Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > การสุ่มช้อยข้อสอบ php + mysql อยากรู้ว่า จะทำให้ข้อสอบ มันสุ่ม อ่ะครัช แนะนำทีครับ

การสุ่มช้อยข้อสอบ php + mysql อยากรู้ว่า จะทำให้ข้อสอบ มันสุ่ม อ่ะครัช แนะนำทีครับ

Topic : 101937

Guest

โค้ดอาจจะเรียงไม่สวยนะครัช เนื่องจาก ประยุกต์เอาเองล้วน ๆ

อยากรู้ว่า จะทำให้ข้อสอบ มันสุ่ม อ่ะครัช แนะนำทีครับ

Code (PHP)
<?
$today = date ("Y.m.d");                      
$score=0;
?>
<table width="1003" height="35" border="1" align="center" cellpadding="0" cellspacing="0">

<tr>

<td width="318" height="33" align="center">ชื่อ/นามสกุล : <? echo "$name  ";?></td>
    <td width="343" align="center">ชั้น : <? echo "$class ";?></td>
    <td width="446" align="center">สถาบัน : <? echo "$school";?></td>
  </tr>
</table>
<br />
<table width="1003" height="35" border="0" align="center" cellpadding="0" cellspacing="0">
  <tr>
    <td height="33" align="center">วันที่ : <? echo "$today ";?></td>
  </tr>
</table>
<br />
<table border="0" align="center" cellpadding="0" cellspacing="0"background="bgs.jpg">
  <tr>
    <td width="152" height="31" align="center"> ข้อที่ 1 : </td>
    <td width="350" align="left"><? echo "$test1";?></td>
    <td width="501" height="31" align="center"><? if ($test1=="2") 
									{
									echo"ถูกต้อง<p>"; $score++;
									} 
									else 
									{
									echo"ไม่ถูกต้อง<p>";
									}
									?></td>
  </tr>
  <tr>
    <td height="33" align="center"> ข้อที่ 2 : </td>
    <td height="33" align="left"><? echo "$test2";?></td>
    <td height="33" align="center"><? if ($test2=="4")
 							 		{
									} 
									else 
									{
									}
									?></td>
  </tr>
  <tr>
    <td height="33" align="center"> ข้อที่ 3 : </td>
    <td height="33" align="left"><? echo "$test3";?></td>
    <td height="33" align="center"><? if ($test3=="8")
 							 		{
									} 
									else 
									{
									}
									?></td>
  </tr>
  <tr>
    <td height="33" align="center"> ข้อที่ 4 :</td>
    <td height="33" align="left"><? echo "$test4";?></td>
    <td height="33" align="center"><? if ($test4=="16")
 							 		{
									} 
									else 
									{
									}
									?></td>
  </tr>
  <tr>
    <td height="33" align="center"> ข้อที่ 5 :</td>
    <td height="33" align="left"><? echo "$test5";?></td>
    <td height="33" align="center"><? if ($test5=="20")
 							 		{
									} 
									else 
									{
									}
									?></td>
  </tr>
  <tr>
    <td height="18" colspan="3" align="center"><? echo "คุณ : $name :  ได้คะแนนเท่ากับ $score <p>"; ?>      

<?

//การบันทึกระบบฐานข้อมูล MySQL

//ติดต่อโปรแกรมฐานข้อมูล MySQL

$link = mysql_connect("localhost","root","*********") or die("Error Connect to Database");									                //ทำการ	ติดต่อ database ตรวจสอบ host,root,password ถ้าไม่ถูกต้อง ให้ขึ้น "Error Connect to Database"
				$objDB = mysql_select_db("animate_db");//ทำการเลือก database
  				mysql_query("SET character_set_results=utf8");
  				mysql_query("SET character_set_client=utf8");
  				mysql_query("SET character_set_connection=utf8");

if (!$link)//ถ้า $link ไม่ถูกต้อง ให้แสดงว่า Error
              {
                         echo("ERROR");
              }
			  else// ถ้าถูกต้อง
			  {
              mysql_select_db("animate_db",$link);//ทำการตรวจสอบ database 

//เพิ่มข้อมูลลงตาราง backup_data [name,class,school,today,score]
               $sql="insert into backup_data (name,class,school,today,score)
                        values ('$name','$class','$school','$today','$score')";

