Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเกี่ยวกับการส่งเมล์ ทำไมส่งไม่สำเร็จค่ะ ช่วยดูหน่อยคะ

สอบถามเกี่ยวกับการส่งเมล์ ทำไมส่งไม่สำเร็จค่ะ ช่วยดูหน่อยคะ

Topic : 102378

โพสกระทู้ ( 314 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ได้ทำตามตัวอย่างในเว็บหนึ่ง แต่มันขึ้นฟ้องว่า ส่งอีเมล์ไม่สำเร็จ ไม่ทราบว่าผิดอะไรคะ ขอบคุณคะ
Code (PHP)
<html>
<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=tis-620" />
<title>แบบฟอร์มติดต่อสอบถาม</title>
</head>
<body>
<center><br>
<b>แบบฟอร์มติดต่อสอบถาม<b></br></br>
<form id="form1" name="form1" method="post" action="send_mail.php">
<table width="415" border="0" cellspacing="1" cellpadding="1">
<tr>
<td colspan="2"> </td>
</tr>
<tr>
<td width="179">ชื่อ-นามสกุลผู้ส่ง</td>
<td width="229"><label>
<input name="name" type="text" id="name" />
</label></td>
</tr>
<tr>
<td>อีเมล์ผู้ส่ง</td>
<td><label>
<input name="sender" type="text" id="sender" />
</tr>
<tr>
<td>หัวข้อ</td>
<td><label>
<input name="header" type="text" id="header" />
</tr>
<tr>
<td valign="top">ข้อความ</td>
<td><label>
<textarea name="messages" cols="30" rows="5" wrap="virtual" id="messages"></textarea>
</tr>
<tr>
<td colspan="2"><div align="center">
<label>
<input type="submit" name="Submit" value="Send Mail" />
</label>
</td>
</tr>
</table>
</form>
</center>
</body>
</html>

sent_mail.php
Code (PHP)
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />
<title>Untitled Document</title>
</head>

<body>
<?
$emailto='[email protected]'; //อีเมล์ผู้รับ
$subject='$header'; //หัวข้อ
$header.= "Content-type: text/html; charset=windows-620\n";
$header.="from: ".$name."E-mail :".$mail; //ชื่อและอีเมลผู้ส่ง
$messages.= "$text</br>"; //ข้อความ
$messages.= "จาก $sender<br>";//ข้อความ
mail($emailto,$subject,$messages,$header);

if(!$send_mail)
{
echo"ยังไม่สามารถส่งเมลล์ได้ในขณะนี้";
}
else
{
echo "ส่งเมลล์สำเร็จ";
}
?>
</body>
</html>

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-11-05 13:56:44 By : NToo View : 1111 Reply : 25

No. 1

โพสกระทู้ ( 55 )

ตรง $header,$mail,$name ไม่ได้มีการรับค่าที่ POST มาหรือเปล่าครับ
ลอง echo ค่าออกมาดู แนะนำให้ใช้
$mail= $_POST[mail];
แล้วลอง echo ค่าออกมาดูครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-05 14:31:15 By : mitchiketta

No. 2

แบบนี้ไหมคะ
Code (PHP)
<?
 $mail= $_POST[mail];

$emailto='[email protected]'; //อีเมล์ผู้รับ
$subject='$header'; //หัวข้อ
$header.= "Content-type: text/html; charset=windows-620\n";
$header.="from: ".$name."E-mail :".$mail; //ชื่อและอีเมลผู้ส่ง
$messages.= "$text</br>"; //ข้อความ
$messages.= "จาก $sender<br>";//ข้อความ
mail($emailto,$subject,$messages,$header);

{
echo"ยังไม่สามารถส่งเมลล์ได้ในขณะนี้";
}
else
{
echo "ส่งเมลล์สำเร็จ";
}
?>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-05 15:01:41 By : NToo

No. 3

โพสกระทู้ ( 55 )

ครับ ประมาณนี้ครับ แต่ต้องรับค่าทุกตัวที่ส่งมาจากฟอร์มอ่ะครับ ถ้าไม่รู้ว่าฟอร์มส่งอะไรมาบ้างก็

echo "<pre>";
print_r($_POST);

แล้วก็ใส่ค่าต่างๆในตัวแปล แล้วลองส่งอีกครั้ง ถ้าไม่ได้ก็ต้องหาพวก PHPMailer มาใช้ครับ
Date : 2013-11-05 15:19:37 By : mitchiketta

No. 4

ขึ้นมาแบบนี้ค่ะ

Array
(
[name] => srjgiw
[sender] => [email protected]
[header] => lll
[messages] => ll
[Submit] => Send Mail
)
ยังไม่สามารถส่งเมลล์ได้ในขณะนี้
Date : 2013-11-05 15:23:49 By : NToo

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,666 )

อ่านว่า ถ้าไม่มีตัวแปรเซ้นเมลล์ . . . .แล้วตัวแปรเซ้นเมลล์ นี่มันอยู่ไหนเอ่ย มันก็ไม่มีจริ๊งๆ มันก็เลยเข้าเงื่อนใขไม่มี ก็เลยต้องขึ้นข้อความ ยังไม่สามารถส่งเมลล์ได้ในขณะนี้ นะคร้าบ . . .

