Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มีวิธีเปลี่ยนค่าของ $_SESSION ให้อยู่ในรูป array มั้ยครับ

มีวิธีเปลี่ยนค่าของ $_SESSION ให้อยู่ในรูป array มั้ยครับ

Topic : 110586

โพสกระทู้ ( 44 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

Code (PHP)
 $query = mysql_query("SELECT * FROM linework inner join user on user.user_id = linework.user_id inner join job_type on job_type.job_id = linework.job_id inner join seven_shop on seven_shop.id = linework.store_id where user.username = '$username' and user.password = '$password'");

ผมเขียนโค้ด query ตามนี้ครับ ไว้ดึงข้อมูลต่างๆของ user โดยใช้ inner join เชื่อมตารางอื่นๆเอาไว้ โค้ดนี้ไม่มีปัญหาครับ ทำงานได้ปกติดีเลย โดยข้อมูลที่ดึงมาได้ หน้าตาตามนี้ครับ

จากภาพจะเห็นว่าตั้งแต่ตรงช่อง id ไปข้อมูลจะไม่เหมือนกันแล้ว ตรงนั้นแหละครับ ผมอยากจะจับมันมาทำ array ไว้สำหรับเงื่อนไขตอนส่งข้อมูล ( ประมาณว่า ถ้าใส่สาขาไม่ตรงกับ 5 อันนี้ จะไม่สามารถส่งข้อมูลได้ เพราะไม่ใช่สาขาที่เรารับผิดชอบ )

ซึ่งผมลอง foreach แบบปกติ ก็ขึ้น error ลอง echo session ดู ค่าก็ออก ( แต่มันโชว์แต่ค่าแรกค่าเดียว ) เลยอยากจะถามคนในนี้หน่อยว่า ต้องทำยังไงครับถึงดึงค่าพวกนี้มาทั้ง 5 ตัวได้

Tag : PHP, MySQL, Windows, Web Service

ประวัติการแก้ไข
2014-08-13 15:09:43
2014-08-14 11:21:46
2014-08-14 11:25:33
2014-08-14 11:27:28
2014-08-14 11:31:14
2014-08-14 11:34:06
2014-08-14 11:35:55
2014-08-14 11:42:09
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-08-13 15:08:51 By : nimirue View : 1078 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,545 )
บทความ ( 2 )

เอาโค๊ดมาด้วยครับ อย่าลืม 3 อย่างสำคัญ ในการวิเคราะห์

1 Code สำคัญที่สุด ไม่มีโค๊ดก็ต้องถามให้เข้าจุดปัญหา แต่ยากที่จะตอบครับ
2 โครงสร้าง database ถ้ามีก็ง่ายสำหรับ จำลอง database ไม่ต้องคีย์เองให้เมื่อย ช่วยกันทั้งคนถาม และคนตอบ
3 รูปภาพ ถ้ามีก็ง่ายสำหรับการวิเคราะห์ครับ

2014-08-13 15:18:35
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-13 15:18:10 By : Chaidhanan

No. 2

อันนี้โค้ดหน้าเริ่มต้นของ session ครับ
login_check.pkp
session_start();
require_once("config.inc");

mysql_connect($host,$user,$pwd) or die ("ติดต่อ Host ไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die ("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
mysql_query("SET NAMES utf8");

$username = $_POST['user'];
$password = $_POST['pass'];

if(!$username || !$password){
	echo '<h3>Please text your username and password completely.</h3><br /> 
 <a href="Javascript:window.history.back();">Back to main page.</a>';
 } 
else{ 
 $query = mysql_query("SELECT * FROM linework inner join user on user.user_id = linework.user_id inner join job_type on job_type.job_id = linework.job_id inner join seven_shop on seven_shop.id = linework.store_id where user.username = '$username' and user.password = '$password'");
 mysql_close();
 if(mysql_num_rows($query)>0){
	 $result = mysql_fetch_assoc($query); 
$_SESSION["login"] = $result["fname"];
$_SESSION["class"] = $result["id_type"]; 
$_SESSION["id"] = $result["user_id"];
$_SESSION['lname'] = $result['lname'];
$_SESSION['storecode'] = $result['seven_code'];

session_write_close();
echo '<script type="text/javascript">  
 window.history.back(); 
 </script>'; 
 }
 else{ 
 echo '<h3>Username or Password not correct.</h3><br /> 
 <a href="Javascript:window.history.back();">Back to main page.</a>'; 
 } 
} 

