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอถามคับ ทำไมผมลงโฮสต้องเป็นภาษาแบบนี้คับ เสื้อค��

ขอถามคับ ทำไมผมลงโฮสต้องเป็นภาษาแบบนี้คับ เสื้อค��

Topic : 100373

โพสกระทู้ ( 58 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เสื้อค�� มันเป็นภาษาแบบนี้ต้องแก้ไงคับ ผมแก้ทุกอย่าง set ค่าให้เหมือนใน ฐานข้อมูล แล้วแต่ก็ไม่ได้ ขอผู้รู้ตอบหน่อยคับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-12 12:21:48 By : appp View : 1010 Reply : 24

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ใช้
Code (PHP)
mysql_query("SET NAMES UTF8"); 

ใส่ไว้หลังคำสั่ง mysql_connect ตัวที่จะเรียกติดต่อฐานข้อมูลนะครับ

เช่นของผมเป็นแบบนี้
Code (PHP)
$conn = mysql_connect ($ServerName,$UserName,$UserPassword);
mysql_query("SET NAMES UTF8");  //เอาแต่บรรทัดนี้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-12 12:39:41 By : meannerss

No. 2

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

Blogger

มีหลายสาเหตุนะครับ

1. การประกาศ Charset บน Meta ใน head
2. การดึงข้อมูลจากฐานข้อมูล อาจจะลืมตั้งค่า encode ไว้ด้วย

ประมาณนี้ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-12 12:42:10 By : ALTELMA

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แก้ปัญหาภาษาไทย php กับ MySQL (TIS-620 กับ UTF-8)

Date : 2013-09-12 12:42:46 By : mr.win

No. 4

Guest

อาการ ไทยครึ่งต่างดาวครึ่ง ยังกับ driver ติดต่อ database ไม่ support utf8 เลยเนอะ

เคยเจอแบบนี้ตอนเขียน ruby แต่ php ไม่เคยเจอ กรณีของ php ถ้า encode ไม่ถูก

ไม่เป็น ?? ก็ต่างดาวทั้งหน้า
Date : 2013-09-12 14:19:38 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-12 14:19:38
รายละเอียดของการตอบ ::
ส่วนมากโฮสต่างประเทศ จะเป็นลักษณะนี้เหละครับ .. . มักจะอ่านเป็น windows-874 หรือ tis-620 ซึ่งมันก็ได้บางตัวมันเป็นอดีตไปแล้วครับ

Date : 2013-09-12 14:45:51 By : meannerss

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-12 14:19:38
แล้วต้องทำยังไงดีคับ

Date : 2013-09-12 15:05:56 By : appp

No. 7

Code (PHP)
$conn = mysql_connect ($ServerName,$UserName,$UserPassword);
mysql_query("SET NAMES UTF8");  //เอาแต่บรรทัดนี้ครับ

เอาโค้ดนี้ไปแทรก แล้วลอง insert ข้อมูลเข้าไปใหม่ ไม่หายเหรอครับ
ผมก็เคยเป็นนะ ตอนพึ่งโฮสฟรีของต่างประเทศ ใส่ตัวนี้ไปก็หายนะครับ
ถ้า ใช้ไฟล์ connect ตัวเดียวแล้ว includeเอา หรือเปล่าครับถ้าไช่ก็แก้ที่เดียวเลย . ..
แต่ถ้าไปเขียน ตัว connect DB ไว้ทุกๆไฟล์อาจจะต้องตามไปแก้ในทุกๆไฟล์ซึ่งก็ยุ่งยากหน่อยนะครับ .. .
Date : 2013-09-12 15:13:17 By : meannerss

No. 8

Guest

กรณี php เราไม่เคยเจออาการแบบนี้นะ เพราะปกติเราจะ encode ทุกอย่างเป็น utf8

งั้นเราขอข้อมูลเพิ่มเติมแล้วกัน

- database อะไร encode utf-8 ไว้ไหม (เราว่านายใช้ uft8 นะ แต่เราถามเพื่อความมั่นใจ)

- web server อะไร (apache หรือ iis)

- php version ไหน

- ขอดูโค้ด connect database หน่อย
Date : 2013-09-12 15:20:18 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-12 15:20:18

เป็นแบบนี้คับ เวลาลงโฮสจิงมันเป็นภาษาอื่น แต่จำลองมันก็เป็นภาษาไทยปกติ
apache
php ver ไม่ทราบนะ แต่ เป็นแบบปกติ 2.10.5

