Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามการ insert/update โดยใช้ฟอร์มเดียวกัน โดย element ภายในฟอร์มเป็น Array ค่ะ

สอบถามการ insert/update โดยใช้ฟอร์มเดียวกัน โดย element ภายในฟอร์มเป็น Array ค่ะ

Topic : 103856

โพสกระทู้ ( 16 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มือใหม่หัดเขียน php รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ
ลักษณะการทำงานของโปรแกรม เป็นโปรแกรมเกี่ยวกับการคำนวณพื้นที่ห้องค่ะ
โดยหนูสร้างฟอร์ม 1 ฟอร์มเพื่อรับค่าจากผู้ใช้(เพิ่ม/แก้ไข)
1)การเพิ่มข้อมูลโดยการป้อนจำนวนที่ต้องการ เช่น 2 ห้อง โปรแกรมก็จะรับค่าแล้วลูปสร้าง element ภายในฟอร์มตามจำนวนห้องที่ผู้ใช้ป้อนมา จากนั้นผู้ใช้จะทำการป้อนข้อมูลและบันทึก(ส่วนของการเพิ่มทำได้แล้วค่ะ)
2)การแก้ไข คือ หนูไปนับจำนวนเรคอร์ดในฐานข้อมูล ตามที่เพิ่มเข้าไป(คือ 2 เรคอร์ด) แล้วลูปออกมาใส่ในตารางให้ข้อมูลตรงกันเหมือนกับตอนที่เพิ่มค่ะ ปัญหาคือ มันจะแสดงเฉพาะค่าสุดท้ายที่อ่านจากฐานข้อมูลค่ะ
**สิ่งที่หนูต้องการคือ พี่ๆ พอมีวิธีในการดึงตัวแปร ในลูป whlie มาใช้นอกลูป หรือเปล่าคะ **
หนูลองค้นหากระทู้เก่าแล้ว พยายามพลิกแพลงแล้วก็ยังไม่ได้เลยค่ะ อาจจะอธิบายสับสนต้องขอโทษด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
-----------ส่วนของโค๊ดค่ะ---------------
Code (PHP)
<?php 

$amount=$_POST[‘amount’]; //รับจำนวนที่ผู้ใช้ป้อน ตอนเพิ่มข้อมูล

$est_id = $_GET['est_id'];

$sql_count="Select count(*) From tile";
	$rs =mysql_query($sql_count) or die(mysql_error());
	$amount=mysql_result($rs,0,0); 	// $amount เก็บแถวในฐานข้อมูลที่นับได้	 	

$sql="SELECT * from tile where est_id='".$est_id."";  
	$query=mysql_query($sql) or die(mysql_error());
	while($result = mysql_fetch_array($query)) 
		{

$tle_name = $result [5];  //ต้องการตัวแปร $tle_name ไปใช้ในลูป for ในแต่ละรอบค่ะ
		}					 					
             }				 
?>
<form id="frmTile" name="frmTile" action="process_tile.php" method="post">
<input type="hidden" id="amount" name = "amount" value="<?=$amount;?>" >  		
<? 
	for($i=1; $i <= $amount; $i++){     //ลูปสร้าง element ทั้งตอนเพิ่มข้อมูลและแก้ไข			  
?>
   <input type="text" id="locate[<?=$i;?>]" name = "locate[<?=$i;?>]" value="<?=$tle_name;?>">  	
    >
        <? 	
	} 
                  ?>
</form>

Tag : PHP, MySQL

ประวัติการแก้ไข
2013-12-23 14:22:51
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-12-21 12:38:45 By : Livethai View : 722 Reply : 10

No. 1

โครงสร้างฐานข้อมูลค่ะ
โครงสร้างฐานข้อมูลค่ะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-12-21 12:44:56 By : Livethai

No. 2

โพสกระทู้ ( 85 )

