Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากทราบ ว่า แบบนี้ควรทำยังไงอะครับ ในdropbown ไม่ให้แสดงชื่อซ้ำหลังจากให้งานสัปดาห์นั้นแล้ว

อยากทราบ ว่า แบบนี้ควรทำยังไงอะครับ ในdropbown ไม่ให้แสดงชื่อซ้ำหลังจากให้งานสัปดาห์นั้นแล้ว

Topic : 109006

โพสกระทู้ ( 192 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

มีคนบอกผมมา ว่าให้ table ที่ดึงรายชื่อ นักศึกษา สมมุติชื่อ student เพิ่ม field status default = 0 ส่วนผมทำแล้วครับ แต่ งง ตรงต่อมาอะครับ รบกวนช่วยที่ครับ ว่าใน ไฟล์ php นี้ควรเพิ่มอะไรบ่าง หรือว่าต้องสร้างไฟล์ใหม่ครับ

ถ้ามีการเลือก จาก dropdown > สั่ง insert ใน table assing เสร็จแล้ว

สั่ง update table student > status = 1

หน้าที่ query dropdown จาก student สั่ง ตรวจสอบ where status = 0 มาแสดงอย่างเดียว

ควรทำยังไง จาก โค้ดเดิมอะครับCode (PHP)
<?php

$con=mysqli_connect("localhost","root","","ae2de");

// Check connection
if (mysqli_connect_errno($con))
{
  echo "Failed to connect to MySQL: " . 	mysqli_connect_error();
}

mysql_query("SET NAMES UTF8");

function utf8_urldecode($str) {
        return html_entity_decode(preg_replace("/%u([0-9a-f]{3,4})/i", "&#x\\1;", urldecode($str)), null, '');

}

$teacher_id=$_POST["TC"];
$student_id=$_POST["Student"];
$work_id=$_POST["week"];

$result = mysqli_query($con,"INSERT INTO assing  VALUES ('','$teacher_id', '$student_id', '$work_id',NULL ,'' ,'',NULL,'')");

echo "Sign up Complete..**  ". $student_id;

mysqli_close($con);

?>

Tag : PHP, MySQL, JavaScript, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-06-08 15:20:19 By : Poae View : 654 Reply : 5

No. 1

Facebook

ช่วยกระผมที่ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-08 16:51:15 By : Poae

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,666 )

อ่านแล้วงง งงผมจับใจความจากบรรทัดนี้นะครับ
สั่ง insert ใน table assing เสร็จแล้ว สั่ง update table student > status = 1

บรรทัดที่ 29 - 31 ระบุไว้แบบข้างล่างน่าจะเป็นการ INSERT เข้าตาราง assing ไช่ไหมครับ
$result = mysqli_query($con,"INSERT INTO assing VALUES ('','$teacher_id', '$student_id', '$work_id',NULL ,'' ,'',NULL,'')"); echo "Sign up Complete..** ". $student_id;

เหลือแค่สั่งอัพเดตตาราง student ให้เท่ากับ 1 ดังนั้นใส่ตรงนี้

Code (PHP)
$result = mysqli_query($con,"INSERT INTO assing  VALUES ('','$teacher_id', '$student_id', '$work_id',NULL ,'' ,'',NULL,'')");
//ใส่โค้ด Upddate ตรงนี้เหละ แต่WHERE อะไรไม่รู้นะ จขกท.ไม่ได้บอกว่าแก้ของอะไร
// Code update . . . . . . .. 
echo "Sign up Complete..**  ". $student_id;

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-08 17:24:26 By : meannerss

No. 3

Facebook

ใช่ครับ พี่@meannerss อบถูกครับ ที่ผมจะทำก็คือ เมือเวลา ผมเลือกสัปดาห์และในแต่ละสัปดาห์จะมีหนักศึกษาหลายคนใช่ไหมครับ ถ้า สมมุติว่าผมเลือกมอบหมายงานให้กับ นศในสัปดาห์ที่ 1 แล้ว ผมควรทำยังไงอะครับให้มันไม่แสดงซ้ำในสัปดาห์ที่ 1 แบบ ว่า dropdown ในรายขื่อให้มันหายไปอะครับ ตามรูปนี้อะครับ
ตามรูปนี้อะครับ
ก็แบบที่พี่บอก ว่า update แต่ผมคิดไม่ออกอะครับ ว่าจะเขียนยังไงให้สมบูรณ์ ขอบคุณครับ
Date : 2014-06-08 22:32:25 By : Poae

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ต้องปรับ 2 ที่

1. ส่วน UPDATE : (โค้ดตามที่บอกไว้ด้วนบน)
Code (PHP)
//ใส่โค้ด Upddate ตรงนี้เหละ แต่WHERE อะไรไม่รู้นะ จขกท.ไม่ได้บอกว่าแก้ของอะไร
// Code update STATUS ของคนที่เลือกเป็น 1
// ลักษณะประมาณ UPDATE ตาราง SET status='1'  WHERE ชื่อฟิลที่เก็บID ='IDของนักเรียนที่เลือกมา'

2. ส่วนโชว์ในลิสรายการรูปโทรศัพบนเนี่ย เพิ่ม WHERE status = 1 เข้าไปด้วยไม่เช่นนั้นการกระทำในส่วนแรกจะไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น
Date : 2014-06-08 22:57:27 By : meannerss

No. 5

Facebook

ขอบคุณครับพี่ ผมทำแล้วครับมันได้แต่ใน ช่อง dropdown มันไม่ยอมหายอะครับชื่อ อะ
Date : 2014-06-09 01:31:04 By : Poae

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากทราบ ว่า แบบนี้ควรทำยังไงอะครับ ในdropbown ไม่ให้แสดงชื่อซ้ำหลังจากให้งานสัปดาห์นั้นแล้ว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่