<?php
$host="localhost";
$user="root";
$pw="root";
$dbname="db_ecom";
$c = mysql_connect($host,$user,$pw);
if (!$c) {
	echo "<h3>ERROR : ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้</h3>";
	exit();
}
mysql_query("SET NAMES UTF8_UNICODE");
?>

Date : 2013-09-12 18:01:55 By : appp

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,569 )
บทความ ( 2 )

Twitter Facebook Blogger

ถ้ายังไม่ได้อีก ลองพวก iconv ดูครับ
Date : 2013-09-12 18:25:38 By : itpcc

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : itpcc เมื่อวันที่ 2013-09-12 18:25:38
แล้วถ้าผมเอาโค้ด iconv มาใช้ ผมต้องเขียนอย่างไรให้มันไปทุกหน้าคับ

Date : 2013-09-12 18:34:02 By : appp

No. 12

Guest

รันในเครื่องไม่มีปัญหา งั้นตัดปัญหาเรื่องโค้ดออกไป

เหลือปัญหาฝั่ง server

นายลองตรวจสอบ server ดูให้หน่อยสิ

ลองรันโค้ดนี้
<?php
echo "Server info: {$_SERVER['SERVER_SOFTWARE']}<br />";
echo "PHP version: " . phpversion() . "<br />";

$link = mysql_connect($host, $user, $pw);

if (!$link) {
    die('Could not connect: ' . mysql_error());
}

echo "MySQL server version: " . mysql_get_server_info();
?>

Date : 2013-09-13 07:47:43 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-13 07:47:43
ผมรันดูแล้วคับ คุณ ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้
Server info: Apache
PHP version: 5.3.27
MySQL server version: 5.1.54

Date : 2013-09-13 10:23:09 By : appp

No. 14

Guest

ดูจาก version ต่างๆ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

งั้นตัดปัญหาเรื่องใช้ version เก่าทิ้งไปอีกตัว

เหลือที่จะตรวจอีกอันแล้วแหละ ถ้าอันนี้ไม่ได้นี่เราก็มืด 8 ด้านเหมือนกัน

ไม่รู้ server นายได้ enable pdo ไว้ไหม

เราอยากลองให้นายเปลี่ยนตัว driver ดู ลองใช้ pdo ดูว่าจะเป็นภาษาต่างดาวอีกหรือเปล่า

ลองเอาไปรันดู

Code (PHP)
<!DOCTYPE html>
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
    <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8" />
</head>
<body>
<?php
$host = 'localhost';
$dbname = 'db_ecom';
$user = 'root';
$password = 'root';

$dbh = new PDO("mysql:host=$host;dbname=$dbname;charset=utf8;", $user, $password);
$query = "SELECT .........;"; // query เอง
$stmt = $dbh->prepare($query);
$stmt->execute();

while ($row = $stmt->fetch(PDO::FETCH_ASSOC)) {
    echo $row['...........'] . '<br />'; // column ที่มีภาษาไทย
}
?>
</body>
</html>

ถ้าไม่ได้ enable pdo ไว้ก็ลอง mysqli ดู

Code (PHP)
<!DOCTYPE html>
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
    <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8" />
</head>
<body>
<?php
$mysqli = new mysqli($host, $user, $password, $dbname);
$mysqli->set_charset("utf8");
$query = "SELECT .........;"; // query เอง
$stmt = $mysqli->prepare($query);
$stmt->execute();

while ($row = $stmt->fetch_assoc()) {
    echo $row['...........'] . '<br />'; // column ที่มีภาษาไทย
}
?>
</body>
</html>

ถ้าทั้งสองตัวไม่ได้ enable ไว้ แต่นายเป็น admin server ก็ไป enable ซะ แต่ถ้าไม่ใช่ก็จบเลยนะ

ต้องติดต่อ admin server อย่างเดียว

เอาไปลองดูนะ เอาใจช่วย
Date : 2013-09-13 12:13:26 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-13 12:13:26
ไม่มีอะไรขึ้นเลยคับ

Date : 2013-09-13 15:02:35 By : appp

No. 16

Guest

เอาเป็นว่าเราเดาว่านายซื่อก็อปโค้ดเราทั้งดุ้นแล้วกัน

จุด จุด จุด ที่เราเว้นไว้ให้เติมนี่นายได้เติม query string ลงไปหรือเปล่า

ส่วน จุด จุด จุด อันที่ 2 ใส่เป็นชื่อ column

ถ้าเราเดาผิดก็ขอโทษด้วย
Date : 2013-09-13 15:30:32 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 17

