Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำแนะนำคำสั่งเช็คไอพี คล้ายๆคำสั่ง ping ใน cmd แต่อยากใช้ใน php ครับ

ขอคำแนะนำคำสั่งเช็คไอพี คล้ายๆคำสั่ง ping ใน cmd แต่อยากใช้ใน php ครับ

Topic : 102343

โพสกระทู้ ( 166 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ขอคำแนะนำคำสั่งเช็คไอพี คล้ายๆคำสั่ง ping ใน cmd แต่อยากใช้ใน php ครับ ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-11-04 14:46:26 By : Mr.mee View : 2252 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ชอบอันไหนก็เลือกได้ตามใจชอบเลยนะครับ

Code (PHP)
GATEWAY_INTERFACE = <?php echo $_SERVER['GATEWAY_INTERFACE']; ?> <br>
SERVER_ADDR = <?php echo $_SERVER['SERVER_ADDR']; ?> <br>
SERVER_NAME = <?php echo $_SERVER['SERVER_NAME']; ?> <br>
SERVER_SOFTWARE = <?php echo $_SERVER['SERVER_SOFTWARE']; ?> <br>
SERVER_PROTOCOL = <?php echo $_SERVER['SERVER_PROTOCOL']; ?> <br>
REQUEST_METHOD = <?php echo $_SERVER['REQUEST_METHOD']; ?> <br>
REQUEST_TIME = <?php echo $_SERVER['REQUEST_TIME']; ?> <br>
QUERY_STRING = <?php echo $_SERVER['QUERY_STRING']; ?> <br>
DOCUMENT_ROOT = <?php echo $_SERVER['DOCUMENT_ROOT']; ?> <br>
HTTP_ACCEPT = <?php echo $_SERVER['HTTP_ACCEPT']; ?> <br>
HTTP_ACCEPT_CHARSET = <?php echo $_SERVER['HTTP_ACCEPT_CHARSET']; ?> <br>
HTTP_ACCEPT_ENCODING = <?php echo $_SERVER['HTTP_ACCEPT_ENCODING']; ?> <br>
HTTP_ACCEPT_LANGUAGE = <?php echo $_SERVER['HTTP_ACCEPT_LANGUAGE']; ?> <br>
HTTP_CONNECTION = <?php echo $_SERVER['HTTP_CONNECTION']; ?> <br>
HTTP_HOST = <?php echo $_SERVER['HTTP_HOST']; ?> <br>
HTTP_REFERER = <?php echo $_SERVER['HTTP_REFERER']; ?> <br>
HTTP_USER_AGENT = <?php echo $_SERVER['HTTP_USER_AGENT']; ?> <br>
HTTPS = <?php echo $_SERVER['HTTPS']; ?> <br>
REMOTE_ADDR = <?php echo $_SERVER['REMOTE_ADDR']; ?> <br>
REMOTE_HOST = <?php echo $_SERVER['REMOTE_HOST']; ?> <br>
REMOTE_PORT = <?php echo $_SERVER['REMOTE_PORT']; ?> <br>
SCRIPT_FILENAME = <?php echo $_SERVER['SCRIPT_FILENAME']; ?> <br>
SERVER_ADMIN = <?php echo $_SERVER['SERVER_ADMIN']; ?> <br>
SERVER_PORT = <?php echo $_SERVER['SERVER_PORT']; ?> <br> 
SERVER_SIGNATURE = <?php echo $_SERVER['SERVER_SIGNATURE']; ?> <br>
PATH_TRANSLATED = <?php echo $_SERVER['PATH_TRANSLATED']; ?> <br>
SCRIPT_NAME = <?php echo $_SERVER['SCRIPT_NAME']; ?> <br>
REQUEST_URI = <?php echo $_SERVER['REQUEST_URI']; ?> <br>
PHP_AUTH_DIGEST = <?php echo $_SERVER['PHP_AUTH_DIGEST']; ?> <br>
PHP_AUTH_USER = <?php echo $_SERVER['PHP_AUTH_USER']; ?> <br> 
PHP_AUTH_PW = <?php echo $_SERVER['PHP_AUTH_PW']; ?> <br>
AUTH_TYPE = <?php echo $_SERVER['AUTH_TYPE']; ?> <br>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-04 14:55:48 By : meannerss