Code (PHP)
while($result = mysql_fetch_<span id="frf09_5" class="frf09">array</span>($query))
020.{
021.$tle_id = $result [0];                         
022.$tle_wh = $result [2];
023.$tle_lg = $result [3];
024.$tle_lose   = $result [4];
025.$tle_name = $result [5];  //ต้องการตัวแปร $tle_name ไปใช้ในลูป for ในแต่ละรอบค่ะ
026.}                                      
027.}              
028.?>
029.<form id="frmTile" name="frmTile" action="process_tile.php" method="post">
030.<input type="hidden" id="amount" name = "amount" value="<?=$amount;?>" >       
031.<?
///   $tle_name  = $i; /// เพิ่มตัวนี้ครับ
032.for($i=1; $i <= $amount; $i++){     //ลูปสร้าง element ทั้งตอนเพิ่มข้อมูลและแก้ไข             
033.?>

ลองดูครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-12-21 12:56:00 By : beerburn

No. 3

ขอบคุณพี beerburn หนูทำตามที่พี่แนะนำมาให้ใส่โค๊ดนี้ $tle_name = $i; /// เพิ่มตัวนี้ครับ มันเป็นค่าว่างค่ะไม่เกิดอะไรขึ้นเลย

Date : 2013-12-21 14:49:56 By : Livethai

No. 4

Code (PHP)
$tle_name = $result [5]; // ตัวแปรนี้มีค่าหรือป่าวครับ

Date : 2013-12-21 15:45:57 By : beerburn

No. 5

อ้างจาก => No.4
$tle_name = $result [5]; ตัวแปรนี้มีค่าค่ะ รูปประกอบค่ะที่ได้ทำการเพิ่มเข้าไปในครั้งแรก
ตาราง tile
Date : 2013-12-21 15:55:00 By : Livethai

No. 6

Code (PHP)
$tle_name = $result [5]; // ลอง echo ตัวแปรดูครับ ว่ามี ค่า ออกมาหรือป่าว

Date : 2013-12-21 16:19:51 By : beerburn

No. 7

อ้างจาก => No.6 ค่ะ

ลอง echo ในลูป while แล้วมีค่า คือ F1 และ F2 ค่ะ
Code (PHP)
	$sql="SELECT * from tile where est_id='".$est_id."' order by tle_id ";  
	$query=mysql_query($sql) or die(mysql_error());
	while($result = mysql_fetch_array($query)) 
		{
			$tle_id = $result [0];							
			$tle_wh = $result [2];
			$tle_lg = $result [3];
			$tle_lose 	= $result [4];
			echo $tle_name = $result [5];  // ลอง echo แล้วมีค่าค่ะ
		}

แต่ถ้าเอาตัวแปร $tle_name ไปใช้นอกลูป while มันจะแสดงเฉพาะค่าสุดท้าย คือ F2 ค่ะ
Date : 2013-12-21 16:33:33 By : Livethai

No. 8

Guest

$tle_name = array();
ประกาศไว้นอก while
----------------------------
$tle_name[] = $result [5];
ใน while เพิ่ม [] เข้าไปให้เก็บเปน array
----------------------------

เวลาจะใช้ก็ echo $tle_name[0] หรือ $tle_name[1] เป็นต้นครับ
Date : 2013-12-22 00:52:17 By : numton

No. 9

ขอบคุณ No.8 ค่ะ เอาไปปรับใช้ได้แล้วนะคะ

Code (PHP)
$sql="SELECT * from tile where est_id='".$est_id."' order by tle_id ";  

+++++โค๊ดที่เพิ่มมาค่ะ+++++
       $tle_id = array();
       $tle_wh = array();
       $tle_lg = array();
       $tle_lose = array();
       $tle_name = array();

{
	//ในลูป while เพิ่ม [] ค่ะ
	$tle_id[] = $result [0];							
	$tle_wh[] = $result [2];
	$tle_lg[] = $result [3];
	$tle_lose[] = $result [4];
	$tle_name[] = $result [5];  
	}
for($i=1; $i <= $amount; $i++){     //ลูปสร้าง element ทั้งตอนเพิ่มข้อมูลและแก้ไข      
ตำแหน่ง:<input type="text" id="locate[<?=$i;?>]" name = "locate[<?=$i;?>]" value="<?=$tle_name[0]++;?>"> 
}

Date : 2013-12-22 09:49:05 By : Livethai

No. 10

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ

ประวัติการแก้ไข
2013-12-22 09:55:41
Date : 2013-12-22 09:53:53 By : Livethai

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามการ insert/update โดยใช้ฟอร์มเดียวกัน โดย element ภายในฟอร์มเป็น Array ค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่