Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมเขียนระบบรับส่งเอกสารภายในไว้ ที่ทำงานจะซื้อคอมให้เป็น sv 1 เครื่อง ผมต้องดูแลอะไรยังไงครับ

ผมเขียนระบบรับส่งเอกสารภายในไว้ ที่ทำงานจะซื้อคอมให้เป็น sv 1 เครื่อง ผมต้องดูแลอะไรยังไงครับ

Topic : 109471

โพสกระทู้ ( 335 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ผมใช้ php-mysql ทำขึ้นครับ เป็นระบบรับส่งเอกสารราชการ เป็นอินทราเน็ตครับ แล้วที่ทำงานจะออกคอมทำเป็นเซิฟให้ผมดูแล

แต่ตอนนี้ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ครับ รู้แต่แค่ว่า เครื่องผมลง appserv แล้วให้เครื่องอื่นในวงแลนเข้ามาได้โดยการพิมพ์ ip เครื่องผม /ด้วยชื่อโปรเจท ก็จะสามารถเข้างานผมได้

วงแลนนี้เป็นวงใหญ่ครับ ที่ผมอยากทราบก็คือ

1. ได้ sv มาแล้วผมต้องทำอย่างไรกับมันครับ ลงวินโดว์ 7 ธรรมดา แล้วก็ลง appsevr โดยจาก localhost อาจเปลี่ยนให้เป็น ชื่อองค์กรผม ถ้าเป็นแบบนี้ได้ไหมครับ

2. ถ้าทำจะทำแบบข้างบน มันจะมีปัญหาในการส่งไฟล์ข้อมูลอะไรหรือเปล่าครับ เพราะวันนี้พรีเซนต์ความคืบหน้างาน อยู่ดีๆมันก็ขึ้น is marked as crashed and should be repaired ซึ่งต้องแก้ปัญหาโดยการไป รีแพร์ฐานข้อมูล ไม่ทราบว่าเป็นเพราะการส่งข้อมูลอะไรพวกนี้มีปัญหาหรือเปล่า หรือเป็นแค่ว่า ผมก้อป ฐานข้อมูลจาก เฟตไดร์มาทับ

3. ถ้าทำได้จริงๆ วันวันนึงผมต้องทำอะไรกับมันบ้างครับในการดูแล แบคอัพ 3-7 วันต่อครั้ง และแบคอัพวิธีไหนครับไรท์ โฟเดอร์appservใส่ cd หรือ เก็บใน system restore

ขอบคุณมากครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, jQuery, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-06-25 14:19:11 By : benzsara View : 1357 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,666 )

เปลี่ยนชื่อเรียกนี่ต้องไปตั้ง DNS ในเราเตอร์/ไฟวอร์(ถ้ามี) ด้วยนะครับไม่งั้นเครื่องอื่นไม่รู้เรื่อง

เช่น เอาฮาๆ เราจะแกล้งคนอื่นๆ เราไปตั้ง DNS ของ FACEBOOK.COM ให้ยิงมาที่เครื่องเราสมมุติ 192.168.1.222/AV-18PLUS
ต่อไปใครก็ตามที่อยู่ในวง lan นี้ พิมพ์ FACEBOOK.COM ก็จะยิงเข้ามาที่ localhost/AV-18PLUS ของเครื่องเรา 5 5 5

ประวัติการแก้ไข
2014-06-25 14:32:55
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-25 14:32:20 By : meannerss

No. 2

Facebook

เออหว่ะ ผมเข้าใจผิด 555 งั้นให้user เรียกระบบขึ้นมาจาก ip ก็ได้ อิอิ รอท่านอื่นในเรื่องของการดูแลครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-25 15:18:28 By : benzsara

No. 3

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เครื่อง Server เลยใช่ไม๊ครับ หรือ PC มาทำเป็น Server

ผมแนะนำให้ลง Linux ดีกว่าครับ
Ubuntu ก็ได้ ง่ายดี

โหลดตัวที่เป็นเวอร์ชั่น server ไม่ต้องมี GUI ใช้แบบดำ ๆ ไปเลย

หรือจะใช้ Vmware ESXi ก็ได้ครับ ถ้า SV สเป็คแรง ๆ HDD เยอะ ๆ

ส่วนแลนวงใหญ่ที่ว่า ถ้ากลัว INPUT OUTPUT ไม่ทันกันก็ทำ Network Boanding รวมการ์ดมันเลย
เพราะ sv ส่วนใหญ่น่าจะใ้ห้ Gigabit lan หลายพอร์ตอยู่

แต่ถ้าลง Linux ผมเกรงว่าท่านจะได้แก้โค้ดบานเลย เพราะเขียนผ่าน Appserv มันจะรันใน php เวอร์ชั่นใหม่ ๆ ไม่ค่อยได้
สอบถามได้ครับ ถ้าคอนฟิกไม่ได้ ก็หลังไมค์ได้ครับผม.