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-13 15:30:32
เราแค่ใส่ตรง $row ผิดหนะ
แต่มันออกเป็นแบบนี้ เป็นภาษาแบบนี้หนะแก้ไงหรอ
เสื้อ
กระเป๋à¸
เสื้อ
กางเกง
ตุ๊กตา
กางเกง
กระเปา
ช้าง
เสื้อคà¸

Date : 2013-09-13 17:40:32 By : appp

No. 18

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-13 15:30:32
แต่เวลามาแสดง ที่เว็บ มันมีบางอักษรไม่ออก เสื้อค��

Date : 2013-09-13 17:41:45 By : appp

No. 19

ยังไม่ได้ิีกหรือครับเนี่ย ผมว่าแก้เท่านี้มันก็ได้แล้วนะกรณี ลูกครึ่งไทยต่างดาว ลองแก้ดูสิครับ
แล้วไปลอง INSERT ข้อมูลเข้าไปใหม่ . . .. .
Code (PHP)
<?
$host="localhost";
$user="root";
$pw="root";
$dbname="db_ecom";
$c = mysql_connect($host,$user,$pw);
mysql_query("SET NAMES UTF8");
if (!$c) {
echo "<h3>ERROR : ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้</h3>";
exit();
}
?>

ถ้าไมไ่ด้ขอดู Full file ที่ใช้ connect DB ไฟล์ด้านบนนี่เหละครับเอาแบบทุกตัวอักษร
Date : 2013-09-13 20:16:48 By : meannerss

No. 20

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-13 20:16:48
นั้นแหละคับไฟล์ connect คับ ทุกตัวอักษร มีแค่นี้แหละคับ อิอิ

Date : 2013-09-13 20:55:37 By : appp

No. 21

1.เปิดดู PhpMyadmin ในโฮสที่ฝากไว้ ครับว่าไอ้ที่เราใส่เข้าไปเป็นต่างดาวมาตั้งแต่ขั้นตอนโน้นเลยไหม
เพราะผมเคยฝากกับโฮสฟรีต่างประเทศ ก็เป็นเหมือนกันนี่เหละ อาการคือ เข้าดูใน PhpMyadmin ขึ้นต่างดาวเต็มร่าง เสื้อ
กางเกง แต่ดูในบาร์วเซอเป็นลูกครึ่ง เสื้อค�� แบบนี้เหละ ผมแค่ใส่ mysql_query("SET NAMES UTF8"); เข้าไปมันก็หายนะครับ . . . อยากรู้จริงๆว่าโฮสที่ไหนฟรีหรือเสียเงินจะลองไปใช้ดู 5 5 5
Date : 2013-09-13 21:39:47 By : meannerss

No. 22

โฮสตัวที่ว่าใน PM มานี้ ผมเคยใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ก็ใช้งานได้ดี . . . . ลองปรึกษา ฝ่ายบริการลูกค้าเค้าดูสิครับ เค้าบริการดีนะไม่เกิน 5 นาทีตอบ (ในเวลาราชการ) . . . . . .
แต่ผมมีเรื่องขุ่นเคืองกับโฮสเจ้านี้อยู่ อยากจะบอกว่ามันแกล้งผม(หรือเปล่านะ) เรื่องมันนานมาแล้ว เรื่องมีอยู่ว่าร้อยวันพันปี server เค้าไม่เคยล่มเลย มาล่มเอาตอนผมเอางานขึ้นเสนอผู้บริหาร Ship!!! 5 นาีทีก่อนขึ้นไปเสนอผมก็เช้คแล้ว พอขึ้นโปรเจคเตอร์เท่านั้นเหละ SERVER PHP เค้าล่มพอดี ตัวโค้ดออกมาเต็มหน้าจอ . . . . ทำเอาผมหน้าแหก 5 5 5 เลยเมลล์ไปด่าแต่ประมาณ 30 นาทีเค้าก็กู้ serverให้เรียบร้อย เหอๆๆยังจำได้ดีจนถึงทุกวันนี้
Date : 2013-09-14 14:55:27 By : meannerss

No. 23

ตอบความคิดเห็นที่ : 22 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-14 14:55:27
ขอบคุณ จำโฮสนี้อีกนาน

Date : 2013-09-15 11:37:43 By : appp

No. 24

Guest

ได้แล้วก็ยินดีด้วยนะ พอดีเสาร์อาทิตย์ไม่ได้อยู่เฝ้าบอร์ด
Date : 2013-09-16 08:36:33 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามคับ ทำไมผมลงโฮสต้องเป็นภาษาแบบนี้คับ เสื้อค��

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่