จาก php หน้านี้จะเห็นว่าผมคิวรี่มาใช้จริงๆแค่ 5 อย่างเท่านั้น ซึ่งถ้าอ้างอิงจากภาพที่ผมแปะในโพสแรก $_SESSION['storecode'] มันควรจะมีให้ 5 ค่าด้วยกันครับ ทีนี้ผมอยากให้มันอยู่ในรูปของ array เพื่อง่ายต่อการใช้กับเงื่อนไขน่ะครับ

อันนี้ database ครับ

user // เก็บข้อมูล user
รูปประกอบ 2

store_code // เก็บข้อมูลร้าน
รูปประกอบ 3

job_type // เก็บชื่อตำแหน่ง
รูปประกอบ 4

linework // เป็น table ไว้สรุปหน้าที่งานแต่ละ user โดยดึงข้อมูลจาก 3 ตารางบนมาคิวรี่ตารางนี้
รูปประกอบ 5

2014-08-13 15:49:19
2014-08-14 11:39:17
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-13 15:48:31 By : nimirue

No. 3

17.mysql_close();
บันทัดนี้มัน clear ทุกอย่างของ mysql เป็น null หมดครับ เอาไปไว้หลังสุด หรือไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
จบโปรแกรม มันก็ close เองครับ จะใช้ในกรณีที่ ต้องการเคลียน connection
หรือตัองการหน่วยความจำเพิ่ม ในขณะที่ยังทำงานอย่างอื่นต่อครับ
Date : 2014-08-13 16:09:16 By : Chaidhanan

No. 4

อ่า...แล้วมันเกี่ยวยังไงเหรอครับ = =a

ที่ผมเก็ตคือพี่จะบอกว่าเพราะบรรทัดนั้นทำให้คิวรี่ที่ทำก่อนนั้นมันเป็น null หมดจนค่าไม่มารึเปล่าครับ?
ถ้าใช่คือ ค่า คิวรี่ก่อนมันมันไม่ได้เป็น null นะครับ มันยังมาเป็นค่าให้ใช้กับ mysql_num_rows($query) อยู่นะครับ ถึงแม้จะปิดด้วย mysql_close(); แล้วก็ตาม

ส่วนเรื่องของ array

หน้าสำหรับใช้เช็คเงื่อนไข ผมทำตามนี้ครับ

$managestore = $_SESSION["storecode"];

foreach ( $managestore as $key=>$value ){
$manage = $managestore[$key];
.
.
.
.
.
.
.
.
.
}

ซึ่งพอทดสอบ submit ดูมันก็แจ้ง error ว่า

Warning: Invalid argument supplied for foreach() in C:\AppServ\www\test\submit.php on line 35

ซึ่งผมเข้าใจว่าตัวแปรที่ใช้ใน foreach มันทำ error เลยลองเช็คค่าตัว $managestore ดู ซึ่งค่าก็มาปกติ ( แต่มาตัวเดียว )

ตอนนี้เลยอยากรู้ว่าทำยังไงให้มันมา 5 ค่า ตามที่ query เรียกมาตั้งแต่แรกน่ะครับ
Date : 2014-08-13 16:31:06 By : nimirue

No. 5

ขอโทษครับ ผมสับสน กับ mysql_free_result() ครับ ชัก เบลอ เดี๋ยวต้องหา กาแฟซักแก้วครับ

$ss=array();
19.$result = mysql_fetch_assoc($query);
20.$ss["login"] = $result["fname"];
21.$ss["class"] = $result["id_type"];
22.$ss["id"] = $result["user_id"];
23.$ss['lname'] = $result['lname'];
24.$ss['storecode'] = $result['seven_code'];
$_SESSION['YOURFIELDNAME']=$ss;

