Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ระบบ item shop ของเกมออนไลน์ รบกวนผู้รู้ดูด้านในครับ

ระบบ item shop ของเกมออนไลน์ รบกวนผู้รู้ดูด้านในครับ

Topic : 110505

โพสกระทู้ ( 39 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือตอนนี้ผมต้องการทำระบบ item mall ของเกมออนไลน์อะครับ แต่ว่าผมยังไม่มีแนวคิดหรือแนวทางเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนอะไรยังไง ต้องการหาตัวอย่างมาดูไว้เพื่อเป็นแนวทาง หรือคำแนะนำก็ได้ครับ

ระบบคร่าวๆนะครับ

1.ล็อกอิน ด้วย username และ password

2.เลือกสินค้าที่ต้องการจะซื้อ (ด้านหลังสินค้าจะมีคำว่าซื้อ) เมื่อกดคำว่าซื้อก็จะให้กดยืนยัน

3.หลังจากกดยืนยันแล้วเช็คพ้อยหรือเงินใน username นั้นว่าพอชำระค่าสินค้าหรือไม่ ถ้าไม่พอจะมี dialog ขึ้นมาบอกว่า พ้อยไม่พอซื้อสินค้า ถ้าพอก็หักพ้อยและเอารหัสสินค้าไปใส่ใน ฐานข้อมูลของ user นั้นๆ

4.มี dialog เด้งขึ้นมาโชว์ว่า การซื้อสำเร็จ

ประมาณนี้อะครับ ช่วยชี้แนะแนวทางด้วยครับว่าต้องเขียนแบบไหนยังไง หรือถ้ามี code ตัวอย่างมาให้ดูด้วยยิ่งดีเลยครับ

ยังไงก็ช่วยมือใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ปล.หากมีคนรับทำระบบนี้ ติดต่อมาที่ facebook : [email protected] ได้เลยครับ

Tag : PHP, Ms SQL Server 2005

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-08-08 16:41:18 By : มือใหม่หัดขับ View : 3850 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ผลรับทำครับ คิดราคา 2 แสน คุณจะให้ทำไหมครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-08 20:53:07 By : apisitp

No. 2

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

มี flowchart อยู่แล้ว ก็ทำไปที่ละเสตปครับ ที่เขาทำกันไม่ค่อยได้ เพราะมองเสตปการทำงานไม่ออกมากกว่านะครับ

จินตภาพ สำคัญสำหรับการเขียนโปรแกรมครับ ถาใครจินตภาพไม่ค่อยดี ก็ต้องทำ flowchart เอาไว้ดูแล้วทำตาม
ฝึกไปเรื่อยๆ มันก็เก่ง ก็สร้างจินตภาพในหัวได้ง่ายขึ้นนะครับ

คำสั่งพอค้นหาได้ แต่ จินตภาพมันเป็นพรสวรรค์ครับ มันเป็นอัลกอริธึมเริ่มต้นสำหรับนักเขียนโปรแกรม
ขอให้ประสบความสำเร็จในการเขียนโปรแกรมนะครับ ลองทำทีละเสตปก่อนครับ ติดขัดอย่างไรมาโพสถามต่อไปนะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-09 09:41:11 By : Chaidhanan

No. 3

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้ก็ศึกษา ทดลองเอาระบบ ซื้อขายของออนไลน์มาเป็นแนวทางอยู่ครับ

ต้องดัดแปลงให้เมื่อคลิกซื้อแล้วของเข้าไปในฐานข้อมูลของ user เลย ไม่ต้องไปอยู่ในรถเข็น

กำลังคิดหาทางดัดแปลงอยู่ครับ สำหรับหลายๆคนอาจจะง่ายแต่ผมมือใหม่ครับ

จะพยายามต่อไปนะครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-08-09 18:14:24
2014-08-09 18:16:57
Date : 2014-08-09 18:13:33 By : amoryza

No. 4

โพสกระทู้ ( 249 )
บทความ ( 1 )