No. 2

เอ๊ะหรือเราตอบผิดหมด หรือ จขกท. จะหมายถึง ip เว็บปลายทางที่เราต้องการรู้
เพราะคำสั่ง ping มันโชว์ IP ปลายทางนี่นา *---* ถ้าจะเอา IP ปลายทางก็

Code (PHP)
<?php
$result = gethostbynamel("thaicreate.com");
print_r($result);
?>

จากโค้ดนี้จะได้ IP ของ thaicreate ครับผม
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-04 15:28:14 By : meannerss

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,127 )
บทความ ( 2 )

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

แต่ถ้าจะ ping ip
จะใช้คำสั่งสั้นๆ แบบนี้มีรึป่าวครับ
Date : 2013-11-04 17:17:43 By : iieszz

No. 4

<? echo exec('ping -n 10 -w 1 google.com'); ?>

หลัง -n คือจำนวนแพจเกตที่ส่ง หลัง -w คืออะไรนะลืม น่าเป็น TTL หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ
Date : 2013-11-04 18:44:25 By : meannerss

No. 5

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ที่ผมจะทำคือ ผมจะให้มัน ping ไปยังเว็บตลอดเวลาเลยครับ(ไม่แน่ใจว่าจะดีหรือเปล่าครับ) เพื่อตรวจสอบว่าเว็บใช้งานได้หรือไม่ครับ เมื่อไรที่ ping ไม่ผ่านก็จะให้มันแจ้งกลับมาหาผู้ดูแลประมาณนี้ครับ เพราะจะได้รับรู้ทันที่เมื่อเว็บเข้าใช้งานไม่ได้ครับ
Date : 2013-11-04 23:35:44 By : Mr.mee

No. 6

ไม่ดีแน่ๆครับ อาจจะล่มได้นะถ้าปิง (TTL มากๆ) ตลอดเวลาเนี่ยไม่ต่างจากการทำ Killer เว็บตนเองเลยนะครับ . . .เป็นวิธีที่ไม่แนะนำให้ทำเลย
ถ้า Admin คนไหนเคี่ยวๆนี่มีถึงขนาดการบล็อคปิง/บล็อคโปรโตคอลจำพวก ICMP เลยนะครับ . . .แต่นี่จะสง Ping เข้าเว็บตนเองตลอดเวลาเหอๆ

แต่ถ้าอยากได้ก็จัดให้ครับเอาไปลองดู เช็คทุกๆ5วิ

Code
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" /> <script type="text/javascript">//่java สั่งรีเฟรชทุกๆ 5 วิ setTimeout(function(){ window.location.reload(1); }, 5000); </script> <!--////////////////////////////////////////////////////////////////////--> <?php //ฟังชั่นเช็คปิงเป็น ms function ping($host, $port, $timeout) { $tB = microtime(true); $fP = fSockOpen($host, $port, $errno, $errstr, $timeout); if (!$fP) { return "down"; } $tA = microtime(true); return round((($tA - $tB) * 1000), 0)." ms"; } echo "Ping ไปยัง GOOGLE.COM เมื่อเวลา".date('h:i:s')." การตอบสนอง>>>>".ping("www.google.com", 80, 10); ?>

Date : 2013-11-05 02:09:54 By : meannerss

No. 7

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่ดีวิธีแบบนี้ พี่พอจะมีวิธีแบบอื่นที่เช็คประมาณนี้บ้างไหมครับ
Date : 2013-11-05 16:15:38 By : Mr.mee

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำคำสั่งเช็คไอพี คล้ายๆคำสั่ง ping ใน cmd แต่อยากใช้ใน php ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่