Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > PHP ช่วยหน่อยครับ CODE ลบข้อมูลแบบเลือกทำการรันแล้วฐานข้อมูลมันไม่ยอมลบตามอะครับ

PHP ช่วยหน่อยครับ CODE ลบข้อมูลแบบเลือกทำการรันแล้วฐานข้อมูลมันไม่ยอมลบตามอะครับ

Topic : 102690

Guest

นี่ CODE FROM ที่เรียกข้อมูลขึ้นมาแสดง แต่พอเลือกลบแล้วไม่รัน ข้อมูลยังค้างอยู่ในฐานข้อมูล(ผมเขียนผิดตรงไหนครับ)

ผมอยากรู้ว่าทำผิดตรงไหนต้องแก้เป็นอะไรอะครับ หรือเพราะในหน้านี้มีทั้งการเรียกและค้นหาข้อมูลเฉพาะเลยลบไม่ได้ครับ เกี่ยวไหม

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-11-15 10:54:57 By : Aok View : 707 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

ลองดู Error อ่ะครับ ว่าผิดตรงไหน (แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่าน่าจะผิดตรงเงื่อนไข WHERE ในการลบขอมูลครับ)
Code (PHP)
$strSQL = "DELETE FROM student_information ";
$strSQL .=" WHERE Student_identification_code = '".$_POST["chkDel[]"][$i]."' ";
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die(mysql_error());
echo "<br>";
echo $strSQL; #ดูในส่วนของโครงสร้างคำสั่งลบข้อมูลว่าถูกต้องหรือไม่ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-15 11:14:28 By : arm8957

No. 2

แก้ให้เลยละกัน
Code (PHP)
<?PHP
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","153452") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("msci_cru_research", $objConnect);

$num_del = count($_POST["chkDel"]); 

for($i=0;$i<$num_del;$i++)
{
 if($_POST["chkDel"][$i] != "")
 {
   $strSQL = "DELETE FROM student_information ";
   $strSQL .=" WHERE Student_identification_code = '".$_POST["chkDel"][$i]."' ";
   $objQuery = mysql_query($strSQL);
 }
}
mysql_close($objConnect);
?>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-11-15 11:20:04 By : arm8957

No. 3

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2013-11-15 11:14:28
รายละเอียดของการตอบ ::
ลองดู Error อ่ะครับ ว่าผิดตรงไหน (แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่าน่าจะผิดตรงเงื่อนไข WHERE ในการลบขอมูลครับ)
:
[(ตอบ)ผมลองดูแล้วครับ มันรันได้ไม่ Error ครับ แต่ข้อมูลในฐานข้อมูลไม่โดนลบหายไปอะครับ]

หรือเพราะโครงสร้างตารางของผมหรือป่าวครับเพราะ FROM student_information นั้นมี Student_identification_code เป็น PK

แล้วผมยังมีอีกตารางที่ทำคู่กันคือ ตารางบริษัทหรือ FROM information_workplace มี information_workplaceID เป็น PK และมี
information_workplace เป็น FK ข้อมูลเลยไม่โดนลบเกี่ยวกันไหมครับ

หรือเพราะ Code JAVA ที่ประกาศให้ยืนยันการลบข้อมูลเลยทำให้รันแล้วข้อมูลในฐานข้อมูลมันไม่ลบครับ

ตอนนี้ งงมากมายเลยครับ ว่ามันผิดที่ตรงส่วนไหน

Date : 2013-11-15 11:32:49 By : Aok

No. 4

Guest

ขอแก้นะครับ

:
[(ตอบ)ผมลองดูแล้วครับ มันรันได้ไม่ Error ครับ แต่ข้อมูลในฐานข้อมูลไม่โดนลบหายไปอะครับ]

หรือเพราะโครงสร้างตารางของผมหรือป่าวครับเพราะ FROM student_information นั้นมี Student_identification_code เป็น PK

แล้วผมยังมีอีกตารางที่ทำคู่กันคือ ตารางบริษัทหรือ FROM information_workplace มี information_workplaceID เป็น PK
และมี Student_identification_code เป็น FK ข้อมูลเลยไม่โดนลบเกี่ยวกันไหมครับ

หรือเพราะ Code JAVA ที่ประกาศให้ยืนยันการลบข้อมูลเลยทำให้รันแล้วข้อมูลในฐานข้อมูลมันไม่ลบครับ

ตอนนี้ งงมากมายเลยครับ ว่ามันผิดที่ตรงส่วนไหน
Date : 2013-11-15 11:34:20 By : Aok

No. 5

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2013-11-15 11:20:04
ได้และครับ ขอบคุณครับ ผิดที่ code ลบจริงๆครับ

อ่อหน่อยครับ ถ้าข้อมูลจากตาราง1 PKโดนลบ ข้อมูลในอีกตาราง2 ที่มี FK ตาราง1 จะโดนลบไปด้วยเลยไหมครับ

Date : 2013-11-15 11:47:11 By : Aok

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Aok เมื่อวันที่ 2013-11-15 11:47:11
ไม่โดนลบแบบอัตโนมัติครับ คุณก็ต้องเขียนคำสั่ง DELETE ในทุกๆตารางที่คุณต้องการลบ โดย
Code (PHP)
<?PHP
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","153452") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("msci_cru_research", $objConnect);

$num_del = count($_POST["chkDel"]); 

for($i=0;$i<$num_del;$i++)
{
 if($_POST["chkDel"][$i] != "")
 {
   mysql_query("DELETE FROM student_information  WHERE Student_identification_code = '".$_POST["chkDel"][$i]."' "); #ข้อมูลที่ต้องการลบตารางที่ 1
   mysql_query("DELETE FROM ชื่อตาราง WHERE ชื่อฟิล์ดที่เป็น FK = '".$_POST["chkDel"][$i]."' "); #ข้อมูลที่ต้องการลบตารางที่ 2
   ...ฯลฯ...
 }
}
mysql_close($objConnect);
?>

Date : 2013-11-15 12:18:34 By : arm8957

No. 7

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2013-11-15 12:18:34
อ้อ เข้าใจแล้วครับ

Date : 2013-11-15 12:24:01 By : Aok

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : PHP ช่วยหน่อยครับ CODE ลบข้อมูลแบบเลือกทำการรันแล้วฐานข้อมูลมันไม่ยอมลบตามอะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่