Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > แนะนำหนังสือทำเว็บให้ทีครับ เนื้อหาที่ต้องการคือ php,php oop,jquery,ajax,sql,framework,ตัวอย่างโปรเจค

แนะนำหนังสือทำเว็บให้ทีครับ เนื้อหาที่ต้องการคือ php,php oop,jquery,ajax,sql,framework,ตัวอย่างโปรเจค

Topic : 101058

โพสกระทู้ ( 15 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

อยากปูพื้นฐานให้ตัวเองแน่นๆนะครับ คือตอนนี้รู้สึกพื้นฐานตัวเองไม่แน่นเลย

เวลาอ่านโค้ดก็ตีโค้ดไม่แตก เพราะรู้สึกตัวเองพื้นฐานไม่แน่น

ดูเว็บบางทีปวดตา ปวดคอน่ะครับ ดูมากไปรู้สึกสมองมันตื้อๆ

อยากหาหนังสืออ่านบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศจากอ่านเว็บน่ะครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ยังไม่เคยมีหนังสือโปรแกรมเมอร์เลย

ถ้าซื้อ จะเป็นหนังสือโปรแกรมมิ่งเล่มแรกเลยที่ซื้อเอง

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม

Tag : PHP, MySQL, Ms SQL Server 2012, HTML/CSS, Ajax, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-27 09:31:39 By : verture View : 6991 Reply : 29

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

เขียนโปรแกรม อ่านหนังสือให้น้อยครับ แต่อ่านพวก เว็บ , Ebook , Document ให้เยอะ ๆ ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-27 10:10:40 By : mr.win

No. 2

Guest

สำหรับคนไม่มีพื้นฐานเราว่ายังไงก็ต้องมีหนังสือนะ ติดมือไปไหนมาไหนได้
อ่านเวบอย่างเดียวไม่แน่นหรอก คำแนะนำข้างบนใช้ได้กับคนที่มีพื้นแล้วเท่านั้น
ถ้าจะหาหนังสือโปรแกรมมิ่งเพื่อเรียนรู้พื้นฐานการเขียนโปรแกรม
ไม่ควรเริ่มที่ PHP แต่ควรเป็นภาษาอื่นเช่น Java จะได้ความรู้เน้นๆโดยเฉพาะเรื่อง OOP
เพราะหนังสือหรือเวบสอน PHP จะเน้นเขียนเวบ ซึ่งมันปนอย่างอื่นมาด้วย ทั้ง HTML SQL บลาๆๆ
ทำให้หนังสือต้องสอนแบบเร่งรัดหรือไม่ก้อลดเนื้อหา PHP ลง เพราะต้องยัดการสอนพวกนี้เข้าไปด้วย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-27 10:56:01 By : บังเอิญผ่านมาเห็น

No. 3

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ตอนฝึก php เบื้องต้น ผมลงทุนซื้อหนังสือ มาอ่านมากกว่า 5 เล่ม ราคารวมประมาณ 2,500 บาท แต่เอามาอ่านมาใช้จริงๆ แค่ 20 บาทครับ
เบื้องต้นเพื่อความเข้าใจง่าย ศึกษา จาก Clip VDO ภาษาไทยดีกว่าครับ เข้าใจง่ายเพราะมีคนอธิบายหลักการทำงานให้เราเข้าใจได้มากกว่า การจับหนังสือมาอ่านครับ
Date : 2013-09-27 11:38:20 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 4

โพสกระทู้ ( 437 )
บทความ ( 3 )

ผมมีความรู้สึกว่าการซื้อหนังสือมาอ่านมันไม่ค่อยคุ้ม อย่างที่ Ex-[S]i[L]e[N]t บอก คือ เอา 20 บาทไปเล่นเน็ท หากูเกิลเอายังรู้สึกว่าได้เยอะกว่า

การเขียนโปรแกรม ควรอ่านน้อยๆ เขียนให้เยอะๆ เอาเท่าที่จำเป็น ไม่งั้นความอยากจะครอบงำได้