ผมก็กำลังทำโปรเจคเหมือนกันครับ

ขอแนะนำหน่อยนะครับ

ออกแบบ flowchart เสร็จแล้วก็ออกแบบ ER เสร็จแล้ว ออกแบบหน้าจอโปรแกรม นะครับ

ของพวกนี้จริงๆไม่มีถูกผิดครับ มีแต่ใช้ได้ไม่ได้

เสร็จแล้วลองเขียนโปรแกรม เลยครับ เราจะรู้เองว่าควรมี ระบบ มีฐานข้อมูลอะไรบ้าง

ผมก็เริ่มเขียนจากไม่รู้เรื่องอะไรเลย

จนตอนนี้ยังก็ไม่รู้ แต่ก็พอเข้าใจระบบของตัวเอง อีกทั้งยังใกล้ ถึงฝั่งฝันแล้วครับ

ในเว็บนี้มีระบบ แจกอยู่ลองไปเอามาใช้เลยครับ

ไม่เข้าใจอะไรก็ลอง ใช้ ฟังก์ชัน ค้นหาในเว็บก่อนนะครับ

ถ้าไม่เจอ ก็ค่อยตั้งกระทู้นะครับ 555+ คนเต็มใจจะช่วยมีเยอะแยะครับ

ไม่จำเป็นอย่าจ้างทำเลยนะ

ประวัติการแก้ไข
2014-08-09 18:23:30
Date : 2014-08-09 18:21:37 By : nest12345

No. 5

ครับ ผมก็อยากทำด้วยตัวเองเหมือนกันครับ

เราจะได้เข้าใจและเขียนเองเป็นในงานต่อๆไป

กำลังพยายามศึกษาอยู่ครับ

แต่บางอย่างที่ผมจะค้นหา ก็ไม่รู้จะใช้ keyword อะไรเอาไปเซิท

มันเลยเป็นอุปสรรคอย่างนึงสำหรับผมครับ

Date : 2014-08-09 21:42:10 By : amoryza

No. 6

โพสกระทู้ ( 249 )
บทความ ( 1 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : amoryza เมื่อวันที่ 2014-08-09 21:42:10
รายละเอียดของการตอบ ::
555+

อย่าว่าแต่นายเลย

เราค้าง select ไตรมาสมา 2 วัน

เครียดเวอร์

Date : 2014-08-09 22:03:07 By : nest12345

No. 7

โพสกระทู้ ( 89 )

ตัวอย่างเพื่อการศึกษา
สร้าง 2 ตาราง
- ตารางล็อกอิน มี no , username , password , money , buy
- ตารางสินค้า มี id , goods , price

สร้าง ไฟล์ connect.php
Code (PHP)
<?
$host="localhost";
$user="root";
$pw="…….";
$dbname="…….";
$c = mysql_connect($host,$user,$pw);
if (!$c) {
	echo "<h3>ไม่สามารถติดต่อฐานข้อมูลได้</h3>";
	exit();
}
?>

