Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > จะเก็บรูปสองรูปลงในฟิวส์ สามารถทำได้หรือไม่คะ ขอคำแนะนำหน่อยคะ

จะเก็บรูปสองรูปลงในฟิวส์ สามารถทำได้หรือไม่คะ ขอคำแนะนำหน่อยคะ

Topic : 109238

โพสกระทู้ ( 314 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

อยากถามว่า จะเก็บรูป สองรูปลงฟิวส์ คนละฟิวส์ได้ไหมคะ เช่น ชื่อรูป รูปที่ 1 รูปที่ 2 สามารถเก็บแบบนี้ได้ไหมคะ คือตอนนี้เขียนแบบนี้คะ
ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขที่ไหนคะ ฟิวล์แรกชื่อfilename ฟิวส์ที่สอง picที่เก็บรูป แนะนำหน่อยนะคะ

Code (PHP)
if($_POST['action']=="insert"){
		if($_FILES["file"]["name"]!=""){
					move_uploaded_file($_FILES["file"]["tmp_name"],"filehair/" . $_FILES["file"]["name"]);
					$file=basename($_FILES["file"]["name"]);
		}else{
		$file='';
		}

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-06-17 09:26:57 By : NToo View : 1108 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,843 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

ต้องแยก ตารางเก็บรูปต่างหากน่ะครับ
เก็บแค่ id สินค้า และรูปแบบ 1:m
เช่น สร้างสินค้า AA มี id=5
เราต้องเอารูปไป insert ลง ตารางเก็บรูป
ใส่ id สินค้า คู่กับ ชื่อรูป
** ถ้ามี 5 รูป ก็จะได้ 5 records
เวลาเอามาแสดง ก็ส่ง id สินค้า select รูปออกมา

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-17 09:32:28 By : mangkunzo

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : mangkunzo เมื่อวันที่ 2014-06-17 09:32:28
รายละเอียดของการตอบ ::
ถ้าจะเก็บในตารางเดียวกันแต่ละฟิวส์สามารถทำได้ไหมคะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-17 09:42:43 By : NToo

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,843 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

ทำได้ แต่ไม่ normalize และไม่แนะนำครับ ควรแยกออกไปจะดีกว่า...เผื่อกรณีอยากใส่หลายๆรูป
Date : 2014-06-17 11:20:22 By : mangkunzo

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : mangkunzo เมื่อวันที่ 2014-06-17 11:20:22
รายละเอียดของการตอบ ::
พอมีตัวอย่างไหมคะ จะนำมาประยุกตืและศึกษาด้วยคะ

Date : 2014-06-17 11:23:25 By : NToo

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,666 )

เรื่องการสร้างอัลบัมรูปนี่ง่ายมาก ออกแบบฐานข้อมูลดีดีก็เสร็จแล้วครับ ควรแยกเป็น2ตารางครับ ฟิลหลักๆก็มีเท่านี้ครับ
ตารางแรกเก็บชื่ออัลบัล
album_id (PK auto_increment)
album_name //ชื่ออัลบัม
album_detail //คำอธิบายของอัลบัม
.
.
.
อื่นๆเช่น วันที่สร้างอัลบัม ผู้สร้าง ฯลฯ

ตารางสองเก็บข้อมูลรูปภาพ
id(PK auto_increment)
album_id // สังกัดอัลบัมใด ref มาจากตารางข้างบน
img_name // ชื่อรูปภาพ เช่น xxx.jpg
img_detail รายละเอียดของรูปนี้(ถ้ามี)
.
.
อื่นๆเช่น วันที่อัปโหลดรูปนี้ จำนวนเข้าชมรูปภาพนี้ ฯลฯ
Date : 2014-06-17 11:47:52 By : meannerss

No. 6

โพสกระทู้ ( 9,542 )
บทความ ( 2 )

ถ้า mysql เราสามารถสร้าง ฟีลด์ เก็บรูปภาพ โดยมี type เป็น Blob
จะมี กี่ Blob ก็ได้ครับ เพราะ mysql จะแยกเก็บให้ต่างหากอยู่แล้วครับ
สมมติเราสร้างฟีลด์เก็บรูปภาพ ชื่อ pic

Code (PHP)
if($_POST['action']=="insert"){
if($_FILES["file"]["name"]!=""){

$stream_pic=file_get_content($_FILES["file"]["tmp_name"]); // อ่านไฟล์มาเก็บในตัวแปร $stream_pic
$pic_2_hex=bin2hex($stream_pic); // แปลง binary เป็น hexa
$qr='insert into table set pic=0x'.$pic_2_hex;  

}

เป็นตัวอย่างนำรูปภาพเข้า database สำหรับฟีลด์เดียวครับ สำหรับ ฟีลด์อื่นๆ คิดว่าคงจะประยุกต์ใช้ได้นะครับ

ที่นี้ที่มีการแนะนะให้แยก เพราะมันสดวกในการเรียกใช้ครับ
ถ้าเก็บ หลายฟีลด์ เราสามารถเรียกโดยใช้ * ได้ แต่ บังเอิญมี ฟีลด์ใหญ่ๆ อย่างรูปภาพเข้ามา
การเรียกด้วย * มันก็จะส่งภาพมาให้เราด้วย ซึ่งมันเปลืองเวลาการทำงาน ถ้าเราไม่ต้องการ แสดงรูปภาพ
เราต้องเขียนชื่อฟีลด์ทุกฟีลด์เพื่อเรียกข้อมูล มันช้าและเสียเวลาครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-06-17 12:23:54
Date : 2014-06-17 12:18:56 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : จะเก็บรูปสองรูปลงในฟิวส์ สามารถทำได้หรือไม่คะ ขอคำแนะนำหน่อยคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่