Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยหน่อยครับ ตัว sent มันไม่ส่งค่าไป db คับ แต่ผมรันใน appserv ใช้ได้ อัพขึ้น host แล้วใช้ไม่ได้ครับ

ช่วยหน่อยครับ ตัว sent มันไม่ส่งค่าไป db คับ แต่ผมรันใน appserv ใช้ได้ อัพขึ้น host แล้วใช้ไม่ได้ครับ

Topic : 100949

โพสกระทู้ ( 53 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ช่วยหน่อยครับ ตัว sent มันไม่ส่งค่าไป db คับ
คือผมจะใช้ไปแสดงผลอีก หน้านึ่งครับ แต่พอผมไปดูใน db ของปรากฏว่าใน db ผมไม่มีข้อมูล เลย
แต่ผมทำใน appserv สามารถทำงานได้ตามปกติ ใช้ได้ ทั้งรับค่า-ส่งค่า แต่ผมพึงอัพขึ้น host มันก็เป็นแบบนี้ ไม่รู้จะแก้ยังไง ช่วยหน่อยน่ะ ครับ

ส่งค่าไป db ครับ

Code (PHP)
<a href="index.php">กลับหน้าแรก </a>
<? include('config.php') ;

$dbname = "DTB_computer_help"; 
$tblname = "tbl_computer_help"; 
mysql_connect($db_host, $username, $password) or die("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("เลือกฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_query("set character set utf8");

if(trim($_POST["txt_username"]) == "")

{
		echo "กรุณากรอกชื่อ ค่ะ !";
		exit();	
	}
	if(trim($_POST["txt_lastname"]) == "")

{
		echo "กรุณากรอกนามสกุล ค่ะ !";
		exit();	
	}
	if(trim($_POST["txt_roomnumber"]) == "")

{
		echo "กรรุณากรอกชื่อห้องด้วย ค่ะ !";
		exit();	
	}
	if(trim($_POST["txt_numberpc"]) == "")

{
		echo "กรุณากรอกหมายเลขเครื่องด้วย ค่ะ !";
		exit();	
	}

$sql = "insert into $tblname (Antecedent, Name, Lastname, Roomnumber,Pcnumber , Date_time , Display , Mouse ,Keyboard ,Lan , PortUSB , CDrom , CPU , Other , Comment) 
values 
('".$_POST["$list_Introduction2"]."','".$_POST["$txt_username"]."','".$_POST["$txt_lastname"]."', '".$_POST["$txt_roomnumber"]."' ,'".$_POST["$txt_numberpc"]."','".$_POST]"$txt_date"]."','".$_POST["$che_display"]."','".$_POST["$che_mouse"]."','".$_POST["$che_keyboard"]."','".$_POST["$che_lan"]."','".$_POST["$che_portusb"]."','".$_POST["$che_cdrom"]."','".$_POST["$che_cpu"]."','".$_POST["$che_other"]."','".$_POST["$txt_comment"]."')"; //กำหนดค่าตัวแปลที่เราส่งมา

$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);
mysql_close();
echo"เก็บข้อมูลเรียบร้อยแล้ว";
?>

มันจะขึ้นแบบนี้ ครับ ข้างบนที่ขึ้นคือ ทำใน appserv ครับ แต่ทำใน host ไม่ขึ้นเลยครับ

_01

Tag : PHP, MySQL

ประวัติการแก้ไข
2013-09-25 10:05:04
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-25 10:00:33 By : cprint View : 2397 Reply : 25

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,748 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

มี error ตรงไหนหรือเปล่าครับ ลอง echo sql มาดูครับ ว่าค่าที่ส่งถูกส่งไปจริงหรือเปล่า

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-25 10:38:15 By : Dragons_first

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Dragons_first เมื่อวันที่ 2013-09-25 10:38:15
รายละเอียดของการตอบ ::
ลองแล้วครับ มันไม่ส่งมาเลยครับ ทำไงดีครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-25 10:42:00 By : cprint

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ไปปรับไฟล์ config.php และอัพขึ้นไปใหม่นะครับ
ค่าต่างๆก็จะประมาณนี้
$db_host = localhost
$username = usernameเข้า php myadmin ของเว็บ
$password =รหัสเข้า php myadmin ของเว็บ

ถ้าไม่ทราบ username + password ติดต่อผู้ให้บริการเลยครับ ปกติเค้าจะให้มาในสัญญาการเช่าHost
Date : 2013-09-25 10:42:46 By : meannerss