ปล. แม้ว่าจะเกิดการส่งจริงหรือไม่ก็ตาม มันไม่มีตัวแปรเซ้นเมลล์อะมันก็ต้องขึ้นแบบนี้เหละจริงไหมครับ:)

ประวัติการแก้ไข
2013-11-05 15:35:05
Date : 2013-11-05 15:33:45 By : meannerss

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,322 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

PHP Sending Mail
Date : 2013-11-05 15:36:39 By : pokultra

No. 7

พี่ meannerss แล้วต้องเขียนยังไงค้ะ จะให้ใช้ได้
Date : 2013-11-05 15:44:43 By : NToo

No. 8

โพสกระทู้ ( 1,666 )

Mail Server หรือ SMTP มันสิ่งจำเป็นในการส่งเมลล์นะครับ .. . ถ้าทำบนโฮสจริงส่วนนี้รู้สึกว่าผู้ให้บริการเค้าจะทำให้เอง
แต่ถ้าทำบน server จำลองต้องติดตั้งโปรแกรมจำพวก IIS SMTP .. . ประมาณนี้เหละครับ ไม่ไช่จู่ๆมาส่งกันเลยแบบนี้ไม่ได้นะ . . . . .
Date : 2013-11-05 15:54:43 By : meannerss

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,322 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : NToo เมื่อวันที่ 2013-11-05 15:44:43
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่คิดจะเข้าไปดูลิงค์ที่ผมแนบให้หน่อยหรอครับ จะจับปลาให้กินเลยคงไม่ยาก แต่พวกผมกำลังสอนคุณจับปลาอยู่นะครับ

2013-11-05 16:36:19
Date : 2013-11-05 16:35:45 By : pokultra

No. 10

อยากทราบว่าทำตาม https://www.thaicreate.com/php/php-send-email.html แล้ว แต่ทำไม มันขึ้นว่า Email Can Not Send. ค่ะ
Date : 2013-11-18 09:46:13 By : NToo

No. 11

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ผมว่าผมตอบไปอีกกระทู้นึงแล้วนะ น้องอย่าตั้งเยอะครับ เรื่องเดียวกันก็ใช้กระทู้เดียวกัน
Date : 2013-11-18 10:18:30 By : PlaKriM

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-11-18 10:18:30
อ๋อ เรื่องอีเมล์หนูตั้งกระทู้เดียวเท่านั้นค่ะ อีกกระทู้จะการขึ้น error อีกไฟล์หนึ่งค่ะพี่PlaKriM

Date : 2013-11-18 10:21:23 By : NToo

No. 13

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไปเอา @ ข้างหน้า mail ออก แล้วจะเห็นว่า error อะไร แล้วลง smtp หรือยัง
Date : 2013-11-18 10:40:48 By : PlaKriM

No. 14

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-11-18 10:40:48
stml ทำตามขั้นตอน https://www.thaicreate.com/asp/iis-smtp-virtual-server.html นี้ค่ะ แต่ Default SMTP Virtual Server ไม่รู้อยู๋ไหนค่ะ ไม่รู้ว่าถูกขั้นตอนไหมค่ะ โปรดชี้แนะด้วยค่ะ

กก

Date : 2013-11-18 11:50:04 By : NToo

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-11-18 10:40:48
เพิ่มเติมค่ะ พอเอา @ ข้างหน้าออก จะเกิดerror แบบนี้ค่ะ Warning: mail() [function.mail]: Failed to connect to mailserver at "localhost" port 25, verify your "SMTP" and "smtp_port" setting in php.ini or use ini_set() in C:\AppServ\www\help\phpSendEmail.php on line 11
Email Can Not Send.

Date : 2013-11-18 11:52:56 By : NToo

No. 16

https://www.thaicreate.com/community/hmailserver-installation-step-by-step.html
Date : 2013-11-18 12:26:39 By : PlaKriM

No. 17

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-11-18 12:26:39
ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ ทำยังไงต่อค่ะ
ฟ

2013-11-18 12:59:28
Date : 2013-11-18 12:51:24 By : NToo

No. 18

พอรันแล้ว error แบบนี้ค่ะ Warning: mail() [function.mail]: SMTP server response: 550 Unknown user in C:\AppServ\www\help\phpSendEmail.php on line 11

โค๊ดค่ะ
Code (PHP)
<html>
<head>
<title>ThaiCreate.Com PHP Sending Email</title>
</head>
<body>
<?
	$strTo = "[email protected]";
	$strSubject = "Test Send Email";
	$strHeader = "From: [email protected]";
	$strMessage = "My Body & My Description";
	$flgSend = mail($strTo,$strSubject,$strMessage,$strHeader);  // @ = No Show Error //
	if($flgSend)
	{
		echo "Email Sending.";
	}
	else
	{
		echo "Email Can Not Send.";
	}
?>
</body>
</html>