การดูแล

เมื่อทำการติดตั้งเสร็จก็ปล่อยมันทำงานไปครับ ไม่ต้องยุ่งกะมันมาก.
หมั่น update software มันสักอาทิตย์ละครั้งก็ได้ถ้ามันยังใช้งานได้
ถ้าใช้ไม่ได้ก็มานั่งดูว่ามันเป็นปัญหาตรงใหนครับ. เพราะส่วนมาก linux มันจะนิ่งกว่า windows ครับ
Date : 2014-06-25 20:51:18 By : deawx

No. 4

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ไม่ต้องกลัวครับ lan วงใหญ่ intranet อย่างมาก ก็ 254 node เอ้า ให้ 2 วงเลยก็ได้ 500 node
เขาตั้ง server internet กันเป็น 1000 node อย่างต่ำครับ

และก็ไม่ต้องกลัวว่าเครื่องไม่แรง เครื่องรุ่นเก่า 10 กว่าปีเขายังเป็น server กันได้ ยังไม่เปลี่ยนเลยครับ
อาจจะ ขยาย harddisk เปลี่ยน power supply กันบ้างเท่านั้น ซื้อของใหม่ตอนนี้ ถ้ายังกลัวอยู่ก็อย่าตั้งเลยครับ 55555

และการตั้งชื่อ Server แทน localhost ทำไปทำไมครับ
เพราะ localhost มันใช้เฉพาะเครื่องเรา เท่านั้นที่จะใช้คำว่า localhost

ส่วนเครื่องอื่นๆ ที่จะ ติดต่อเข้ามา เขาใช้ IP ของเครื่องเรา หรือชื่อเครื่องของเราอยู่แล้วครับ
เขาไม่มีโอกาสใช้ คำว่า localhost ครับ
Date : 2014-06-25 21:56:26 By : Chaidhanan

No. 5

ลืมไปอีกอย่างครับ สำหรับการ เมนเทนฯ ก็หา harddisk external มาแบ็คอัพข้อมูล กันเดือนละครั้งก็ได้ครับ
แต่หลังจาก 2 ปีไปแล้วนะครับ เครื่องใหม่ซิ่งๆ ก็ปล่อยมัน ชิวๆ ไปก่อนครับ
Date : 2014-06-25 21:58:34 By : Chaidhanan

No. 6

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ถ้า sv เป็น linux นี่ตั้ง cron ทำ rsync ไปไว้อัตโนมัติได้เลยนะครับ ถ้าเป็น windows ก็จะมีพวกโปรแกรม sync ต่าง ๆ ให้ใช้ ก็ใช้ได้เหมือนกันครับผม หรือ cronjob อะไรที่เขาว่าน่ะครับ
Date : 2014-06-26 08:32:58 By : deawx

No. 7

Facebook

ขอเลือกดังนี้นะครั

เป็นคอมพิวเตอร์ pc ธรรมดาครับ hdd 1 tb แรม8 i7 พอได้ไหมครับ ใช้ windows 7 os นะครับ

ขอถามต่อดังนี้ครับ

หมั่น update software มันสักอาทิตย์ละครั้งก็ได้ถ้ามันยังใช้งานได้
-update นี่คือ อัพ os หรือซอฟแวร์ตัวไหนครับ

-วงแลนใหญ่ครับ แต่การเข้าถึงข้อมูล และการส่งผ่านข้อมูล การจราจรไม่ชุกชุมแน่ครับ เพราะเป็นเพียงแค่เอกสาร ดังนั้นถ้าผมใช้ appsevr ก็ไม่จำเป็นต้องเซตอะไรเพิ่มใช่ไหมครับ

ส่วนแลนวงใหญ่ที่ว่า ถ้ากลัว INPUT OUTPUT ไม่ทันกันก็ทำ Network Boanding รวมการ์ดมันเลย
- ถ้าผมใช้เป็น pc ขั้นตอนนี้ต้องทำไหมครับ หรือไม่ต้องแล้ว

