Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > พอเปลี่ยน appserv มาเป็น xampp โค้ดขึ้น Eror เต็มไปหมดแต่ยังทำงานได้ ช่วยหน่อยครับผม

พอเปลี่ยน appserv มาเป็น xampp โค้ดขึ้น Eror เต็มไปหมดแต่ยังทำงานได้ ช่วยหน่อยครับผม

Topic : 104117

Guest

ช่วยด้วยจ้า เมื่อก่อนใช้ appserv พอเปลี่ยนมาใช้ xampp รู้สึกว่ามีปัญหาอย่างมากเลยครับ

โค้ด php eror เยอะเลย แต่ โค้ดก็สามารใช้งานได้นะครับ ส่งเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลได้อย่างปกติ

แต่มันจะขึ้น ลิ้งค์ eror มั่ว ๆ เยอะแยะไปหมดเลยครับ ใครพอรู้ ช่วยบอกทีนะครับ

เข้าใจว่า xampp เซิร์ฟเวอร์ มันเน้นการเขียนความถูกต้องสูง แต่ไม่รู้ผมเขียนตรงไหนผิดบ้าง

ตัวอย่าง

โค้ดครับ
Code (PHP)
<?php
$Passlub=$_POST["Passlub"];
$idgames=$_POST["idgames"];

if ($_POST["Passlub"]=="" or $_POST["idgames"]=="") {
echo "กรุณากรอกข้อมูลให้ครบทุกช่อง";
exit();
}
include "connect.php";
$sql="select * from players where Name='$sess_username'  ";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql);
$num=mysql_num_rows($result);

if($num<1) {
echo "Eror : ข้อมูลระบบผิดพลาดกรุณาลองใหม่อีกครั้ง";
exit();
}
$record = mysql_fetch_assoc($result);
if($record['Passlub'] != $Passlub ) {
echo "Eror : รหัสลับของคุุณผิดพลาด";
exit();
}
if($record['Adjustable'] == 0) {
echo "Eror";
exit();
}
$sql="update players set Lockidgame='$idgames' where Name='$sess_username' ";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql);

if($result) {
header("location:  home.php") ;
} else {
echo "Eror : ไม่สามารทำรายการได้กรุณาติดต่อเจ้าหน้าที่  ADMIN";
}
mysql_close();
?>

ช่วยแก้ปัญหาทีครับ

Tag : PHP, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-01-01 21:58:35 By : bookbang View : 3653 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,521 )
บทความ ( 2 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์
Facebook

Code (PHP)
error_reporting(E_ALL ^ E_NOTICE);

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-01-02 00:20:56 By : Krungsri

No. 2

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Krungsri เมื่อวันที่ 2014-01-02 00:20:56
รายละเอียดของการตอบ ::
คือยังไงอ่อครับ และใส่ตรงไหนเอย ย -^-

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-01-02 00:28:28 By : bookbang

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Error อะไรบ้างครับ ลอง Copy Error มาดูหน่อย
Date : 2014-01-02 06:48:30 By : mr.win

No. 4

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

การใช้ xampp ต้องพยายาม define ค่าตัวแปรทุกตัวครับ เพราะมันจะเช็คหมด ตัวแปรทุกตัวต้องมีที่มาที่ไป เพราะผมก็ใช้ xampp เหมือนกัน เช่น

1. กรณีที่ระบบแจ้ง Error
Code (PHP)
<?PHP
if($_POST){
	$error = 'Test';
}

echo $error;
?>

โค้ดข้างต้น หากเราใช้ appserv จะไม่มี Error อะไรแจ้งออกมาเลยและสามารถทำงานได้ปกติ แต่ xampp มันจะตรวจสอบค่าตัวแปร $error ด้วย หากไม่มีการ define ค่าให้มัน ก็จะมี Error ออกมาคือ
Code (PHP)
Notice: Undefined variable: error in C:\project\htdocs\test\12.php on line 15

2. กรณีระบบไม่แจ้ง Error
ในโค้ดข้างต้น หากเราไม่ต้องการให้มันแจ้ง Error ก็ต้อง define ค่าให้กับตัวแปร $error ซึ่งก็จะสามารถทำได้ดังนี้
Code (PHP)
<?PHP
if($_POST){
	$error = 'Test';
} else {
	$error = NULL;
}

echo $error;
?>

คือหากไม่เข้าเงื่อนไขใดๆ ก็ให้ค่าตัวแปร $error เป็นค่าว่างหรือ NULL ซะ(หรือแบบอื่นแล้วแต่เรา) แบบนี้ก็จะไม่มี Error ครับ

