Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ต้องการทำระบบลานจอดรถครับ แนะแนวทางเขียนที ตอนนี้ ไม่สามารถนึกออกเลยว่าต้องทำยังไง

ต้องการทำระบบลานจอดรถครับ แนะแนวทางเขียนที ตอนนี้ ไม่สามารถนึกออกเลยว่าต้องทำยังไง

Topic : 108618

โพสกระทู้ ( 1,150 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

หน้า output ต้องแสดงข้อมูลออกมาดังนี้อะครับ

------------------------------------------------------

A1 B1 C1 D1 E1
A2 B2 C2 D2 E2
..
..
..
..
A60 B60 C60 D60 E60

-------------------------------------------------------------

โดยจำนวนแถว A ->>> สามารถเพิ่มได้
และ จำนวน 1-60 สามารถปรับเปลี่ยนได้

แล้วนำมา match ดังข้อมูลใน DB

index 1 , Zone A1 , CAR : กทม-12345

match แล้วให้ แสดงดังนี้

------------------------------------------------------

กทม-12345 B1 C1 D1 E1
A2 B2 C2 D2 E2
..
..
..
..
A60 B60 C60 D60 E60

-------------------------------------------------------------

รบกวนเสนอแนะ แนวทางทีครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-05-24 15:16:47 By : progamer2000 View : 2074 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ทำภาพประกอบหน่อยก็ดีครับ จะได้เข้าใจง่าย ๆ หน่อยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-05-26 09:09:43 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ลองออกแบบระบบคร่าวๆดูก่อนครับ ออกแบบฟอร์ม input ข้อมูล ออกแบบฐานข้อมูลและความสัมพันธ์ จากนั้นค่อยมาทำพวกลูกเล่นในการเพิ่มข้อมูลครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-05-26 09:31:14 By : Manussawin

No. 3

โพสกระทู้ ( 335 )

Facebook

ไม่เคยทำ แต่น่าสนใจแฮะ

จริงๆ ล้อคจอดรถมัน fix ไว้ไม่ใช่หรอครับ ต้องการเพิ่มเพราะอะไรอ่ะครับ หรือจะให้ใช้ได้หลายที่จอด
เพราะถ้าfixได้นี่ ระบบก็จะไม่ซํบซ้อนเท่าไหร่นะครับ เรากำหนดที่จอดไว้เลย A1-A2 .... An
ถ้าที่จอดไหนว่าง เราก็ปริ้นบัตรจอดรถ พร้อมกับเลขที่ช่องจอดรถ(ที่เราเลือกไว้)ลงไปในบัตร แล้วให้เค้าไปจอด
สถานะช่องนั้นก็ให้เปลี่ยนเป็น "ไม่ว่าง"

พอรถออก
แล้วใช้หลักการเล่นกับ time เอา เวลาคิดเงินก็คิดในหน้าของ output ตอนที่รถออก ก็นำมาคิวรี่เวลาแล้วคำนวนเวลา-ราคาในหน้านั้นเลย
พร้อมทั้งนำเลขทะเบียนที่เราคีย์ไว้ ซึ่งมันจะเป็นตัวอ้างอิง นำไป update ช่องจอดนั้นให้เป็น "ว่าง" เหมือนเดิม

ที่ว่าถ้าช่องจอดรถฟิกได้ว่ามีกี่ช่องจอด เพราะถ้ากำหนดไว้แล้ว เราสามารถทำเป็น interface แสดงช่องจอดได้เลยว่าลูกค้าต้องการช่องไหน ดูได้ด้วยว่าช่องไหนว่างไม่ว่าง
///
ถ้าไม่สนใจเรื่องสถานะว่างไม่ว่าง ก็ตัด Tb ช่องจอด ออกไปได้เลย

(อันนี้ความคิดผมล้วนๆนะ ไม่ได้อ้างอิงของคุณเลย เพราะผมอ่านไม่เข้าใจอ่ะ )
Date : 2014-05-26 09:40:16 By : benzsara

No. 4

โพสกระทู้ ( 89 )

ระบบนี้ง่ายมากๆ ไม่กี่วันก็เสร็จ
จะเอาไปเป็นโปรเจกจบ ลองถาม คณะกรรมการสอบดูก่อนหรือหารือกับที่ปรึกษาก่อนนะครับ อาจส่งหัวข้อไม่ผ่าน
Date : 2014-05-26 10:10:26 By : Art-B