สร้าง ไฟล์ index.php
Code (PHP)
<?
//1.ล็อกอิน ด้วย username และ password
include "connect.php";
mysql_query("set character_set_results=tis620");
mysql_query("set character_set_connection=tis620");
mysql_query("set character_set_client=tis620");
echo "<form name='main' method='post' action='index.php?Act=aa'>
username : <input type=text name=name size=10>  password : <input type=text name=pass  size=10> <input type='submit' value='ล็อกอิน' />
</form>";
if($_GET["Act"] == "aa"){
 if ($name==”” or $pass==””){
  	echo("ใส่ username และ password ก่อนนะครับ");
	exit();
  }
$sql="select * from ตารางล็อกอิน where username like '$name' and password like '$pass' ";
$result=mysql_db_query("$dbname",$sql);
 $nu=mysql_num_rows($result);
  if ($nu<1)
  {
	echo("ล็อกอินไม่ผ่านครับ");
	exit();
  }
//2.เลือกสินค้าที่ต้องการจะซื้อ (ด้านหลังสินค้าจะมีคำว่าซื้อ) เมื่อกดคำว่าซื้อก็จะให้กดยืนยัน
echo "<TABLE  width='50%' >
  <TR align='center' > 
 <TD><B>ลำดับ</B></TD>
 <TD><B>ชื่อสินค้า</B></TD>
 <TD><B>ราคา</B></TD>
 <TD><B>ซื้อ</B></TD>
 </TR>";
$number=1;
$sql="select * from ตารางสินค้า order by id";
$result=mysql_db_query("$dbname",$sql);
while ($r=mysql_fetch_array($result)) {
	$id=$r[id];
	$goods=$r[goods];
              $price=$r[price];
echo "<TR> 
            <TD><div align='center'>$number</div></TD>
            <TD>$goods</TD>
            <TD>$price</TD>
            <TD align='center'><a href='index.php? price1=$price & id=$id' onclick=\"return confirm('คุณยืนยันที่จะซื้อ ?')\">ซื้อ</a></TD>";
	$number++;
}
echo "</TABLE>";
//3.หลังจากกดยืนยันแล้วเช็คพ้อยหรือเงินใน username นั้นว่าพอชำระค่าสินค้าหรือไม่ ถ้าไม่พอจะมี dialog ขึ้นมาบอกว่า พ้อยไม่พอซื้อสินค้า ถ้าพอก็หักพ้อยและเอารหัสสินค้าไปใส่ใน ฐานข้อมูลของ user นั้นๆ
if($_GET["price1"]){
 $sql="select * from ตารางล็อกอิน where username like '$name' and password like '$pass' order by  money >$price1";
  if ($nu<1){
             echo”<script type =’ text /javascript’>”;
             echo”alert(‘เงินไม่พอซื้อครับ’);
             </script>”;
}
Else {
while ($r=mysql_fetch_array($result)) {
           $price2=$r[money]- $price1; 
           $sql="update ตารางล็อกอิน set money=$price2 buy=$id where username like '$name' and password like '$pass' ";
mysql_db_query($dbname,$sql);
//4.มี dialog เด้งขึ้นมาโชว์ว่า การซื้อสำเร็จ
echo”<script type =’ text /javascript’>”;
             echo”alert(‘ซื้อสำเร็จครับ’);
             </script>”;
}
}
}
}
mysql_close();
?>

Date : 2014-08-11 00:18:16 By : chai19

No. 8

โพสกระทู้ ( 1,666 )

สำหรับผมนะครับโฟลชาร์จ+ER มันยากไป ลงมือเขียน HTML ล้วนๆไปก่อนเลยลุยๆๆๆ PHP เอาไว้ทีหลัง 5 5 5 5 ใครจะว่าบ้าก็ช่างเขา เขียนไปอยากได้ output แบบไหนร่างๆไป เมื่อทำเสร็จไอเดียต่างๆมันจะหลั่งไหลเข้ามาในสมองเอง... จากนั้นค่อยวิเคราะนอมอลไลกลับด้านไปทีละส่วนๆ งานเสร็จ จบ ตรงความต้องการไม่ต้องมาแก้หลายรอบ......... เพราะบางทีเราใช้จินตนาการในการร่างระบบมากเกินไป เวลาลงมือจริง ปิ้งไอเดียอะไรเด็ดๆขึ้นมาบางทีมันต้องกลับไปรื้อโครงการใหม่หมดทั้งฝั่งอินเตอเฟสและฝั่งDB เสียเวลามากกว่าเขียน HTML ให้เสร็จก่อนอีก
Date : 2014-08-11 04:21:19 By : meannerss

No. 9

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2014-08-11 04:21:19
รายละเอียดของการตอบ ::
ถูกต้องครับ HTML ก็คือโฟล์ชาร์ตดีๆ นี่เอง เป็นเอาพุฒตรงตามความต้องการ จะปรับโค๊ดตรงไหนก็ว่ากันไปทีละส่วน

Date : 2014-08-11 05:57:18 By : Chaidhanan

No. 10

โพสกระทู้ ( 89 )

แก้ไขจากข้างบน(ทดสอบแล้ว)
สร้าง 2 ตาราง
ไฟล์ table.php
Code (PHP)
<?
$sql = 'CREATE TABLE `tb_login` ('
        . ' `no` INT(3) NOT NULL, '
        . ' `username` VARCHAR(10) NOT NULL, '
        . ' `password` VARCHAR(10) NOT NULL, '
        . ' `money` INT(5) NOT NULL, '
        . ' `buy` INT(3) NOT NULL'
        . ' )'
        . ' ENGINE = myisam;'; 
$sql = 'CREATE TABLE `tb_goods` ('
        . ' `id` VARCHAR(3) NOT NULL, '
        . ' `goods` VARCHAR(20) NOT NULL, '
        . ' `price` INT(5) NOT NULL'
        . ' )'
        . ' ENGINE = myisam;'; 
?>