//เพิ่มข้อมูลลง Database
               $res = mysql_query( $sql , $link );//ทำการเปรียบเทียบ $sql , $link

if ($res==1)//ถ้า $res มีค่าเพิ่ม ให้แสดงข้อความว่า "Adding to table OK." แต่ถ้าผิดพลาด ให้แสดงข้อความว่า "Error Adding to table. "

echo("ทำการจัดเก็บข้อมูลของ $name เรียบร้อยแล้ว");
               else
                   echo("การจัดเก็บข้อมูลล้มเหลว..!");
			}
//เปิดดูข้อมูล

echo "<br><a href=home.php>กลับสู่หน้าหลัก</a>";
?>

Tag : PHP, MySQL, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-10-22 20:25:53 By : เอลฟ์นะครัช View : 2640 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

ไม่ใช่ไม่อยากช่วยนะครับ แต่ภาษาวิบัติ "นะครัช" บอกตรง ๆ ว่า ไม่ชอบครับ
รอท่านอื่นมาช่วยตอบครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-22 20:35:25 By : apisitp

No. 2

Guest

รุ้ไหม "......" ว่าผมเองก็รอคำแนะนำ หรือ การช่วยเหลือ ซึ่งมันสำคัญมาก ๆ

ถ้าพี่เกิดไม่ชอบ ภาษา " วิบัติ " พี่ก็ไม่น่าเข้ามาบอก พี่ก็ผ่าน ๆ ไปก็ได้

ผมนั่งรีเซ็ทอยู่ตลอด เพื่อหวังว่าคงจะมีใครเข้ามาตอบผมบ้าง พอมาเปิดดู แล้วเจอแบบนี้ ผมรู้สึกท้อมาก ๆ

ไม่น่าทำกันแบบนี้เลย ถ้าพี่ไม่ช่วยผม ก็แค่แนะนำอย่างอื่นก็ได้ ผมไม่ได้เก่งเรื่องการเขียนโปรแกรม แต่ผมก็เรียนรู้จากเว็บนี้ได้อยุ่ไม่น้อย

ถ้าผมมีความรู้เหมือนกับพี่ ผมคงจะไม่มาพูดให้เสียกำลังใจกันอย่างนี้หรอก

...
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-22 20:59:39 By : เอลฟ์นะครัช

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,155 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

คำถามและตัวเลือก ดึงจากฐานข้อมูลใช่มั๊ย
ขอโครงสร้างเทเบิ้ลและข้อมูลมาดูหน่อยครัช

สมัครสมาชิกเถอะครัช

ประวัติการแก้ไข
2013-10-22 21:19:55
Date : 2013-10-22 21:11:37 By : sakuraei

No. 4

Guest

ในส่วนของโจทย์ต้องอยุ่ใน database ใช่ไหมครับ

ผมผิดเอง ๆ ๆ

ที่ผมเขียนคือ เขียนคำถามในหน้าเว็บเลย

ขอโทดครับ ๆ เดะผมขอแก้แปปนะครับ ขอบคุณครับ
Date : 2013-10-22 21:21:07 By : เอลฟ์นะครัช

No. 5

ทุกอย่างต้องอยู่ในเดต้าเบสครับ
โจทย์คำถาม ตัวเลือกคำตอบ และเฉลย

เพราะฉะนั้นต้องเอาโครงสร้างของเทเบิ้ลที่เกี่ยวข้องมาดูครับ
Date : 2013-10-22 21:25:07 By : sakuraei

No. 6

Guest

ครับ เดะผมขอเวลาแก้ไขซักครู่ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Date : 2013-10-22 21:27:12 By : เอลฟ์นะครัช

No. 7

ช่วยสมัครสมาชิกก่อนน่ะครับ
Date : 2013-10-22 21:55:03 By : sakuraei

No. 8

โพสกระทู้ ( 11 )

สมัครแล้วครับ
Date : 2013-10-23 00:32:55 By : animate

No. 9

ได้โครงสร้างเทเบิ้ลและข้อมูลหรือยังครับ
Date : 2013-10-23 00:38:01 By : sakuraei

No. 10

ตอนนี้ปวดหัวมาก ๆ เลยครับ เลยก๊อปจากเว็บมาเลยครับ มีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยครับ คือการ update คำถามผ่านหน้าเว็บเลยครับ แต่ปัญหาคือว่า ไม่อ่านภาษาไทยครับ มันขึ้น ??????????? แบบนี้ครับ

