Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ใช้งาน PHPExcel แล้วมันค้างตอน Reader ครับไม่สามารถอ่านไฟล์ Excel ได้เลยเเต่มันยังเขียนได้อยู่

ใช้งาน PHPExcel แล้วมันค้างตอน Reader ครับไม่สามารถอ่านไฟล์ Excel ได้เลยเเต่มันยังเขียนได้อยู่

Topic : 103348

Guest

สวัสดีครับผม
สอบถามหน่อยครับผม พอดีผมใช้ Library ของ PHPExcel เพื่อจะอ่านไฟล์เข้า MySQL ครับ
โปรแกรมเป็นการอ่านไฟล์รายชื่อบุคลากรเข้ามาแล้วก็ทำการเช็คว่าอยู่ในสาขาไหนก่อนเก็บลง DB ครับ

ตัวอย่างไฟล์ Excel

Code (PHP)
$fname = $_FILES['proctor']['name'];
			$taget = "files/".$_FILES['proctor']['name'];
			move_uploaded_file($_FILES['proctor']['tmp_name'],$taget);
			$strSQL = "INSERT INTO log_file (LogFile_FName,LogFile_Date,LogType_Id_FK) Values ('$fname','$curDateTime','f01')";
			$objQuery = mysql_query($strSQL);

$inputFileName = $taget; 
			$inputFileType = PHPExcel_IOFactory::identify($inputFileName); 
			$objReader = PHPExcel_IOFactory::createReader($inputFileType); 
			$objReader->setReadDataOnly(true); 
			$objPHPExcel = $objReader->load($inputFileName); 
			$objWorksheet = $objPHPExcel->setActiveSheetIndex(0);
			$highestRow = $objWorksheet->getHighestRow();
			$highestColumn = 'D';

$headingsArray = $objWorksheet->rangeToArray('A1:'.'D1',null, true, true, true);
			$headingsArray = $headingsArray[1];

$r = -1;

$namedDataArray = array();
			for ($row = 2; $row <= $highestRow; ++$row) {
				$dataRow = $objWorksheet->rangeToArray('A'.$row.':'.'D'.$row,null, true, true, true);
				if ((isset($dataRow[$row]['A'])) && ($dataRow[$row]['A'] > '')) {
					++$r;
					foreach($headingsArray as $columnKey => $columnHeading) {
						$namedDataArray[$r][$columnHeading] = $dataRow[$row][$columnKey];
					}

}
			}
			$departmentID='';
			$departmentName='';
			$i = 0;

foreach ($namedDataArray as $result) {
				if($departmentName != $result["Department"]){
					$departmentName=$result["Department"];
					$strSQL = "SELECT Depart_Id FROM 'department' WHERE Depart_Name = '$departmentName'";
					$objQuery = mysql_query($strSQL);
					$objResult = mysql_fetch_array($objQuery);
					$departmentID = $objResult["Depart_Id"];
				}
				$i++;
				$strSQL = "";
				$strSQL .= "INSERT INTO personal  ";
				$strSQL .= "(Person_Name,Person_Position, Personal_Num_of_Proctor, Depart_Id_FK) ";
				$strSQL .= "VALUES ";
				$strSQL .= "('".$result["Name"]."','".$result["Position"]."' ";
				$strSQL .= ",".$result["Number"].",'".$departmentID."')";
				mysql_query($strSQL) or die(mysql_error());
				echo "Row $i Inserted...<br>";
			}
			echo "file :  ".$_FILES['proctor']['name'].">>>>Upload Complete<br>";

โค้ดประมาณนี้ครับ แต่พอรันแล้วมัน ค้างเลยครับ และ Apache ก็ค้างตามไปด้วยต้อง Restart ใหม่ครับผม ผมลองไปรันไฟล์ 07reader ที่มีมาใน Example ของ PHPExcel มันก็ค้างเหมือนกันครับ มันเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับผม

ผมใช้ Appserv 2.5.10 ครับผม

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-12-06 14:28:04 By : เด็กหัดเดิน View : 1386 Reply : 11

No. 1

Guest

ไม่มีท่านใดทราบเลยหรอครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-12-06 19:08:34 By : เด็กหัดเดิน

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Blogger

var_dump($highestRow);die; ก่อนเข้า for loop ดูครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-12-06 19:23:52 By : num

No. 3

Guest

ไม่ได้เหมือนเดิมครับผม บราวเซอร์ มันยังหมุนอยู่ครับ แล้ว ก็จะเข้าเว็ปหน้าไหมไม่ได้เลยต้องรี Apache ใหม่
Date : 2013-12-06 19:32:42 By : เด็กหัดเดิน

No. 4

ใช้คำสั่ง die('test'); บรรทัดแรกๆ ดูครับ
ปกติน่าจะไม่ค้าง ถ้าค้าอาจจะเกิดจากไฟล์อัพโหลดใหญ่ไปครับ

จากนั้นลองย้าย die('test'); มาบรรทัด ล่างๆ
เพื่อดูว่า คำสั่งส่วนไหนทำให้เกิดอาการค้างครับ
Date : 2013-12-06 19:41:35 By : num

No. 5

โพสกระทู้ ( 20 )
บทความ ( 0 )

$objPHPExcel = $objReader->load($inputFileName);

ใส่หลังบรรทัดนี้แล้วค้างเลยครับผม
Date : 2013-12-06 19:47:14 By : เด็กหัดเดิน

No. 6

จำนวนแถวใน excel มีเยอะมากไหมครับ
Date : 2013-12-06 19:56:32 By : num

No. 7

268 บรรทัดครับผม นี้เรียกว่าเยอะไหมครับ
Date : 2013-12-06 20:01:11 By : เด็กหัดเดิน

No. 8

ไม่เยอะนะครับนิดเดียวเท่านั้น แต่อาจจะมีปัญหาเรื่อง memory ก็ได้ครับ

ลองลง server ใหม่อย่างเช่น xampp หรือ wamp ดูนะครับ
เพราะ appserv 2.5 ยังใช้ php 5.2 จะมีปัญหาด้าน memory มากกว่า php5.3 ครับ
Date : 2013-12-06 20:06:30 By : num

No. 9

แล้วผมสามารถ อัพเดทเป็น php ver อื่นๆได้ไหมครับ ลงแค่ php ไปใหม่อ่ะครับมันจะได้หรือป่าว
Date : 2013-12-06 20:10:54 By : เด็กหัดเดิน

No. 10

ได้ครับ download แตกไฟล์ไว้ทับที่เดิม แต่ต้องเลือกเวอร์ชั่นให้ถูกเพราะไฟล์ที่ลงไม่เข้ากับ server ครับ
ลงใหม่สะดวกกว่าโปรแกรมจะแยก folder กันอยู่แล้วครับ เช่น c:\wamp
Date : 2013-12-06 20:17:29 By : num

No. 11

ครับผม ผมลอง อัพเดทเเล้ว มันstart apache ไม่ได้เลยสักอัน Y Y สงสัยต้องลงใหม่ขอบคุณพี่ num มากเลยครับผม
Date : 2013-12-06 20:39:08 By : เด็กหัดเดิน

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ใช้งาน PHPExcel แล้วมันค้างตอน Reader ครับไม่สามารถอ่านไฟล์ Excel ได้เลยเเต่มันยังเขียนได้อยู่

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่