การที่เราดูโค๊ดแล้วตีไม่แตก เพราะเราไม่เข้าใจการทำงานของมัน ถ้าเข้าใจการทำงาน เข้าใจคำสั่งแล้ว อย่างอื่นมันเป็นเทคนิค เป็นความคิดสร้างสรรค์เฉพาะบุคคล

ผมแนะนำว่าเปิด manual เลยครับ ดาวโหลดตามนี้ http://www.mediafire.com/download/9sdj0rlvnd4k1jt เป็น manual รวมคำสั่ง php เป็นไฟล์ .chm โหลดมาแล้วให้คลิกขวา เลือก properties แล้วคลิกปุ่ม unlock ก่อนถึงจะเปิดได้ ไม่เข้าใจคำสั่งไหนพิมพ์ค้นหาเอาเลย มันมีมาพร้อมตัวอย่าง ถ้ายังไม่เข้าใจอีกก้ค้นหากูเกิลเพิ่มเติม

สิ่งสำคัญคือ ห้ามขี้เกียจ ห้ามท้อ หมกหมุ่นเข้าไว้
Date : 2013-09-27 12:45:00 By : randOmizE

No. 5

ผมไม่อยากจะบอกว่ามันใกล้จะหมดยุคของการอ่านหนังสือแล้วครับ เพราะช่วงหลัง ๆ ที่ไปดูพวกหนังสือ มีแต่เก่า ๆ วิธีเก่า ๆ ไม่ค่อยมีเล่มใหม่ ๆ ออกมาครับ คนก็ซื้อน้อยมาก

ทุกวันนี้คนจะนิยมอ่านจากอินเตอร์เน็ตมากกว่าครับ สงสัยหมดยุคของการอ่านหนังสือ แล้ว พิมพ์ code ! จริง ๆ ส่วนบางเล่มที่ยังขายดี เพราะความรู้บนอินเตอร์เน็ตมันยังไม่มี หรือ ยังน้อย
Date : 2013-09-27 12:53:21 By : mr.win

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,666 )

php,php oop,jquery,ajax,sql,framework

บอกตรงๆ .. . . เลือกก่อนสักอย่างดีไหมครับ ทั้งหมดเนี่ยกว่าจะศึกษาครบไม่ต่ำกว่า 5 ปีแน่ๆ
Date : 2013-09-27 12:59:31 By : meannerss

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

เอาวิธีผมมั้ย ไม่ต้องซื้อหนังสือเลยสักเล่ม

แต่...อ่าน PHP ทุกเล่มในห้องสมุด เข้าไปค้นคำว่า PHP เล่มไหนเป็นภาษาไทยอ่านแล้วเข้าใจก็ยืม

แน่นอนว่าคำว่า "อ่านแล้วเข้าใจ" สำหรับมือใหม่จริงๆก็ต้องเป็นพวกพื้นฐานที่ต้องไม่มีภาษาอังกฤษในคำอธิบายหรือมีให้น้อยที่สุด (ยกเว้นพวกฟังก์ชั่น คีย์เวิร์ดต่างๆที่ต้องเป็นอังกฤษอยู่แล้ว)

เมื่ออ่านเบื้องต้นครบทุกเล่มที่มีแล้วจะเกิดอะไรขึ้น????
แน่นอนว่าเข้าใจได้ไม่หมดหรอกครับเพราะยังไม่ได้ลองทำ

ขั้นต่อมาคือ ค้นหาใหม่ เอาพวก PHP Workshop แล้วลองหาเล่มที่พิมพ์ในปีพ.ศ. ล่าสุด (ใหม่ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้นครับ)
ลองทำดู จะมีการสอนติดตั้ง และโค๊ดเล็กน้อย จนไปถึงโปรเจ็กต์เล็กๆ

และเมื่ออ่านครบทุกเล่ม ก็จะรู้สึกว่ามีบางอย่างขาดหายไป
สิ่งนั้นจะไม่มีอยู่ในหนังสือครับ ต้องค้นหาในอินเตอร์เน็ตเอง