หรือหากไม่อยากจะแก้(ในกรณีที่แก้ระบบเดิม) ก็ปิด Error ซะ(ตาม No. 1 เลยครับ)
Code (PHP)
error_reporting(E_ALL ^ E_NOTICE);

ตำแหน่งที่วางก็บนสุดของ page

หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ที่บอกไปผมได้ปฏิบัติจริง การแก้ปัญหาดังกล่าวอาจไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องที่สุด แต่โปรแกรมผมไม่มี Error ผมก็สบายใจละ
Date : 2014-01-02 09:54:03 By : arm8957

No. 5

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2014-01-02 09:54:03
ขอบคุณครับ

Date : 2014-01-02 10:28:33 By : apisitp

No. 6

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

ขอบคุณมากๆนะครับ ได้ความรู้มากๆ ขอบคุณครับใช้ได้และ

ประวัติการแก้ไข
2014-01-02 12:28:11
Date : 2014-01-02 12:18:10 By : bookbang

No. 7

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2014-01-02 12:33:44 By : mr.win

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2014-01-02 12:33:44
พอดีผมทำ ทั้ง 2 วิธี จากที่คุณ ( คนธรรมดา ไม่พิเศษ) มันก็ยังเป็นเหมือนเดิมอะครับแต่คราวนี้ขึ้นอีกแบบ นี้

Code (PHP)
Notice: Undefined index: Passlub in C:\xampp\htdocs\gta1\idgames.php on line 216

Notice: Undefined index: Passlub in C:\xampp\htdocs\gta1\idgames.php on line 220

แต่โค้ดทุกอย่างก็ทำงานปกตินะครับ ส่งลงฐานได้ปกติ

ตัวอย่าง

Y Y

Date : 2014-01-02 13:54:12 By : bookbang

No. 9

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : bookbang เมื่อวันที่ 2014-01-02 13:54:12

Passlub ระบบไม่รู้ตัวแปรตัวนี้

เพราะ ไม่ได้ประกาศตัวแปรเริ่มต้นออกมา

Date : 2014-01-02 14:14:19 By : bankkun73

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : bankkun73 เมื่อวันที่ 2014-01-02 14:14:19
ก็เขียนเอาไว้นะครับ งง T T

ประวัติการแก้ไข
2014-01-02 14:18:58
Date : 2014-01-02 14:17:15 By : bookbang

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,569 )
บทความ ( 2 )

Twitter Facebook Blogger

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : bookbang เมื่อวันที่ 2014-01-02 13:54:12
มีตัวแปร array ใช้ index ที่ไม่มีอยู่จริง
แนะนำให้ if(isset(${ชื่อตัวแปรตามบรรทัดที่บอก}['Passlub'])){ //ค่อยทำงานในนี้ } ก่อนใช้ครับ

Date : 2014-01-02 14:17:54 By : itpcc

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : itpcc เมื่อวันที่ 2014-01-02 14:17:54
ผมลองทำตาม คุณ itpcc แล้ว มัน เหลือบรรทัดเดียวแล้วอะครับคือ
Code (PHP)
Notice: Undefined index: Passlub in C:\xampp\htdocs\gta1\idgames.php on line 216
รุณากรอกข้อมูลให้ครบทุกช่อง

ผมลองแก้จาก
Code (PHP)
if ($_POST["Passlub"]=="" ) {
echo "กรุณากรอกข้อมูลให้ครบทุกช่อง";
exit();
}
in

มาเป็นแบบนี้
Code (PHP)
if(isset($_POST["Passlub"]) =="") {
exit();
}

ตัวอย่าง

Date : 2014-01-02 14:45:30 By : bookbang

No. 13

ขอขอบคุณสำหรับทุก คอมเม้นนะครับตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วโดยการ

สร้างหน้า Error.php ใหม่ และใส่
Code (PHP)
<?php
?>

และหน้าที่ต้องการใช้ผมก็ดึง error_reporting(E_ALL ^ E_NOTICE); จากหน้า มาใช้ ถ้าใส่ไปในหน้า นั้นตรงๆ มันก็ไม่หายไม่รู้ทำไม
เลยต้องไปใส่ไว้ ในหน้าที่สร้างใหม่ ชื่อ error.php แล้วดึง include "error.php"; มาใช้ -.-
Code (PHP)
<?php
include "in-sqlweb.php";
include "error.php";
?>

หายหมดเบยเรียกใช้ทุกหน้าขอบคุณคำแนะนำครับ
ตัวอย่าง
Date : 2014-01-02 15:07:40 By : bookbang

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : พอเปลี่ยน appserv มาเป็น xampp โค้ดขึ้น Eror เต็มไปหมดแต่ยังทำงานได้ ช่วยหน่อยครับผม

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่