ขอบพระคุณครับ
Date : 2014-06-26 08:49:10 By : benzsara

No. 8

เอาเป็นว่า เปลี่ยน appserv เป็น wamp หรือ xamp ดีกว่าไหมครับ น่าจะทันสมัยกว่าครับ
appserv เขาเลิกพัฒนาไปแล้วครับ ปีไหนจำไม่ได้แล้วครับ php และ mysql ยังเป็น เวอร์ชั่นเก่าอยู่ครับ

อย่างอื่นก็ไม่ต้องกลัวครับ
Date : 2014-06-26 09:29:36 By : Chaidhanan

No. 9

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

เป็นคอมพิวเตอร์ pc ธรรมดาครับ hdd 1 tb แรม8 i7 พอได้ไหมครับ ใช้ windows 7 os นะครับ

ขอถามต่อดังนี้ครับ

-update นี่คือ อัพ os หรือซอฟแวร์ตัวไหนครับ
software ครับ

-วงแลนใหญ่ครับ แต่การเข้าถึงข้อมูล และการส่งผ่านข้อมูล การจราจรไม่ชุกชุมแน่ครับ เพราะเป็นเพียงแค่เอกสาร ดังนั้นถ้าผมใช้ appsevr ก็ไม่จำเป็นต้องเซตอะไรเพิ่มใช่ไหมครับ
ผมว่าถ้าไม่รีบร้อนอะไรมากเปลี่ยนเป็น xampp แล้วแก้ CODE อีกนิดหน่อยก็น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ เหตุผลที่แนะนำ xampp เพราะ appserv หยุดการพัฒนามานานแล้วครับ

- ถ้าผมใช้เป็น pc ขั้นตอนนี้ต้องทำไหมครับ หรือไม่ต้องแล้ว
ส่วนตัวคิดว่าถ้า INPUT OUTPUT ไม่เยอะมากก็ไม่ต้องทำก็ได้ครับ

ขอแชร์ประสบการณ์
ส่วนตัวเคยทำทำ sv ด้วย pc มาเหมือนกันครับ
Spec HW :
HDD : 500GB
CPU : Pen4
RAM : 2GB
Spec SW :
Webser : Apache2.4
PHP : PHP5.3.28
Database : MySQL5.5.37
ข้อมูลทั่วไป :
User : 30-40 ใช้งานระบบครับ
ระบบงาน : เป็นโปรแกรมใช้ภายในสำนักงาน
SV ทำงานวัน 07.00 - 23.59 /วัน(อาทิตย์ไม่ได้เปิด)
Backup database (ทำเองทุกวัน เพราะเขียน shell script ไม่เป็น 555+)
เปิดเครื่องเองทุกเช้า(ระบบจะทำงาน auto แค่กดเปิดเครื่อง)
ตั้ง cronjob :
Update virus
Scan virus
shutdown 23:59 (00:00 มักจะมีปัญหาก็เลยเลือก 23:59)

SV ทำงานมา 2 ปีก็ไม่งอแงครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-06-26 10:05:42
Date : 2014-06-26 10:04:00 By : geidtiphong

No. 10

Facebook

ครับผม ถ้าใช้ xampp จะต้องแก้โค้ดในส่วนไหนบ้างครับ เศร้าเลย
Date : 2014-06-26 10:17:44 By : benzsara

No. 11

ผมว่าไม่ต้องแก้ครับ เพราะส่วนใหญ่ ของเก่านำมาใช้กับของใหม่กว่าได้ครับ
ส่่วนการ transfer database ก็ export ออกมาเป็น text1.sql ไฟล์ก่อนครับ แล้วค่อย import ทีหลัง
จะได้ไม่มีปัญหากับ convert ภาษาไทย
Date : 2014-06-26 10:20:51 By : Chaidhanan

No. 12

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

เสริมเรื่อง export database นะครับ
ผมแนะนำ export ทีละ table นะครับ เวลา import ก็ import ทีละ table จะเร็วและปลอดภัยครับ เพราะผมเคย export มาทั้ง db แล้ว dump แล้วเจอปัญหา error(ปัญหา execute time, table crash, etc...) ครับ
Date : 2014-06-26 10:37:38 By : geidtiphong

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมเขียนระบบรับส่งเอกสารภายในไว้ ที่ทำงานจะซื้อคอมให้เป็น sv 1 เครื่อง ผมต้องดูแลอะไรยังไงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่