ขอให้สนุกกับการฝึกเขียนโปรแกรมครับ

ปล. ผมใช้เวลาอ่านหนังสือ 1 สัปดาห์ต่อหนึ่งเล่ม (ไม่ได้อ่านทุกอย่าง อ่านเฉพาะส่วนที่ต้องการรู้)
ปล2. สำหรับเล่มแรก อาจจะใช้เวลา 1 เดือน 3เดือน 1ปี หรืออาจจะอ่านไม่จบเล่มครับ ^^"

ประวัติการแก้ไข
2013-09-27 13:22:12
Date : 2013-09-27 13:20:59 By : {Cyberman}

No. 8

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

พูดตามตรงถ้าอยากแน่นก็ต้องอ่านหนังสือแต่ php มันง่ายอยู่แล้ว แค่เล่มเดียวไม่เกิน 500 ภาษาไทย ถ้าอยากใช้ฟังชั่นอื่นที่ไม่มีหนังสือก็เสิร์จหาเอา หรือโหลด php manual มาก็พอ

ตัวอื่น บางตัวไม่ค่อยมีหนังสือภาษาไทยที่ทำให้อ่านแล้วแน่น ยกเว้น sql กับ oop ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น

ยุคอ่านเว็บเหรอ ผมก็พอเข้าใจ แต่คนไม่มีพื้นฐานก็เป็นแต่ก้อบโค้ด เท่านั้น

2013-09-28 09:04:34
2013-09-28 09:05:27
Date : 2013-09-28 09:03:59 By : pjgunner.com

No. 9

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

https://www.thaicreate.com/php.html อ่าน php ที่นี่

ส่วนอย่างอื่น ๆ ที่อยากได้ ก็ไล่อ่านเอาตามเว็บ thaicreate มีสอนเกือบทุกอย่าง

แล้วท่านหละ .. อ่านไปได้กี่อย่าง .. แล้วทำไปด้วยแล้ว ..กี่อย่าง
Date : 2013-09-29 19:41:39 By : deawx

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

บังเอิญวันนี้่ผ่านร้านหนังสือ นึกถึงกระทู้นี้ เลยแวะไปดูว่ามีหนังสือเล่มไหนที่พอจะช่วยจขกท.ได้บ้าง

แต่ไม่ได้ดูทุกเล่มที่มีอยู่ในร้านนะครับ เพราะคัดออกก่อนเบื้องต้น โดยคัดออกตามเกณฑ์ของผมดังนี้
1. หนังสือที่มีคำว่า DreamWeaver อยู่บนปก หรือใช้ DreamWeaver เป็นเครื่องมือในการสอน
2. หนังสือที่แนะนำให้ใช้ AppServ
3. หนังสือที่เป็นลักษณะ workshop

หลังจากนั้นก็ลองอ่านดูคร่าวๆ โดยเน้นสารบัญ และพิจารณารูปแบบการอธิบายและความละเอียดของเนื้อหา
และก็ได้ผู้ชนะมา 2 เล่มครับ เล่มนึงเป็นของไทย และอีกเล่มเป็นหนังสือแปล

หน้าปก
สารบัญ
สารบัญ

เล่มนี้เขียนโดยคนไทย ที่ผมชอบเพราะว่าเขาไม่แนะนำให้ใช้ AppServ หรือ XAMPP หรืออื่นๆ ที่เป็น Package รวมในการติดตั้ง Web Server, PHP และ MySQL

แต่สอนให้แยกติดตั้ง Apache, PHP และ MySQL ต่างหากเอาเอง ซึ่งจะทำให้ผู้อ่านได้มีประสบการณ์ในการติดตั้งซอฟท์แวร์เหล่านี้ และรู้จัก setting เบื้องต้นของมัน เพราะผมรู้สึกว่ามือใหม่สมัยนี้แม้แต่ php.ini ก็ไม่ค่อยจะรู้จักแล้ว