หรือ จะเอาทั้งหมดเลย ก็ได้ครับ $_SESSION['YOURFIELDNAME']=$result;
Date : 2014-08-13 16:55:38 By : Chaidhanan

No. 6

จากโค้ดที่พี่ให้มา ดูเหมือนว่า มันต้องเปลี่ยนเป็นค่า array หลังจาก query เลยสินะครับ ( คือผมตัองแทรกทันทีตรงหน้า login_check.php )

ตอนนี้กำลังลองทำครับ งงอยู่หน่อยๆ คือ

- $_SESSION['YOURFIELDNAME'] ไอ้นี่คืออะไรเหรอครับ?
- $ss['storecode'] เรียกใช้แบบ array ยังไงครับ? ผมเรียกใช้แบบนี้เอาอ่ะครับ
$test['storecode'][0].$test['storecode'][1].$test['storecode'][2].$test['storecode'][3].$test['storecode'][4]
มันก็ขึ้นนะครับ แต่ไม่ขึ้นเป็นรหัสสาขา 4 อันแรก ( 2119389943684769 ) แต่ขึ้นเป็น 2119 แทน ( มันมาทีละตัวแทนน่ะครับ ) ผมทำผิดตรงไหนรึเปล่าหว่า = =''

อีกจุดที่ผมสังเกตได้ตอนลองทำครับ โค้ดนี้เอาไปใช้ในหน้าอื่นยังไงน่ะครับ ถ้ามันเป็น array แต่แรกแล้ว เพราะผมอยากให้มันเป็น session ก่อน เพื่อที่จะเอาค่าไปใช้กับหน้าไหนก็ได้ ( ค่า session ติดมากับการ login ) เช่น พอล็อกอินแล้วอยากจะบันทึกข้อมูลสักอย่าง ก็เอาค่า session มาทำเป็น arrayในหน้าที่บันทึกเอา ประมาณนี้น่ะครับ
Date : 2014-08-13 17:36:43 By : nimirue

No. 7

YOURFIELDNAME ชื่อ field ที่ต้องการครับ

foreach( $_SESSION['YOURFIELDNAME'] as $key=>$value){
echo $key,':', $value, "<br />";
}

หรือจะ print_r($_SESSION['YOURFIELDNAME']); ดูค่าตัวแปรเอาก็ได้ครับ

หรือ จะก็ลอง print_r($_SESSION) ดูเลยก็ได้ครับ

ตัว $_SESSION เป็น Array อยู่แล้วครับ
Date : 2014-08-13 17:43:59 By : Chaidhanan

No. 8

ผมลองทำตามดูละครับ แล้วไปเทสกับ foreach มันกลับไม่ทำงาน พอไปอ่านๆดูก็พอเก็ตแล้วว่าค่าที่จะใช้กับ foreach ได้ต้องเป็น array ซึ่งค่าที่ผมทำตามสูตรตอนนี้ ทำยังไงมันก็มาค่าเดียวครับ อีก 4 ค่าไม่มาเลย

ผมเลยลองย้อนๆดูที่ query ดูแล้วมาเอะใจตรงนี้...

$result = mysql_fetch_assoc($query);

อันนี้ผมคาดเดาล้วนๆนะครับ คือผมจำได้ว่าถ้าจะให้ query มันแสดงหลายค่า เราต้องทำให้มัน loop จนโชว์ค่าทั้งหมดที่มี

ที่ผมทำตั้งนานแล้วค่ามันมาค่าเดียว เป็นเพราะผมไม่ได้ loop มันแต่แรกรึเปล่าหว่า... = =a
Date : 2014-08-13 18:18:39 By : nimirue

No. 9

ผมก็เพิ่งเข้าใจความต้องการ
$login=array();
$class=array();
$id=array();;
$lname=array();
$storecode=array();
while($result = mysql_fetch_assoc($query){
$login[] = $result["fname"];
$class[] = $result["id_type"];
$id[] = $result["user_id"];
$lname[] = $result['lname'];
$storecode[] = $result['seven_code'];
}
$_SESSION['login']=$login;
$_SESSION['class']=$class;
$_SESSION['id']=$id;
$_SESSION['lname']=$lname;
$_SESSION['storecode']=$storecode;
Date : 2014-08-13 19:51:20 By : Chaidhanan

