Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปรับความเข้าใจ IIS7 กับ appserv แล้ว ก้อ Xammp มันเหมือนกันหรือป่าวหรือผมเข้าใจผิด

ปรับความเข้าใจ IIS7 กับ appserv แล้ว ก้อ Xammp มันเหมือนกันหรือป่าวหรือผมเข้าใจผิด

Topic : 102461

โพสกระทู้ ( 85 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือตอนแรกผมใช้ Dream ในการ เขียน โค๊ด PHP ครับ ใช้ Xammp เป็น localhost
ต่อมา ผมก้อไปใช้ Editplus ในการเขียนโค๊ดแทน แล้วดูในเวป Editplus ต้อง ใช้ IIS7 เป็น localhost
เพราะว่า Editplus ไม่สามารถ แปรภาษา PHP ได้
ถ้าลง IIS7 ก้ต้องลบ Xammp ออก
ตอนนี้ผมลง IIS7 แล้ว แต่ก้อยัง ไม่สามรถ แปล php ได้

ตามที่ผมเข้าใจน่ะครับ
คือ IIS7 ก้อคือ Localhost แต่เป็นคนล่ะ ตัว กับ Xampp ใช้หรือป่าว หรือว่าคนล่ะอย่างกัน
ช่วย อธิบายหน่อยครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-11-07 17:47:41 By : beerburn View : 3870 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Editplus ไม่สามารถ แปรภาษา PHP ได้ หมายถึง อะไรครับ มองภาพไม่ออก

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-07 20:09:34 By : apisitp

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,843 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

เอาซักตัวครับ ใช้ตัวเดียวก็พอ
ส่วนนี่วิธีการตั้งค่า editplus ให้รัน php
รบกวนดูหน่อยครับ run php บน editplus ไม่ได้ครับ ผมจะ Preview ดูผลลัพท์
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-07 20:25:42 By : mangkunzo

No. 3

ถ้าใช้นามสกุล .html โค๊ด PHP ผมรันไม่ได้ครับ
แต่ถ้าใช้นามสกุล .php ผมรันได้ครับ

ถ้าเขียนใน Dream นามสกุล .html จะสามารถ รัน โค๊ด php ได้ครับ

แต่ผมดูในคลิป Editplus สามารถรันโค๊ด php ในนามสกุล .html ได้ครับ

ส่วนเรื่อง IIS7 กับ Appsever ผมสามารถแก้ไขได้แล้วครับ ปรับแต่งค่า ไม่ให้ port ชนกัน
กับ ปรับแต่งใน contro planal

ตอนนี้ผมก้อยัง รัน .html ทีมี php อยู่ด้วย ไม่ได้ครับ

++ช่วยผมที Help Me
Date : 2013-11-07 21:59:39 By : beerburn

No. 4

Code (PHP)
//อันนี้ผมรันใน .html ครับ ไม่แสดงผลอะไรเลย

<html>
 <head>
  <title> New Document </title>
 </head>
 <body>
<?php 
$a = 1;
echo=$a;
?>
 </body>
</html>

//---------------------------------------------------------------------------------------

//อันนี้ผมรันใน .php ครับ แสดงผลครับ

<?php 
$a = 1;
echo $a;
?>

//---------------------------------------------------------------------------------

Date : 2013-11-07 22:04:30 By : beerburn

No. 5

Guest

แล้วทำไม เป็น .php ไม่ได้ครับ ?? อยากรู้เหมือนกัน
Date : 2013-11-07 23:47:08 By : telesyn

No. 6

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : beerburn เมื่อวันที่ 2013-11-07 22:04:30
รายละเอียดของการตอบ ::
//อันนี้ผมรันใน .html ครับ ไม่แสดงผลอะไรเลย

ก็แหงล่ะ รันได้ก็ผีหลอกแล้ว

อีกอย่างนายสับสนระหว่าง editor กับ web server อยู่

อยากเข้าใจลองลง php แบบไม่ใช้ appserv หรือ xampp ดู

Date : 2013-11-08 07:51:12 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 7

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

Date : 2013-11-08 12:25:45 By : apisitp

No. 8

ลองพิจาาาระณาาาาา หน่อยครับ

เป็นอย่างนี้นะครับ ผมใช้นามสกุล .php แต่อันนี้ ผมรันกลายเป็น รัน <INPUT> ได้ แต่ <?PHP.. ?> ไม่ทำงาน งงไปหมดแล้ว
ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ

(NO.7) ช่วยเขียนเป็นบทความฉบับย่อได้ไหมครับ จะขอบพระคุณอย่างสูง ผมลองแล้ว ก้อยัง งง อยู่
Date : 2013-11-08 16:51:51 By : beerburn

No. 9

Guest

คำอธิบายที่ชัดเจนที่สุดและสุดสุดมันอยู่ใน #NO 2
Date : 2013-11-08 17:26:15 By : love9713

No. 10

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook Hi5 Blogger

เข้าไปตั้งค่าก่อนนะครับ Editplus เข้าไปที่ Tools > Preferences > Tools ช่อง Webserver Directory กด Add
- ช่อง Web server ip or host name ใส่ host หรือ ip เครื่อง server ถ้าในเครื่องเราลง Appserv หรือ Xampp หรือ IIS ก็ใส่ IP ตามด้วย port ถ้าหากว่าใส่ หมายเลข port แต่ถ้าไม่ใส่ ก็ 127.0.0.1 หรือ localhost
- ช่อง Web server root directory กด Browse เลือก Path ที่เราเขียน code ไว้ เช่นถ้าใช้ Appserv ก็ C:\AppServ\www เป็นต้น
Date : 2013-11-08 17:28:29 By : Manussawin

No. 11

ผมมีปัญหาอีกนิดนึงครับ ผมจะถอด IIS ยังไง ไม่มี Uninstall อ่ะครับ
Date : 2013-11-08 17:33:21 By : beerburn

No. 12

Guest

1. Start --> Control Panel --> Programs and features --> turn windows feature on/off
2. UnCheckBox IIS Version xxx
Date : 2013-11-08 17:42:55 By : love9713

No. 13

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

Web Server, Markup Language, Client Side Script, Server Side Script

- Apache = Web Server
- IIS = Web Server
- Appserv = integrated server package of Apache (Apache + PHP + MySQL + phpMyAdmin)
- Xammp = integrated server package of Apache (Apache + PHP + MySQL + phpMyAdmin)
- HTML = Markup Language
- JavaScript != Java = Client Side Script
- PHP = Server Side Script

ไปทำความเข้าใจซะนะครับ หากดันทุรังจะเขียนแบบไม่พี้นฐาน ไม่รู้จักสิ่งเหล่านี้ คุณจะพัฒนาได้ช้ามากๆ
Date : 2013-11-08 18:26:11 By : PlaKriM

No. 14

ขอบคุณครับอาจารย์
Date : 2013-11-08 18:52:29 By : beerburn

No. 19

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ไอไอเอส เทียบเท่า อาปาเช่
แอฟเซิฟ เทียบเท่า เอ้กแซม
อีดิตพลัส เทียบ เท่าดรีม

ประมาณนี้เหละครับ เลือกซักทาง :)
Date : 2013-11-08 21:07:43 By : meannerss

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปรับความเข้าใจ IIS7 กับ appserv แล้ว ก้อ Xammp มันเหมือนกันหรือป่าวหรือผมเข้าใจผิด

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่