Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากจะ count column ครับ ทำได้ไหมครับ PHP + MYSQL ครับ

อยากจะ count column ครับ ทำได้ไหมครับ PHP + MYSQL ครับ

Topic : 105762

โพสกระทู้ ( 5 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

อยากจะทำการ count column ครับ เช่น
exam table นะครับ
table a
Column จะมีดังนี้ครับ
field1 เก็บค่า 110
chk_field1 เก็บค่า Y
field2
chk_field2
field3 เก็บค่า 257
chk_field3
Status

โดยผมต้องการที่จะ select ค่า ออกมาโดยแยกเป็น2 ส่วนครับ คือ field1,field2,field3 กับ chk_field1 chk_field2 chk_field3
โดยอยาก count แล้ว ค่าที่ได้ จะมาจากค่าใน column ครับ ว่า หากมีค่าใน column ก็ count 1 หากไม่มีหรือเป็นค่าว่างก็ไม่ต้อง count ครับ
แล้วเอามาเทียบกันครับ ว่า ค่าที่ได้ count แล้วเท่ากันหรือไม่ จะได้ Update ตรง Status ครับ หากเท่ากัน Status ก็เป็น Y ถ้าไม่เท่ากัน ก็เป็น N
ประมานนี้ครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีตัวอย่างคำสั่งหรือไม่ครับ

Tag : PHP, MySQL

ประวัติการแก้ไข
2014-02-12 16:07:04
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-02-12 16:05:06 By : watchara.p View : 1319 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ลองดู mysql_num_fields ครับ

Code (PHP)
<?php
$result = mysql_query("SELECT id,email FROM people WHERE id = '42'");
if (!$result) {
    echo 'Could not run query: ' . mysql_error();
    exit;
}

/* returns 2 because id,email === two fields */
echo mysql_num_fields($result);
?>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-02-13 08:45:11 By : mr.win

No. 2

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ผมลองดูแล้วครับ ทั้ง mysql_num_fields และ mysql_numfields ค่าที่ได้ จะเหมือนกันครับ

$result = mysql_query("SELECT id,email FROM people WHERE id = '42'");
echo mysql_num_fields($result); จะเท่ากับ 2 ครับ ถึงแม้ว่าในช่องของ email จะเป็นค่าว่างก็ตามครับ

พอจะมีวิธีอื่น หรือ แนวทางอื่นไหมครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-02-13 09:29:37 By : watchara.p

No. 3

โพสกระทู้ ( 738 )

ไม่เคยทำแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมลองเขียนแบบนี้มาให้ครับ ลองเอาไปเป็นแนวทางครับ

Code (PHP)
<?php

$result = mysql_query("SELECT * FROM table_a");

while($row=mysql_fetch_array($result)) {

If(!empty($row['field1'])&&!empty($row['field2'])&&!empty($row['field3'])&&!empty($row['chk_field1'])&&!empty($row['chk_field2'])&&!empty($row['chk_field3'])) {
$up_status = "Y";
} else {
$up_status = "N";
}

mysql_query("UPDATE table_a SET status='".$up_status."' WHERE id='".$row['id']."'");

}

?>

ติดตรงไหน โพสต์ถามต่อคับ จะได้ช่วยแก้ไขครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-02-13 23:51:22
Date : 2014-02-13 15:44:54 By : tomrambo

No. 4

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
Date : 2014-02-14 12:10:39 By : watchara.p

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากจะ count column ครับ ทำได้ไหมครับ PHP + MYSQL ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่