การอธิบายเนื้อหาก็ค่อนข้างละเอียด ครอบคลุมพื้นฐานที่ควรรู้ ถ้าอ่านโดยละเอียด ก็เข้าใจได้ไม่ยาก

แต่หนังสือเล่มนี้มีข้อเสียคือ ยังสอนการเชื่อมต่อ MySQL ด้วย libmysql อยู่ (พวก mysql_xxxxx() ฟังก์ชั่น) ซึ่งมันล้าสมัยไปแล้ว
และอีกอย่างคือ ถึงหน้าปกจะบอกว่า มี Ajax และ jQuery ด้วย แต่จริงๆ แล้วมีแค่บทเดียว (ที่ผมไม่ได้ถ่ายมา) ซึ่งเป็นส่วนเสริมเล็กๆ เท่านั้น ไม่ได้ละเอียดอะไร หากหวังว่าจะได้ jQuery จากหนังสือเล่มนี้ด้วย คงไม่ใช่ครับ

แต่ถึงกระนั้นผมก็ไม่แนะนำให้ใครหวังจะได้ทุกอย่างจากหนังสือเล่มเดียวครับ ควรแยกกันไปเลยดีกว่า
Date : 2013-10-05 20:46:19 By : phpinfo()

No. 11

Facebook

หน้าปก
สารบัญ
สารบัญ
สารบัญ
สารบัญ
สารบัญ

เล่มนี้เป็นหนังสือแปล มีเนื้อหาที่เกี่ยวกับ OOP และเทคนิคอื่นๆ ที่ไม่ค่อยจะมีในหนังสือ PHP ภาษาไทยเช่น Design Pattern, เรื่องความ ปลอดภัย, ประสิทธิภาพของโปรแกรม ฯลฯ

และจุดเด่นคือ สอนการเชื่อมต่อฐานข้อมูลด้วย PDO ไม่เหมือนหนังสือทั่วๆ ไปที่ยังสอนด้วย libmysql อยู่
ถ้าอยากจะเรียนรู้ OOP หรือวิธีการเขียนโปรแกรม PHP ให้ปลอดภัยและมีประสิทธิภาพ แนะนำเล่มนี้ครับ เนื้อหาจัดอยู่ในเกณฑ์ดีเลยทีเดียว

แต่อาจจะอ่านเข้าใจยาก เพราะเป็นหนังสือแปล ขึ้นชื่อว่าหนังสือแปลแล้วมักจะอ่านยากเสมอ ด้วยสาเหตุที่ผู้แปลอาจจะไม่เข้าใจเนื้อหาต้นฉบับดีพอ ซึ่งผมก็ไม่ได้ตรวจสอบตรงนี้โดยละเอียด แต่อ่านผ่านๆ ถือว่าโอเคครับ

ยังไงก็แนะนำให้อ่านหนังสือนะครับสำหรับคนที่อยากเรียนรู้พื้นฐานให้แน่นจริงๆ ในความคิดผมเห็นว่าหนังสือยังจำเป็นอยู่
เพราะว่ากันตามตรงตอนนี้มันก็ยังไม่มีเว็บไทยเว็บไหนที่มีเนื้อหาโปรแกรมมิ่งพื้นฐานโดยละเอียดครบถ้วนจริงๆ ส่วนใหญ่จะออกแนวให้ตัวอย่าง แต่แทบจะไม่มีคำอธิบายตัวอย่างเลย และเนื้อหาของบางเว็บก็อาจจะเก่า ล้าสมัย หรือเป็นเนื้อหาที่ไม่ถูกต้องเลยก็มี
Date : 2013-10-05 21:08:17 By : phpinfo()

No. 12

Facebook

ป.ล. ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย หรือรู้จักผู้เขียน/ผู้แปลหนังสือทั้งสองเล่มนี้นะครับ ไม่ได้มีเจตนาโฆษณาหนังสือแต่อย่างใด แต่เอามาแนะนำเพื่อตอบคำถามให้จขกท.ครับ
Date : 2013-10-05 21:11:45 By : phpinfo()