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,521 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

ลองดูนะครับ จะได้ $_SESSION['storecode'] เป็น Array
Code (PHP)
	/**********************************/
	$storecode = array();	
	while ($result = mysql_fetch_assoc($query)) {
		array_push($storecode, $result['seven_code']);
		$fname = $result["fname"];
		$id_type = $result["id_type"];
		$user_id = $result["user_id"];
		$lname = $result['lname'];
	}

$_SESSION["login"] = $fname;
	$_SESSION["class"] = $id_type; 
	$_SESSION["id"] = $user_id;
	$_SESSION['lname'] = $lname;
	$_SESSION['storecode'] = $storecode;
	/**********************************/
	session_write_close();
	echo '<script type="text/javascript">  
	</script>'; 
}

2014-08-13 21:30:09
Date : 2014-08-13 21:29:41 By : Krungsri

No. 11

โพสกระทู้ ( 89 )

ลองดู
Code (PHP)
$num=mysql_num_rows($query);
if($num>0){
$i=0;
while ($result=mysql_fetch_array($query)) {
$a1[$i] = $result[fname];
$a2[$i] = $result[id_type]; 
$a3[$i] = $result[user_id];
$a4[$i] = $result[lname];
$a5[$i] = $result[seven_code];
$i++;
}
$_SESSION['login'] = $a1;
$_SESSION['class'] = $a2;
$_SESSION['id'] = $a3;
$_SESSION['lname'] = $a4;
$_SESSION['storecode'] = $a5;

*ได้ตัวแปรอาเรย์ ==> login[0],login[1],...,login[num]

2014-08-13 22:26:29
2014-08-13 23:07:10
2014-08-13 23:15:54
2014-08-13 23:19:04
2014-08-14 00:21:42
2014-08-14 00:47:20
Date : 2014-08-13 22:25:45 By : chai19

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : Krungsri เมื่อวันที่ 2014-08-13 21:29:41
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมลอง code นี้ละครับ session เป็น array ได้ เอาไปใช้หน้าอื่นผ่าน foreach ได้ไม่เด้ง error แต่ค่าดันมีค่าเดียว (งงเลย อีก 4 ค่าหายไปดาด = ='' )

ผมลองแบบนี้ตรงหน้าอื่นน่ะครับ

Code (PHP)
$managestore = $_SESSION['storecode'];

foreach ($managestore as $key => $value){
}

งงตรง foreach ไม่ error เนี่ยแหละครับ ปล่อยให้ผ่านได้ไง = =a

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : chai19 เมื่อวันที่ 2014-08-13 22:25:45
ส่วนอันนี้ผมลองแล้ว session เป็น array เอามาใช้กับ foreach หน้าอื่นก็ขึ้น 5 รายการครับ แต่ก็ทำ session อื่นๆ เพี้ยนไปหน่อย ( เช่นตรงจุดแสดงชื่อ user หลัง login มันกลายเป็น array ไป เพราะผมไม่ได้ระบุว่า array ตัวไหน ) เดี๋ยวลองแก้ดูครับ

Date : 2014-08-14 09:10:57 By : nimirue

No. 13

โพสกระทู้ ( 1,095 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ผมว่าตามที่คุณ Krungsri คห.10 เขียนไว้น่าจะได้แล้วน่ะครับ

ส่วน ในตอน foreach ลอง echo ค่า $manage ผมว่ามีกี่ค่ามันก็ออกมาหมดน่ะครับ

Code (PHP)
$managestore = $_SESSION['storecode'];

foreach ($managestore as $key => $value){
   echo $manage;
}

แต่เมื่อคุณนำ $manage; ไปใช้นอก foreach มันก็จะมีค่าเดียวเสมอ ค่าค่าสุดท้ายของ array $_SESSION['storecode'];