ไม่รุ้ว่าผมจะขอมากไปไหม ผมอยากให้มันเป็นแบบนี้ครับ

ก่อนที่จะทำแบบทดสอบ สามารถใส่ ชื่อ ชั้นเรียน สถาบัน

และหลังจากที่ทำเสร็จแล้ว จะให้มันขึ้น คะแนน และก็ ชื่อ ชั้นเรียน สถาบัน ที่เราใส่ไปตอนที่เริ่มทำแบบทดสอบอ่ะครับ ประมาณนี้ครับ

1
2
3
Date : 2013-10-23 00:52:42 By : animate

No. 11

ในช่อง answer ต้องระบุเป็น c2 จะดีกว่าครับ

เรื่อง ??? ภาษาไทย ต้องเพิ่ม mysql_query("SET NAMES UTF8"); หรือ mysql_query("SET NAMES TIS620"); หลังจาก
mysql_select_db(...... , .....);

ส่วนตอนสรุปคะแนนในหน้าสุดท้าย ที่ต้องการรายละเอียดของผู้ทำการทดสอบ
คุณต้องทำระบบล็อคอินก่อนครับ แล้วค่อยดึงข้อมูลพวกนั้นมาแสดงพร้อมเก็บข้อมูลการทดสอบ
ลงฐานข้อมูล
Date : 2013-10-23 01:21:13 By : sakuraei

No. 12

รับค่าจากฟอร์ม login ครับ

Code (PHP)
<?

mysql_connect("localhost","root","xxxx") or die("Error Connect to Database");									
				mysql_select_db("animate_db");//ทำการเลือก database
  				mysql_query("SET character_set_results=utf8");
  				mysql_query("SET character_set_client=utf8");
  				mysql_query("SET character_set_connection=utf8");

//ฟังชั่นสำหรับหลีกเลี่ยงการใช้เครื่องหมาย ' //
													   //เพื่่อให้ได้คำสั่ง sql ที่ปลอดภัยสำหรับการ query //
	$strSQL = "SELECT * FROM register WHERE Username = '".mysql_real_escape_string("$txtUsername")."' 
	and Password = '".mysql_real_escape_string("$txtPassword")."'";
	$objQuery = mysql_query($strSQL);
	$objResult = mysql_fetch_array($objQuery);
	if(!$objResult)
	{
			echo "Error..!";
	}
	else
	{
			echo "<br><a href=home.php>กลับสู่หน้าหลัก</a>";
	}

mysql_close();
?>

2013-10-23 01:35:00
Date : 2013-10-23 01:33:03 By : animate

No. 13

โพสกระทู้ ( 1,569 )
บทความ ( 2 )

Twitter Facebook Blogger

!oๅจsิJๆ !sื่oJภๅษๅ๖ิUั๓ิ ถ้ๅ!ป็uใu blognone uี่โ๑u๑่ๅ!!xลก!ลeu:คsัU sๅeuั้uมีUon๓s๖จคำlne๑้๖e โค๓sโx๑!ลe
ภๅษๅ๖ิUั๓ิ ถ้ๅlม่ใช้จu๓ิ๑ปๅก!!UUคุณ ผมคJlม่๖่ๅo:lsxsoกคsัU
!๑ี๋e๖!!ก้โค๊๑ใx้ so!!ปปu:คsัU กิuv้ๅ๖ก่ou
Date : 2013-10-23 08:25:21 By : itpcc

No. 14

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : เอลฟ์นะครัช เมื่อวันที่ 2013-10-22 20:59:39
รายละเอียดของการตอบ ::
ครับ...ยินดีรับฟังครับ

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : itpcc เมื่อวันที่ 2013-10-23 08:25:21
รายละเอียดของการตอบ ::
ฮ่า ๆ ๆ ๆ แจ่ม

2013-10-23 20:31:36
Date : 2013-10-23 20:28:44 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การสุ่มช้อยข้อสอบ php + mysql อยากรู้ว่า จะทำให้ข้อสอบ มันสุ่ม อ่ะครัช แนะนำทีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่