No. 13

Guest

ขอบคุณมากๆคับที่แนะนำ เล่มดำเนื้อหาน่าสนใจมาก
Date : 2013-10-07 08:39:52 By : น่าซื้อมาก

No. 14

หนังสือต้องปรับตัวครับ เพราะทางเลือกเริ่มเยอะมากขึ้นทุกวัน เห็นนักเขียนบางคนเล่าให้ฟังว่า สำนักพิมพ์จะคัดเลือกอย่างดี ว่าคุ้มที่จะพิมพ์ขายหรือไม่
Date : 2013-10-07 08:45:29 By : mr.win

No. 15

Guest

เขียนโปรแกรมมา 18 ปีแล้ว ตั้งแต่ 15 ตอนเรียน

ตอนอายุ 17 เขียน basic อ่าน 5 เล่ม

ตอนอายุ 18 เขียน c อ่าน 3 เล่ม

ตอนอายุ 20 เขียน pascal อ่านเล่มเดียว

หลังๆ ไม่ต้องอ่านแล้ว ทำเอาเลย เดียวก็เป็นเอง เปลี่ยนภาษาเหมือนเปลี่ยนเสื้อผ้า

แต่มือใหม่ต้องอ่านเยอะๆ เขียนเยอะๆ เก่งไม่เก่งอยู่ที่ขยัน และเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ

จะอยู่วงการนี้อย่าหยุดนิ่ง
Date : 2013-10-07 09:10:30 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 16

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : บังเอิญผ่านมาเห็น เมื่อวันที่ 2013-09-27 10:56:01
รายละเอียดของการตอบ ::
TC_ADMIN เค้าแนะนำถูกแล้วครับ (ประสบการณ์ตรงผมน่ะ) เมื่อเกือบ 10 ปีก่อน ผมไม่มีความรู้เรื่องเขียนโปรแกรมเลย
ซื้อหนังสือมานั่งอ่าน 2 เล่ม อ่านจบไปสองรอบ แต่ก็ไม่ได้ช่วยให้ทำเข้าใจการเขียนโปรแกรมเลย
ผมจึงเริ่มหันไปศึกษาจากแหล่งอื่นๆ เช่น website พวกที่มี tutorial ให้ลองเล่นดู (ยกตัวอย่าง thaicreate.com นี่แหล่ะครับ)
ไม่ถึงเดือนน่ะครับ ทำไปด้วย, ลอง script ใหม่ๆไปเรื่อย ทำก็เริ่มเข้าใจ และก็ทำได้
หนังสือเล่มที่ผมเคยซื้อ ผมไม่เคยไปจับมันอีกเลย

Date : 2013-10-09 16:07:54 By : mangkunzo

No. 17

โพสกระทู้ ( 3,155 )

ผมแนะนำสักเล่มน่ะครับ ครบทุกอย่างตามต้องการ
http://www.upload-thai.com/download.php?id=3ac91e94a378ea071790be1164b44312
Date : 2013-10-09 17:10:04 By : sakuraei

No. 18

Guest

ค่อยๆเริ่ม ใจเย็นๆในการทำความเข้าใจครับ สู้ๆ ครับ
Date : 2013-10-09 17:32:23 By : geidtiphong

No. 19

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-10-09 17:10:04
Text Book มาเต็มเลยยยยยยยยยยยยยยยยย
อยากบอกว่าอ่าน text มีข้อดีอย่างนึง คือ คำพูดมันจะตรง ๆ อ่านแล้วไม่งง
ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบ อิอิ