ไม่รู้ผมเดาที่คุณนำไปใช้ถูกหรือเปล่าหน่ะ
Date : 2014-08-14 10:05:39 By : ไวยวิทย์

No. 14

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : ไวยวิทย์ เมื่อวันที่ 2014-08-14 10:05:39
อ่ะ จริงด้วยครับ ผมลองย้ายวงเล็บไปไว้ล่างๆก็ echo ออกปกติเลย

ตอนนี้ผมสามารถดึง session เป็น array ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือครับ

อ้อ ขอถามเสริมอีกนิดครับ คือผมจะเขียนเงื่อนไขไว้เช็ค ว่าข้อมูลที่ใส่ตรงกับชุด array ที่มีรึเปล่า?

เขียนแบบนี้ครับ

Code (PHP)
<?

?>

<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
<title>Untitled Document</title>
</style>
</head>
<body>
<?php

/*if($_SESSION["login"] == null){
	print '<script type="text/javascript"> 
 alert(\'กรุณา login ก่อนใช้งาน\'); 
 </script>';
  }
  elseif($managestore[0] != $code || $managestore[1] != $code || $managestore[2] != $code || $managestore[3] != $code || $managestore[4] != $code){
	print '<script type="text/javascript"> 
 alert(\'รหัสสาขาไม่ใช่สาขาที่ท่านรับผิดชอบ\'); 
 </script>';
  }
else echo "ok";

ปล. อันนี้เขียนจำลองเพื่อลองทดสอบเงื่อนไขโดยเฉพาะ ถ้าผ่านก็โชว์ ok แค่นั้นแหละครับ

คือผมตั้งใช้ session ที่ส่งมาใชการอ้างอิง เงื่อนไข ซึ่งตอนลองแบบใช้ตัวเดียว

ตัวอย่างที่ได้ผล
elseif($managestore[0] != $code){
 alert(\'รหัสสาขาไม่ใช่สาขาที่ท่านรับผิดชอบ\'); 
 </script>';
  } 

แบบนี้ทำงานปกติดีครับ แต่พอผมใส่ or ในเงื่อนไขเท่านั้นแหละ มันเด้งเตือนทั้งผิดและถูกหมดเลย

อยากจะถามว่า มันพอจะมีวิธีไหนบ้างที่ผมจะเขียนเงื่อนไขประมาณนี้ให้จบในอันเดียวบ้างครับ คือจะทำเงื่อนไขคล้ายๆกัน 5 อันมันก็ทำได้ แต่มันเยอะซะเปล่านะครับ + ข้อมูลบางคนมีไม่ถึง 5 อย่างด้วย ( ยกตัวอย่างว่า 4 ) ถ้าเอาตามสมมุติ แล้วผมเขียนเงื่อนไขแบบ เหมือนกัน 5 ข้อเพื่อไล่เช็คเป็นอันๆไป ต่อให้ข้อมูลถูก แต่มันก็จะ error กับเงื่อนไขอื่นๆที่เหลืออยู่ดีเพราะมันไม่ตรงกัน

ขอรบกวนเพิ่มเติมด้วยครับ ( งงคำพูดผมก็บอกได้ะครับ พิมพ์แล้วเข้าใจยากนี่โดนติบ่อยๆเลย )
Date : 2014-08-14 10:53:16 By : nimirue

No. 15

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แก้ไขภาพรูปให้ถูกกฏด้วยน่ะครับ
Date : 2014-08-14 11:11:39 By : mr.win

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2014-08-14 11:11:39
แก้เรียบร้อยละครับ

Date : 2014-08-14 11:44:38 By : nimirue

No. 17

โพสกระทู้ ( 89 )

ลองดู
}Code (PHP)
$result_array   = array_search('$code', $manage); 

if($result_array!=FALSE){
 echo "ok";
}
else
{
 </script>';
}

Date : 2014-08-14 16:29:12 By : chai19

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีวิธีเปลี่ยนค่าของ $_SESSION ให้อยู่ในรูป array มั้ยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่