สร้าง ไฟล์ index.php
Code (PHP)
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=tis-620" />
<title>Login</title>
<style type="text/css">
body {
background-color: #CFC;
}
</style></head>
<body>
<!1.ล็อกอิน ด้วย username และ password>
<form name='main' method='post' action='index.php?Act=aa'>
username : <input type=text name=name size=10>  password : <input type=text name=pass  size=10> <input type='submit' value='ล็อกอิน' />
</form>
<?
mysql_query("set character_set_results=tis620");
mysql_query("set character_set_connection=tis620");
mysql_query("set character_set_client=tis620");
if($_GET["Act"] == "aa"){
 if ($name=="" or $pass==""){
  	echo("ใส่ username และ password ก่อนนะครับ");
	exit();
  }
$sql="select * from tb_login where username like '$name' and password like '$pass' ";
  if ($nu<1)
  {
	echo("ล็อกอินไม่ผ่านครับ");
	exit();
  }
  $r=mysql_fetch_array($result);
  $no=$r[no];
//2.เลือกสินค้าที่ต้องการจะซื้อ (ด้านหลังสินค้าจะมีคำว่าซื้อ) เมื่อกดคำว่าซื้อก็จะให้กดยืนยัน
echo "<TABLE  width='50%' border=1>
  <TR align='center' > 
 <TD><B>ลำดับ</B></TD>
 <TD><B>ชื่อสินค้า</B></TD>
 <TD><B>ราคา</B></TD>
 <TD><B>ซื้อ</B></TD>
 </TR>";
$number=1;
$sql="select * from tb_goods order by id";
	$id=$r[id];
	$goods=$r[goods];
              $price=$r[price];
echo "<TR> 
            <TD><div align='center'>$number</div></TD>
            <TD>$goods</TD>
            <TD>$price</TD>
            <TD align='center'><a href='index.php? price1=$price & id=$id & no=$no' onclick=\"return confirm('คุณยืนยันที่จะซื้อ ?')\">ซื้อ</a></TD>";
	$number++;
}
echo "</TABLE>";
}
//3.หลังจากกดยืนยันแล้วเช็คพ้อยหรือเงินใน username นั้นว่าพอชำระค่าสินค้าหรือไม่ ถ้าไม่พอจะมี dialog ขึ้นมาบอกว่า พ้อยไม่พอซื้อสินค้า ถ้าพอก็หักพ้อยและเอารหัสสินค้าไปใส่ใน ฐานข้อมูลของ user นั้นๆ
if($_GET["price1"]){
$sql="select * from tb_login where no=$no and money>$price1";
if ($nu==0){
             echo"<script language='JavaScript'>";
             echo"alert('เงินไม่พอซื้อครับ');";
			 echo"window.location = 'index.php';";
             echo"</script>";
}
else {
           $r=mysql_fetch_array($result);
	       $price2=$r[money]- $price1; 
		   $sql="update tb_login set money=$price2,buy='$id' where no=$no ";
//4.มี dialog เด้งขึ้นมาโชว์ว่า การซื้อสำเร็จ
           echo"<script language='JavaScript'>";
           echo"alert('ซื้อสำเร็จครับ');";
		   echo"window.location = 'index.php';";
           echo"</script>";
}
}
?>
</body>
</html>

*ลองไปประยุกต์ดู*
Date : 2014-08-11 14:34:17 By : chai19

No. 11

ขอบคุณมากครับสำหรับโค้ดตัวอย่าง

ทำให้ปิ๊งไอเดียขึ้นมาหลายอย่างเลยครับ

ขอบคุณจริงๆครับ
Date : 2014-08-12 13:04:49 By : amoryza

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ระบบ item shop ของเกมออนไลน์ รบกวนผู้รู้ดูด้านในครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่