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-25 10:42:46
ถ้าปิด บรรทัดที่ 35 - 38 รันได้ครับ แต่ค่ามันก้อไม่ส่งไป แต่พอเปิดแล้ว หลุดไปเลยครับ ทั้งหน้าเลยครับ

Date : 2013-09-25 10:51:39 By : cprint

No. 5

มันหลุดยังไงครับ ขึ้นข้อความอะไรมาหรือเปล่า หรือหน้าขาวไปเลย หรือ 404EROR ขอดูหน้าตอนที่หลุดหน่อยสิครับ
Date : 2013-09-25 11:23:16 By : meannerss

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-25 11:23:16
ผิดพลาดของเซิร์ฟเวอร์ ครับ

_02

Date : 2013-09-25 11:26:12 By : cprint

No. 7

โพสกระทู้ ( 228 )

$_POST]"$txt_date"] เกี่ยวไหม
Date : 2013-09-25 11:37:06 By : anotherdie

No. 8

ไม่ไช่ละครับ แบบนี้เกิดจาก ปัญหาไดเรคเทอรี่ไม่ตรงกัน ตรวจสอบที่อยู่ของไฟล์ให้ถูกต้องก่อนครับ. . .
ขออนุญาตลอง http://202.183.153.89/web/sent1.php ผลปรากฏว่าเหมือนกันครับ ลองๆลบไฟล์แล้วอัพดหลดขึ้นไปใหม่ดูครับ
Date : 2013-09-25 11:40:38 By : meannerss

No. 9

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

Code (PHP)
<a href="index.php">กลับหน้าแรก </a>
<?php

include('config.php') ;

$db_host ="";//ใส่ค่า
$username="";//ใส่ค่า
$password="";//ใส่ค่า
$dbname = "DTB_computer_help"; 

mysql_connect($db_host, $username, $password) or die(mysql_error());
mysql_select_db($dbname) or die(mysql_error());
mysql_query("set character set utf8");

if(trim($_POST["txt_username"]) == "")

{
		exit();	
	}
	if(trim($_POST["txt_lastname"]) == "")

{
		echo "กรุณากรอกนามสกุล ค่ะ !";
		exit();	
	}
	if(trim($_POST["txt_roomnumber"]) == "")

{
		echo "กรรุณากรอกชื่อห้องด้วย ค่ะ !";
		exit();	
	}
	if(trim($_POST["txt_numberpc"]) == "")

{
		echo "กรุณากรอกหมายเลขเครื่องด้วย ค่ะ !";
		exit();	
	}

$sql ="	insert into tbl_computer_help 
		(Antecedent, Name, Lastname, Roomnumber,Pcnumber , Date_time , Display , Mouse ,Keyboard ,Lan , PortUSB , CDrom , CPU , Other , Comment) 
		values 
		('".$_POST["list_Introduction2"]."','".$_POST["txt_username"]."','".$_POST["txt_lastname"]."', '".$_POST["txt_roomnumber"]."' ,'".$_POST["txt_numberpc"]."','".$_POST]"txt_date"]."','".$_POST["che_display"]."','".$_POST["che_mouse"]."','".$_POST["che_keyboard"]."','".$_POST["che_lan"]."','".$_POST["che_portusb"]."','".$_POST["che_cdrom"]."','".$_POST["che_cpu"]."','".$_POST["che_other"]."','".$_POST["txt_comment"]."')"; //กำหนดค่าตัวแปลที่เราส่งมา

$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);
if($dbquery){
	echo"เก็บข้อมูลเรียบร้อยแล้ว";
}else{
	echo "ERROR !!!";
}

?>

Date : 2013-09-25 11:46:08 By : geidtiphong

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : anotherdie เมื่อวันที่ 2013-09-25 11:37:06
เกี่ยว ครับ

Date : 2013-09-25 11:46:43 By : cprint

No. 11

เปิด - ปิด tag PHP ต้อง เปิด - ปิด แบบ standard นะครับ
Code (PHP)
<?php
//php do something...
?>

ถ้าอยากจะใช้ตัวแปร รับค่า ก็ประกาศก่อนนะครับ
$data = $_POST["data"];

อย่าเขียนแบบนี้ $_POST["$data"]; นะครับ

จะให้ดีก็ตรวจสอบตัวแปร ก่อนใช้งานครับ

Code (PHP)
<?php
$data = isset($_POST["data"])?$_POST["data"] : "";
?>

Date : 2013-09-25 11:50:24 By : geidtiphong

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : geidtiphong เมื่อวันที่ 2013-09-25 11:46:08
หลุดเหมือนเดิมคับ หน้าขาว ครับ

