Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > [[PHP]]สอบถามปัญหาการ ค้นหาข้อมูลจาก file.text แบบมีเงื่อนไข ทีละ column รบกวนช่วยเข้ามาดูหน่อยคับ

[[PHP]]สอบถามปัญหาการ ค้นหาข้อมูลจาก file.text แบบมีเงื่อนไข ทีละ column รบกวนช่วยเข้ามาดูหน่อยคับ

Topic : 110583

โพสกระทู้ ( 228 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เริ่มเลยนะคับ

ผมมีข้อมูล file.text 2 อันคับ ชื่อว่า data.text กับ data2.text

ผมสร้าง form.html เพื่อรับ ค่า N1,N2 เพื่อ เอาไปค้นหา ข้อมูลใน data.text ที่อยู่ใน column 1 และ 2 ตามรูป
ผมอยากทราบ php code ที่ใช้ในการค้นหาใน data.text โดยมีเงื่อนไขอยู่ว่า...

1.ค้นหาข้อมูลจาก N1 column1 และ N2 column2 ให้อยู่ในช่วง บวกลบ ไม่เกิน 2000 (ตามรูป)

เช่น สมมติ ว่า รับค่า N1 =10000 N2=20000

2.อยากให้เอาค่า N1 ที่รับมาจาก form ลบ กับค่า N1 จาก data.text แล้ว แสดงใน column +/-

ผลที่ได้คือ
N1 N2 ID +/-
10000 20000 somsuk 0
12000 21000 montre -2000

php1

------------------------------------------------------------------ END -----------------------------------------------------------------------

หลังจากที่ผมค้นหามาแล้ว ได้ข้อมูลดังนี้

N1 N2 ID +/-
10000 20000 somsuk 0
12000 21000 montre -2000

ผมจะเอา ID ไปค้นหาอีก โดยจะสร้าง PHP อีกหน้า 1 ให้กรอก ID ลงไปใน FORM แล้วค้นหา จาก ID ที่กรอก

จากข้อมูลจะเห็นว่า ผมจะเอา ID somsuk ไปค้นหา จาก DATA2.TEXT (ตามรูป)

อยากทราบ CODE PHP ทำการค้นหาจาก Column1 ถ้ามีคำว่า somsuk ให้แสดงข้อมูลมาทั้งหมด เรียงตามลำดับตามข้อมูล

php2

ผลลัพธ์ ที่ได้คือ

somsuk 5 6 5
somsuk 6 5 5
somsuk 7 9 1
somsuk 8 5 0
somsuk 9 8 1
somsuk 10 8 0
somsuk 11 9 7

ผมขอรบกวนด้วยนะคับ ผมพึ่งหัดเขียน php คับ รบกวนผู้ที่พอจะรู้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจด้วยนะคับ ถือว่าเป็นความรู้กับผมและผู้ที่สนใจ

Tag : PHP, HTML/CSS, WebService, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-08-13 11:53:50 By : sammam View : 1215 Reply : 3

No. 1

โพสกระทู้ ( 611 )

เอาหลักการไปก็แล้วกันครับ Data2.txt
1. อ่านทุกฯบรรทัดเทใส่ Array ดังนี้
Code (VB.NET)
Dim lines As New List(Of String)(System.IO.File.ReadAllLines("C:\Data2.txt"))

2. ค้นหาตำแหน่งแต่ละบรรทัด ที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า "somsuk"
Dim findResult  = lines.SelectMany(Function(c, i) If(c.StartsWith("somsuk"), {i}, {})).ToArray()
'จะได้ตำแหน่งบรรทัดที่ 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6  (ตามความเป็นจริง)

3. จากข้อที่ 2. สร้างอะเรย์ใหม่ และวนลูป เพื่อจัดเก็บ/รูปแบบ ข้อมูล ดังนี้
Dim FinalResult(result3.Count-1) As String
For i As Integer = 0 To findResult.Count - 1
    Dim tmp1 As String = lines(findResult(i))
    Dim tmp2 As String =String.Empty
    Dim tmp3() As String = {}
    tmp3 = tmp1.Split(" ", System.StringSplitOptions.RemoveEmptyEntries) ' somsuk        0          2
    tmp2 = String.Join(" ", tmp3) 'somsuk 0 2
    FinalResult(i) = tmp2
Next

4. จัดเรียงข้อมูล ดังนี้
Array.Sort(FinalResult)

ปล. แปลง SourceCode เป็น PHP เอาเองนะครับ (ผมพยายามแยกตัวแปรเพื่อประกอบความเข้าใจ tmp1, tmp2, tmp3)

ประวัติการแก้ไข
2014-08-15 11:12:00
2014-08-15 11:14:32
2014-08-15 11:16:31
2014-08-15 11:18:18
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-15 11:06:28 By : หน้าฮี

No. 2

โพสกระทู้ ( 611 )

ข้อสงสัยที่มีประโยชน์ สำหรับ Text File
1. เขียนแทรกระหว่างบรรทัด ต้องทำอย่างไร? (ย่อยลงไปอีก ณ. ตำแหน่งที่ ต้องทำอย่างไร?)
2. เขียนทับบรรทัดที่ ต้องทำอย่างไร?
3. เขียนเพิ่มต่อจากบรรทัดสุดท้าย ต้องทำอย่างไร?
4. ..., etc

ปล. ถ้าคุณเข้าใจและหมั่นศึกษาค้นคว้า มันก็เป็นประโยชน์สำหรับตัวคุณเองครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-08-15 11:32:45
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-15 11:30:49 By : หน้าฮี

No. 3

โพสกระทู้ ( 228 )

ขอบคุณมากเลย คับ รอ คนมาให้ความรู้หลายวัน เลย ผมจะลองปรับเอาไปใช้ดูนะคับ ผมพึ่งสึกษามาไม่ถึงเดือน ค้นหาความรู้จากเน็ต มีหนังสือ อยู่เล่ม 2 เล่ม ขอบคุณมากๆ นะคับ ถ้า ผมทำได้แล้วจะเอามาโพสให้ดูคับ
Date : 2014-08-16 10:51:35 By : sammam

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [[PHP]]สอบถามปัญหาการ ค้นหาข้อมูลจาก file.text แบบมีเงื่อนไข ทีละ column รบกวนช่วยเข้ามาดูหน่อยคับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่