No. 5

โพสกระทู้ ( 335 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : Art-B เมื่อวันที่ 2014-05-26 10:10:26
รายละเอียดของการตอบ ::
เอ ผมว่าก็พอได้นะครับ insert ป้าย ทบ.รถเข้าไป ว่าจอดช่องไหน เปลี่ยนสถานะของช่องนั้นเป็นไม่ว่าง พอออกมาก็ select เลขทะเบียนนั้น พร้อมกับคิดเวลา คิดเงิน แล้วเปลี่ยนสถานะช่องจอดรถเป็นว่าง ก็พอได้นะ (ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามีintertface ลานจอดด้วยก็จะดีมาก)

// แต่อีกเรื่องที่จะส่งหัวข้อไม่ผ่าน น่าจะเหตุผลเพราะว่า ทำกันเยอะแล้ว อะไรแบบนี้ ซึ่งถ้าเราหาจุดที่เราแตกต่าง-โดดเด่นต่างจากระบบทั่วไปได้ ก็น่าจะผ่านนะ (อย่างที่ผมบอก เช่น ทัชสกรีนเลือกช่องจอด เหมือนเลือกที่นั่งในโรงหนังอ่ะ)
Date : 2014-05-26 10:27:01 By : benzsara

No. 6

Facebook

ตัวอย่างเป็นแบบนี้ครับ

สุดท้ายส่งมาเป็น json เพื่อใส่ค่าใน ตารางอะครับ

zone park

ประวัติการแก้ไข
2014-05-26 11:24:08
Date : 2014-05-26 11:22:32 By : progamer2000

No. 7

Facebook

ไม่ใช่โปรเจคจบอะครับ แฮะๆ

ข้อมูล แถวที่จอดรถ สามารถตั้งค่าได้ เช่น วันนี้ มี A1 - 50 / E1 - E50 อนาคตอาจจะมีเพิ่มเป็น E60 ก็เซตได้เลย

ข้อมูลจะ query ส่งมาเป็น json สำหรับใส่ค่าใน Grid

หน้าแสดงผล ใช้ Extjs อะครับ
Date : 2014-05-26 11:28:38 By : progamer2000

No. 8

ถ้านำมาใช้งานจริงๆ
นั้นแสดงว่า รถทุกคันที่อยู่ ณ ลานจอดนี้หรืออาคารจอดรถนี้ ต้อง Fix ป้ายทะเบียนเลยช่ายไหม ว่าอยู่ (จอดในช่อง) หรือไม่อยู่ (ไม่ได้อยู่ในลานจอด) แล้วแสดงว่า ต้องมีคนไปเดินสำรวจว่า ป้ายทะเบียนรถคันนี้ จอดอยู่ช่องไหน ทุกๆ 1 นาที หรือกี่นาที เพื่อนำข้อมูลมาอัพเดพเข้าระบบ

หรือ จะเป็นแบบ ใครจะเข้าจอด ช่องไหน ก่อนเข้าอาคารจอดรถ หรือ ลานจอดรถ ต้องเปิดกระจกลงมากดเลือกที่จอดที่ต้องการเอง แล้วขับรถวนไปจอดที่ช่องที่เลือกไว้ ก่อนเข้ามาลานจอด
Date : 2014-05-26 11:37:37 By : Art-B

No. 9

Facebook

ไม่ Fix ป้ายครับ
ทีมงานจะจดทะเบียนรถมาให้ ละระบุ zone ว่า zone ไหน

จะมีระบบ ใส่ข้อมุลรถ ละ ใส่ โซนจอด

หน้าแสดงข้อมุลก็ดึงมาแสดง

แต่ข้อมูลต้องส่งมาแสดงใน รูปแบบ json ครับผม
Date : 2014-05-26 11:41:46 By : progamer2000

No. 10

ตัดปัญหา json ออก ไม่ใช่ประเด็นเรื่องยาก หรือสำคัญอะไรกับระบบ

เพียงแต่ตอนนี้ ต้องคิดกระบวนการภาพรวมของระบบ และแตกฟังก์ชั่นการทำงานออกมาให้ ดูก่อนว่า ทำงานอย่างไร แล้วพวกเพื่อนๆในบอร์ดจะช่วยได้
Date : 2014-05-26 11:46:12 By : Art-B

No. 11

โพสกระทู้ ( 172 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : Art-B เมื่อวันที่ 2014-05-26 11:46:12
รายละเอียดของการตอบ ::
ใช่คับ ลองบอกกระบวนการตั้งแต่ขับรถเข้ามาว่าจะต้องทำยังไงถึงจะจอดรถได้เเละข้อมูลต้องอัพเดทตลอดเวลา