Date : 2013-11-18 13:02:10 By : NToo

No. 19

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

http://stackoverflow.com/questions/9648174/warning-mail-function-mail-smtp-server-response-550-invalid-recipient
Date : 2013-11-18 13:15:59 By : geidtiphong

No. 20

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ผมไม่รู้ว่าคุณ NToo จะได้ลองทำหรือยังนะครับ....
โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยทำระบบส่งเมลล์อะไรเลยนะ (ต้องออกตัว)

อยากจะแนะนำว่า - ทุกครั้งที่เกิดปัญหาในการเขียนโปรแกรม
ผมจะสังเกตุได้อย่างนึง คือ ข้อความที่ระบบแสดง Error ออกมา....

ซึ่งทุก ๆ Error ที่เกิดขึ้น ผมก็แปลความหมายตรง ๆ ตัว มันก็ชัดเจน ว่าง่าย ๆ ไม่ต้องมาเปิด Dict ก็แปลได้
มันบอกอยู่ในตัวอยู่แล้วว่าเกิดจากปัญหาอะไร ซึ่งถ้ามองดีดีก็จะได้ปัญหาได้ทันที

แต่เจอ Error แล้วยังแก้ไม่ได้ ลองเอา Error ไป Search ใน Google ได้เว็บไทยบ้าง ภาษาต่างชาติก็เยอะ
ซึ่งทุกการค้น ถ้าบอกเป็น % ก็คงสัก 99% ถ้าเปิดเข้าไปอ่าน มันมีแนวทางการแก้ไขตรง ๆ เลยครับ...

ถ้าคุณ NToo ได้ลองทำแล้วก็ต้องขอโทษด้วย
ถ้ายังไม่ได้ทำเริ่มเลยครับ เรียนทางคอมพิวเตอร์ สิ่งที่ชาวต่างชาติเค้าถาม-ตอบกัน ศัพท์ไม่ได้ซับซ้อน
.....

ปัญหานี้จะหมดไปลองดูใน ความเห็นที่ 6 ครับ....ยึด ตย.เป็นหลัก แล้วอยากได้อะไรเพิ่ม ค่อย ๆ ปรับ
ผมเชื่อว่าไม่ยากเกินไปครับ
ดีกว่ามานั่งรอคนตอบ
ผมกลัวว่าจะเสียเวลาครับ
Date : 2013-11-18 13:20:59 By : apisitp

No. 21

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : NToo เมื่อวันที่ 2013-11-18 12:51:24
เปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ครับ ที่ไม่ใช่ hotmail เป็น testserver.com ก็ได้ แล้ว restart เครื่องไปสักรอบก็ดี

Date : 2013-11-18 13:49:39 By : PlaKriM

No. 22

ตอบความคิดเห็นที่ : 20 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-11-18 13:20:59
ทำตาม ต.ย.ที่ 6 ตามที่พี่บอกแล้วค่ะ แล้วที่โพสต์ถาม ก็เพราะทำตาม ต.ย ที่ได้มาค่ะ แต่ทำไมมันไม่ได้ตามตัวอย่าง อย่างที่ถาม Default SMTP Virtual Server มันอยู่ที่ใด เพราะว่าเราใช่ win7 ก็ได้พี่กีม มาช่วยตอบให้ เราก็ทำตามค่ะ ก็หาวิธีแก้นะคะ แต่ถ้าหาไม่ได้ ก็โพสต์ถามต่อ เพราะกำลังศึกษาตัวนี้อยู่ค่ะ ขอบคุณสำหรัยคำชีแนะนะค

Date : 2013-11-18 14:02:24 By : NToo

No. 23

ตอบความคิดเห็นที่ : 21 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-11-18 13:49:39
ขึ้นerrorค่ะ
Warning: mail() [function.mail]: SMTP server response: 530 SMTP authentication is required. in C:\AppServ\www\help\phpSendEmail.php on line 11
Email Can Not Send.

Date : 2013-11-18 14:09:18 By : NToo

No. 24

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 22 เขียนโดย : NToo เมื่อวันที่ 2013-11-18 14:02:24
ยินดีครับ ที่ทำตามคำแนะนำ...

ผมก็ช่วยได้เท่านี้ครับ https://www.thaicreate.com/php/forum/060133.html
Date : 2013-11-18 17:01:20 By : apisitp

No. 25

ตอบความคิดเห็นที่ : 24 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-11-18 17:01:20
ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ทำตามตัวอย่างที่กระทู้ ที่คุณให้มาอีเมลืส่งสำเร็จแล้วค่ะ ต่อไปเป็นขั้นตอนศึกษา ประยุกต์การใช้งาน

Date : 2013-11-18 20:10:21 By : NToo

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเกี่ยวกับการส่งเมล์ ทำไมส่งไม่สำเร็จค่ะ ช่วยดูหน่อยคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่