นอกเรื่อง ::
สมัยเรียน ป.ตรี จะทำรายงานที หนังสือภาษาไทย ที่เกี่ยวข้องหายาก ไม่ค่อยมีใครแปล ที่แปลไว้ก็วกไปวนมา สุดท้ายก็หันไปอ่าน text หมดปัญหาจริง ๆ
ตอนเรียน ป.โท (ยังไม่จบ ฮ่า ๆ ) อาจารย์หยิบ text มาสอน เราก็ไปหา text เล่มนั้นมาอ่านตาม ก็เข้าใจดีกว่าหนังสือแปล เพราะต้องยอมรับว่าการแปลหนังสือมาขาย หากแปลครบหน้าตาม text book ก็คงจะไม่ไหว ทำให้การแปลถูกตัดทอน ลดเนื้อหาลงไปเยอะ

แต่ประเด็นเรื่องหนังสือ
- ถ้าเรียนอยู่ หอสมุด หรือ ห้องสมุด อาจมีหนังสือ พื้นฐานการเขียนโปรแกรม ยืมอ่านก่อนครับ อย่าเพิ่งซื้อ
อ่านแล้ว หัดทำ ติดปัญหาก็มาสอบถาม ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป
- ถ้าทำงานแล้วมีเงิน ก็หาซื้อติดไว้ ซื้อแบบไหน แนะนำว่าซื้อแบบถูกใจรูปเล่มไว้ก่อน ชอบเล่มไหนก็ซื้อ
ซื้อสัก 2 เล่ม ให้ซื้อต่างสำนักพิมพ์และคนเขียนต้องต่างกัน ถ้าแบบพื้นฐานก็พื้นฐานทั้ง 2 เล่ม
เพื่อจะได้เอามาไว้เป็นข้อเปรียบเทียบ สังเกตุ

แต่สิ่งที่จะแนะนำดีที่สุด คือ ตั้ง Project สักเรื่อง ให้ตัวเองทำ เมื่อเกิดปัญหา ปัญญาก็จะเกิด อยากทำแบบไหนคิดไว้ ลองทำ ตัวอย่างทำได้แต่เราทำไม่ได้ติดปัญหา ก็ค้นหา ก็ถามไถ่ เป็นเร็วที่สุด
Date : 2013-10-09 18:01:18 By : apisitp

No. 20

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-10-09 18:01:18
ตอนเรียน ป.โท (ยังไม่จบ ฮ่า ๆ ) อาจารย์หยิบ text มาสอน เราก็ไปหา text เล่มนั้นมาอ่านตาม
คงต้องบอกว่า ตอนออกข้อสอบน่ะไม่ได้หยิบมาจากเล่มที่เอามาสอนครับ อาจารย์เกือบทุกคนก็หาเอาจากอีบุ๊คนั่นแลลล....

Date : 2013-10-09 20:21:06 By : sakuraei

No. 21

ตอบความคิดเห็นที่ : 20 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-10-09 20:21:06
ยังกะตาเห็น...เหอะ ๆ

Date : 2013-10-09 21:16:34 By : apisitp

No. 22

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : mangkunzo เมื่อวันที่ 2013-10-09 16:07:54
ผมว่าเพราะความสามารถในการเรียนรู้ของคนไม่เท่ากันครับ บางคนอาจจะเรียนรู้จากการปฏิบัติได้ง่ายกว่าจากการอ่าน
แต่โดยทั่วไปคนเราก็เติบโตมาจากการเรียนรู้ด้วยหนังสือกันเกือบทุกคนใช่มั้ยล่ะครับ
ไม่งั้นปัจจุบันคงไม่ต้องให้นักเรียนใช้หนังสือเรียนกันแล้ว

ที่คุณบอกว่าพอมาอ่าน tutorial ในเน็ตแล้วเข้าใจมากกว่าตอนอ่านหนังสือ บางทีมันอาจจะเป็นเพราะคุณได้อ่านหนังสือไปแล้ว ผ่านตามาแล้ว
และตอนอ่านหนังสือผมก็ไม่ทราบว่าคุณอ่านอย่างเดียวหรือเปล่า ได้ลงมือทำตามหนังสือหรือไม่
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นมันก็แน่นอนครับ อ่านอย่างเดียวมันไม่ได้อะไรอยู่แล้ว เกือบทุกๆศาสตร์ล่ะครับ ต้องลงมือทำด้วยจึงจะเข้าใจ