Date : 2014-05-26 11:50:52 By : maojunghi

No. 12

Facebook

การทำงานมี 2 ขั้นตอนครับ

ทีมงาน1 จดทะเบียนป้าย + จุดจอดรถ

กทม-1234 zone A1

ทีมงาน2 กรอกข้อมูลลงระบบ

การแสดงผล ที่ต้องการ เป็น json

โดยกำหนด ค่าสูงสุดของระบบ เช่น B10

ระบบจะต้อง gen A1-A10 , B1-B10 ออกมา

เรียงเป็นแถว รูปแบบประมาณนี้

{"data":[
{"A":"กง 8845[ชลบุรี]","B":"14-6722[กทม]","C":"10-1360[ยะลา]","D":"D1","E":"E1"},
{"A":"A2","B":"ฎต 5712[กทม]","C":"กง 3283[]","D":"D2","E":"E2"},
{"A":"A3","B":"ฎป 5472[กทม]","C":"ผข 4737[]","D":"D3","E":"E3"},
{"A":"กง 5468[ชุมพร]","B":"15-3080[]","C":"ชล 3159[กทม]","D":"D4","E":"E4"}
]};

ที่อยากได้ตอนนี้คือ ฟังชั่นการ ทำให้ ข้อมูลออกมาเป็นแบบนี้อะครับ
Date : 2014-05-26 11:59:03 By : progamer2000

No. 13

1.กำหนด MAX แต่ละโซนก่อนว่าค่าสูงสุดคืออะไร
2.ลองออกแบบ DB มาให้ดูหน่อยครับ ว่า จขกท. มีความต้องการหรือจะเก็บข้อมูลอะไรเพิ่มเติมหรือไม่

ถ้าว่างผมจะเอาไฟล์หรือฐานข้อมูลที่ จขกท. มารันแล้วเขียนโค้ดส่งให้

เพราะมองความต้องการของ จขกท. ออก แล้วระบบที่ทำนี้เป็นแค่บทเรียน หรือการบ้านส่งอาจารย์ช่ายไหม เพราะมองๆแล้วระบบนี้ยังมีประโยชน์น้อยที่จะนำไปใช้งานจริง
Date : 2014-05-26 12:29:40 By : Art-B

No. 14

Facebook

Max แต่ละ Zone จะเท่ากันหมดครับ

เช่น มีคอลัมจอด A - E
แถวจอด จะ fix เท่ากันหมด เช่นกำหนด 20 A - E ก็จะมี แถว 1-20 เท่ากันหมดครับ

------------------------------

DB มีข้อมูล 3 ฟิว

a_index
a_reg - เก็บป้ายทะเบียนรถ
a_zone - zone ที่จอด

---------------
DB Zone

a_max = จำนวน คอลัมและแถวที่กำหนด

โดยถ้ากำหนดใน db ว่า B10

เวลาเอาไปทำงานระบบต้องรัน A1 A2 A3 ... A10 , B1 B2 ... B10 อัตโนมัติ

ขอบคุณครับ

--------------
นำไปใช้งานคือ หน้าต่างแสดงว่า รถคันนี้จอดอยู่ตรง zone ไหน เท่านั้นเองครับ

เหมือนเป็นแผนที่ จุดๆ ให้ผู้ใช้งานดูเฉยๆ

การเปลี่ยนแปลงข้อมูลจอด จะเปลี่ยนแปลงจากเจ้าหน้าที่กดแก้ไข เท่านั้น

2014-05-26 14:34:43
Date : 2014-05-26 14:33:37 By : progamer2000

No. 15

ขออีเมล์ติดต่อด้วยครับ

ส่งมาทาง ข้อความส่วนตัว PM ก็ได้ครับ

2014-05-26 15:54:40
Date : 2014-05-26 15:53:55 By : Art-B

No. 16

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

- อาจจะมาช้า แต่ลอง search ดีดี จะมีระบบคล้าย ๆ กัน คือ ระบบจองโรงหนัง หรือ
- ถ้ามองลานจอดรถเป็นห้องของโรงแรม ก็น่าจะเทียบเคียงได้นะ... จินตนาการต้องมาก่อน
Date : 2014-05-26 16:59:49 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ต้องการทำระบบลานจอดรถครับ แนะแนวทางเขียนที ตอนนี้ ไม่สามารถนึกออกเลยว่าต้องทำยังไง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่