ผิดพลาดของเซิร์ฟเวอร์

Date : 2013-09-25 11:51:15 By : cprint

No. 13

โพสกระทู้ ( 3,748 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

เอาหน้าฟอร์มมาดูครับ
Date : 2013-09-25 11:57:45 By : Dragons_first

No. 15

ยังยืนยันคำเดิมว่าไดเรคเทอรี่ไฟล์ไม่ถูก หรือ ลิ้งที่ส่งค่าเปิด url เนี้ยไม่ถูกต้อง . . . ลองไปปรับsent1.php ให้เป็นไฟล์เปล่าๆและมีคำว่า มาถึงที่นี่แล้ว จากนั้นลองลิ้งไปยังมันดูสิครับ ว่ามันเข้าได้ไหม http://202.183.153.89/web/sent1.php
Date : 2013-09-25 12:08:21 By : meannerss

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-25 12:08:21
ผมเปลี่ยนเป็น http://202.183.153.89/web/sent.php น่ะครับ

03

Date : 2013-09-25 12:12:22 By : cprint

No. 17

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-25 12:08:21
ผมว่า เหมือน บรรบัดที่ 35 - 37 ทำไม่ทำงานครับ ลองปิดดู มันก้อทำงานน่ะคับ
Code (PHP)

$tblname = "tbl_computer_help"; 
mysql_connect($db_host, $username, $password) or die("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("เลือกฐานข้อมูลไม่ได้");

{
		exit();	
	}

{
		exit();	
	}

{
		exit();	
	}

{
		exit();	
	}

$sql = "insert into $tblname (Antecedent, Name, Lastname, Roomnumber,Pcnumber , Date_time , Display , Mouse ,Keyboard ,Lan , PortUSB , CDrom , CPU , Other , Comment) 
values 
('".$_POST["$list_Introduction2"]."','".$_POST["$txt_username"]."','".$_POST["$txt_lastname"]."', '".$_POST["$txt_roomnumber"]."' ,'".$_POST["$txt_numberpc"]."','".$_POST]"$txt_date"]."','".$_POST["$che_display"]."','".$_POST["$che_mouse"]."','".$_POST["$che_keyboard"]."','".$_POST["$che_lan"]."','".$_POST["$che_portusb"]."','".$_POST["$che_cdrom"]."','".$_POST["$che_cpu"]."','".$_POST["$che_other"]."','".$_POST["$txt_comment"]."')"; //กำหนดค่าตัวแปลที่เราส่งมา

?>

Date : 2013-09-25 12:15:46 By : cprint

No. 18

ผมว่าผมเจอแล้วครับ คุณไปประกาศตัวแปรใน $_POST["$list_Introduction2"] มันไม่ไช่ครับ
มันต้องเป็น $_POST["list_Introduction2"] แบบนี้ไม่ไช่หริอ เดี๋ยวผมเรียงให้ใหม่สักครู่
Date : 2013-09-25 12:36:12 By : meannerss

No. 19

ลองดูสิ

Code (PHP)

//ตัดช่วงตรวจค่าว่าออกไปก่อนมันทำให้งง *--*
//ประกาศให้เป็นระเบียบ
$list_Introduction2=$_POST["list_Introduction2"];
$txt_username=$_POST["txt_username"];
$txt_lastname=$_POST["txt_lastname"];
$txt_roomnumber=$_POST["txt_roomnumber"];
$txt_numberpc=$_POST["txt_numberpc"];
$txt_date=$_POST["txt_date"];
$che_display=$_POST["che_display"];
$che_mouse=$_POST["che_mouse"];
$che_keyboard=$_POST["che_keyboard"];
$che_lan=$_POST["che_lan"];
$che_portusb=$_POST["che_portusb"];
$che_portusb=$_POST["$che_cdrom"];
$che_cpu=$_POST["che_cpu"];
$che_other=$_POST["che_other"];
$txt_comment=$_POST["txt_comment"];

$sql = "INSERT INTO $tblname (Antecedent, Name, Lastname, Roomnumber,Pcnumber , Date_time , Display , Mouse ,Keyboard ,Lan , PortUSB , CDrom , CPU , Other , Comment)";
$sql.="VALUES ('$list_Introduction','$txt_username','$txt_lastname','$txt_roomnumber','$txt_numberpc','$txt_date','$che_display','$che_mouse','$che_keyboard','$che_lan','$che_portusb','$che_portusb','$che_cpu','$che_other','$txt_comment')";