อยากเล่นดนตรี เอาหนังสือทฤษฎีดนตรีมาอ่านอย่างเดียวก็คงเล่นไม่ได้ ถ้าไม่หัดเล่นเครื่องดนตรีสักชิ้น
อยากทำอาหาร เอาหนังสือสูตรทำอาหารมาอ่านอย่างเดียวก็คงทำไม่เป็น ถ้าไม่เริ่มลงมือทำ

แต่ทางกลับกัน

อยากเล่นดนตรี เอากีต้าร์มาจับเลยก็คงเล่นไม่ได้ หรือเล่นได้ก็แค่ง่ายๆ ตามคอร์ด ไม่สามารถ improvise เพราะไม่รู้ทฤษฎีหรือพื้นฐานดนตรี
อยากทำอาหาร จะเริ่มทำไปเลยก็ได้ แต่คงต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ เสียทั้งเวลาและวัตถุดิบ เพราะไม่รู้สูตรหรือรู้จักคุณลักษณะของวัตถุดิบ

Date : 2013-10-09 21:45:30 By : phpinfo()

No. 23

ผมฝากอีกเล่มน่ะครับ เป็นการ customize jquery เหมาะสำหรับคนที่ไม่เก่งโปรแกรมมิ่งมากนัก (แต่ต้องเก่งภาษาอังกฤษ..สักนิ๊ดด)
http://www.upload-thai.com/download.php?id=e31d130330db8ba5ea0c4337eeeb6202

เล่มสุดท้ายสำหรับคืนนี้
http://www.upload-thai.com/download.php?id=81a77a566c63d120d9e83f072013cb06

2013-10-10 02:34:09
Date : 2013-10-10 01:54:20 By : sakuraei

No. 24

ตอบความคิดเห็นที่ : 23 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-10-10 01:54:20
LIKE เลยอ่ะ

Date : 2013-10-10 10:21:14 By : apisitp

No. 25

ตอบความคิดเห็นที่ : 23 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-10-10 01:54:20
แต่ถ้า เขียนไม่ได้อ่านไม่ออกทำไงฮะ

Date : 2013-10-10 10:41:55 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 26

ตอบความคิดเห็นที่ : 25 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-10-10 10:41:55
ไม่ต้องทำไงฮ่ะ นอนอยู่บ้านเฉย ๆ ๆ ๆ คริคริ

Date : 2013-10-10 10:55:11 By : apisitp

No. 27

ตอบความคิดเห็นที่ : 25 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-10-10 10:41:55
google translator ครับ น้องพี่...

มีอีบุ๊คของ iOS ด้วยน่ะครับ https://www.thaicreate.com/mobile/forum/101482.html

2013-10-10 11:21:28
Date : 2013-10-10 11:17:38 By : sakuraei

No. 28

Facebook

เยี่ยมครับ
ถ้าจขกท.ต้องการหนังสือภาษาอังกฤษก็ดีไป ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ
ส่วนเล่มแรกของ o'reilly ที่คุณพี่โพส ผมว่าเก่าไปนิสนึง เพราะยังใช้ mysql_xxxxx() กับแนะนำให้ใช้ smarty อยู่ และเนื้อหาก็ไม่ค่อยละเอียด ผมว่าหนังสือไทยบางเล่มดีกว่าครับ (ของนอกไม่ได้ดีเสมอไปเน้อ)

Date : 2013-10-10 11:37:41 By : phpinfo()

No. 29

ตอบความคิดเห็นที่ : 26 27 เขียนโดย : sakuraei apisitp เมื่อวันที่ 2013-10-10 10:55:11

Date : 2013-10-10 11:43:44 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : แนะนำหนังสือทำเว็บให้ทีครับ เนื้อหาที่ต้องการคือ php,php oop,jquery,ajax,sql,framework,ตัวอย่างโปรเจค

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่