Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > TCPDF อยากได้ตัวอย่างวิธีการใช้งานที่หลากหลายแบบของ TCPDF คะ

TCPDF อยากได้ตัวอย่างวิธีการใช้งานที่หลากหลายแบบของ TCPDF คะ

Topic : 101903

โพสกระทู้ ( 13 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

หนูได้มาใช้การออก Report แบบ TCPDF ดูคะแล้วอยากได้ตัวอย่างวิธีการที่หลากหลายรูปแบบมากกว่าที่เว็บของเค้านะคะ ไม่ทราบว่าพอมีพี่น้องท่านใด้ อาจารย์ใด ที่ใช้ TCPDF ออกรายงาน แล้วมีตัวอย่างรูปแบบ หลากหลายแบบเก็บไว้บ้างไหมคะ ขอบคุณมากคะ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, Report Others

ประวัติการแก้ไข
2013-10-24 08:34:00
2013-10-24 08:36:14
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-10-22 05:53:54 By : nufoam View : 4065 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

มันไม่ต่างอะไรกับการเขียนข้อมูลปกติน่ะครับ เพียงแต่ข้อมูลนั้นมาจาก Database เท่านั้นครับ

PHP MySQL

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-22 06:23:13 By : mr.win

No. 2

Facebook

ขอรบกวนด้วยนะคะ ท่านเทพทั้งหลาย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-24 08:36:43 By : nufoam

No. 3

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ผมลองเอาเรื่องนี้ search จากกระทู้เก่า ๆ ของ thaicreate มีรูปแบบและการแก้ปัญหาที่หลากหลายมากครับ
และก็หาจาก google อีก ก็มีเยอะจากเว็บอื่น ๆ อยู่มาก
ฉนั้นผมว่าการออกหลายรูปแบบนี้ ต้องอยู่ที่เราประยุกต์เองมากกว่าแล้วครับ

หรือถ้าจะให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ท่านอื่นช่วยต่อ รบกวนอธิบายเพิ่มเติมว่า
1.รูปแบบที่มีอยู่ในปัจจุบันมีอะไรอยู่บ้าง
2.รูปแบบที่ว่าหลากหลายกว่าเดิม เช่นอะไรบ้าง

เราต้องตอบโจทย์ตัวเองให้ได่ครับ จินตนาการความต้องการแล้วกลั่นออกมา อาจจะมีคนที่เคยทำไว้ เข้ามาช่วยต่อได้ครับ
Date : 2013-10-24 09:25:38 By : apisitp

No. 4

Facebook

คะ คือรูปแบบก็คือเป็นลักษณะ ตารางเส้นๆ Table คะ เป้นภาษา ไทย font Thsarabun คะ แล้วก็ ภายในตาราง จะแสดงข้อมูลที่ ทำการ Select
มาจาก Database หนูเลยอยากเห้นภาพสัก 2 อันนะคะ ขอบคุณคะ เพราะตัวอย่างที่ค้นเจอเป็นลักษณะ Text Form Html อยากเห็นแบบเป้น sql+form+text นะคะ
Date : 2013-10-24 09:34:45 By : nufoam

No. 5

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ลองเอาคำว่า TCPDF Search ก็เจอในเว็บนี้กระทู้เก่า ๆ ที่ทำไว้ เช่น
https://www.thaicreate.com/php/forum/099895.html
https://www.thaicreate.com/php/forum/099731.html

แนะนำว่าเปลี่ยนเป็นตัวที่ง่ายมีบทเรียนสอนจะได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ก็ผ่าน
https://www.thaicreate.com/php/forum/091023.html link นี้ดูความเห็นที่ 2 ครับ

แต่ถ้าคลาสอื่น เช่น FPDF หรือ ThaiPDF ส่วนตัวว่าง่ายกว่า ครับ
ไม่ตรงประเด็น รอท่านอื่นครับ
Date : 2013-10-24 16:05:43 By : apisitp

No. 6

Facebook

คือตอนนี้อะคะ ต้องทำเอกสารราชการคะ ที่มันจะต้องเป็น Font thaisarabun แล้ว design จะต้องตรงเป๊ะ โจทย์คือ
รับ parameter จาก user แล้วก็ Select ข้อมูลจาก database แสดงออกมาเป็น PDF ซึ่ง Design คือ
1.font thsarabun
2. เป้นตารางซึ่งภายในคือข้อมูลที่ select จาก database
3.ต้องมีรูปตราครุท รูป ตราโรงเรียน ซึ่งมันต้องเป๊ะ
4.ต้องมีรูปแบบเอียงข้างขวาบ้าง
5.ออกหลายแผ่นแต่หัว กระดาษเดิม ข้อมูลนักเรียนทั้งห้อง 20 แผ่น แต่หัว คือ ของห้อง 1 ตามไปทุกแผ่น ประมาณนี้คะ

ตอนแรกใช้ birt report ของ eclipse มันก็เน่า
ต่อมาใช้ iReport+php วิธีการรับparameter ก็ไม่ได้ design บางอันก็ทำไม่ได้

PDF ตัวไหนก็ได้คะที่มันสามารถใช้งานในลักษณะนี้ได้ก็คือโอเคอะคะ พอจะทราบไหมคะ
ขอบคุณคะ มือใหม่จริงๆคะยังไม่เคยทำมาก่อนเลยเพิ่งจะจับครั้งแรก รบกวนด้วยคะ ยังไม่เทพ
Date : 2013-10-24 21:36:58 By : nufoam

No. 7

ไม่มีใครเทพหรอกครับ ทำไมชอบใช้คำนี้จัง...
ผมไม่ได้เรียน PHP มาไม่ได้เรียนเขียนโปรแกรม ยังทำได้เลยครับ
แค่ขยันอ่าน แล้วลองทำ
แล้วที่แนะนำอ่านหรือยังครับ อ่านก่อนลองทำ ติดปัญหา หรือ เจอ error ค่อยมาปรึกษากัน...
ที่คุณบอกมาสามารถทำได้หมดครับ อยู่ที่จะประยุกต์ ไม่มีใครใหม่หรอกครับ ลองอ่านดูก่อน
แล้วรูปแบบที่บอกมาทั้งหมดนั้น ไม่ใช่รูปแบบอะไรใหม่เลย....
เรื่องการใช้ Font ไทยกับ PDF ในกระทู้ก็มีเยอะ....อ่าน ลองทำ แล้วค่อย ๆ ปรับเป็นของเรา
ติดมาก็มีคนช่วยครับ

ประวัติการแก้ไข
2013-10-24 22:12:48
Date : 2013-10-24 22:06:08 By : apisitp

No. 8

Facebook

ขอขอบคุณมากคะ ยังไงสุดท้ายจะลองทำจนกว่าจะเจอ error ตันจริงๆก่อนแล้วกันคะ ขอบคุณคะ ^ ^
Date : 2013-10-25 05:20:39 By : nufoam

No. 9

Click
เข้าแล้วไปดาวน์โหลด Code ใน ข้อที่ 6 แล้วลองอ่านดู เน้นว่าต้องอ่าน ถ้าไม่อ่านคุณก็จะทำไม่ได้ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบครับ...
เมื่ออ่านศึกษาทำความเข้าใจ ก็ลองปรับเป็นของตัวเองให้ได้
Date : 2013-10-25 09:32:47 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : TCPDF อยากได้ตัวอย่างวิธีการใช้งานที่หลากหลายแบบของ TCPDF คะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่