//ทำไว้ทดสอบการรับค่า ดูว่าค่าต่างๆมาจริงไหม ลบได้เมื่อต้องการ
echo $list_Introduction,
$txt_username,
$txt_lastname,
$txt_roomnumber,
$txt_numberpc,
$txt_date,
$che_display,
$che_mouse,
$che_keyboard,
$che_lan,
$che_portusb,
$che_portusb,
$che_cpu,
$che_other,
$txt_comment;

?>

***แก้ใขส่วนผิด

ประวัติการแก้ไข
2013-09-25 12:56:46
Date : 2013-09-25 12:40:51 By : meannerss

No. 20

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

1. เข้าไปหน้า config.php โดยตรง มี Error อะไรมั้ย
2. host user pass db table อักษรเล็กใหญ่มีผลหมด
3. ไม่แนะนำให้ใช้ appserv แนะนำให้ใช้ xampp แทน
Date : 2013-09-25 13:00:50 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 21

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-25 12:40:51
ถ้ามันยังไม่ได้ ในฐานข้อมูลมีส่วนไหมครับ

Date : 2013-09-25 13:06:35 By : cprint

No. 22

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ทำไมคุณไม่ทำ connect ไว้ใน config.php หละครับ สะดวกกว่า
Code (PHP)
mysql_query("set character set utf8"); // เปลี่ยนเป็น mysql_query("SET NAMES utf8");

เอาโค๊ดพวกนี้เข้าไปใน config.php แล้วเอา eror มาดูครับ
Date : 2013-09-25 13:14:13 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 23

ลองๆทำความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องการ ติดต่อ mySQL, การเรียกใช้งานไฟล์นอก, การเขียน INSERT, UPDATE, DELETE ดูครับ และดูเรื่อง Directory เหมือน rep ด้านบนดูครับ สู้ๆครับ
Date : 2013-09-25 13:32:41 By : geidtiphong

No. 24

ตอบความคิดเห็นที่ : 22 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-09-25 13:14:13
ผมพึ่งหัดทำเว็บ ครั้งแรกเลยคับ ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรจะใส่ตรงไหนหรอกคับ ผมก็พยายาม ศึกษามาหลายเดือนแล้วครับ อ่านกระทู้เก่า ๆ พวก 3 ,4 ปี ก่อนได้ล่ะมั้ง ครับ แล้วก่อนลองเอามาทำดู ตอนแรกผมก็ลองฝึกทำใน appserv ดูครับ แล้วผมคิดว่าผมเสดสมบูรณ์แล้วผมจึงจะลอง อัพขึ้น host ดูคับ เพราะผมฝึกงานอยู่โรงเรียนแห่งนึ่ง แล้วได้ห้องในห้อง server ด้วยผมเลยลอง ทำ server Linux มา แล้วลองอัพ web ของผมขึ้นดูคับ แล้วผลมันก็ออกมาแบบนี้ แหล่ะคับ ผมก็รู้ดีแล้วล่ะคับว่า ทำใน appserv แล้วอัพขึ้น host มันต้อง error แน่ แต่ผมอยากจะรู้จุดบกพร่องของทั้ง 2 อย่าง ต่อไปผมจะได้นำไปแก้ไข ต่อไปในอนาคต ผมหวังแค่ ให้คำแนะนำกับผม และอาจจะเป็นประโยชน์กับคนที่จะศึกษาต่อ ๆ ไปในอนาคต ได้

Date : 2013-09-25 13:36:23 By : cprint

No. 25

ตอบความคิดเห็นที่ : 23 เขียนโดย : geidtiphong เมื่อวันที่ 2013-09-25 13:32:41
ขอบคุณคับ เว็บนี้เป็นเว็บแรกเลยคับที่ผมทำ ผมพึ่งศึกษาได้ ไม่กี่เดือนเองคับ คับผมก็จะพยามศึกษาต่อไปเรื่อย ๆ คับ ขอบคุณครับ

Date : 2013-09-25 13:40:51 By : cprint

No. 26

Date : 2013-09-26 08:27:45 By : geidtiphong

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยหน่อยครับ ตัว sent มันไม่ส่งค่าไป db คับ แต่ผมรันใน appserv ใช้ได้ อัพขึ้น host แล้วใช้ไม่ได้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่