Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > PHP มันสามารถทำได้ไหม? การแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่าง Browser IE & Browser FireFox

PHP มันสามารถทำได้ไหม? การแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่าง Browser IE & Browser FireFox

Topic : 110953

โพสกระทู้ ( 611 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ตาราง xTab มีข้อมูลจริงดังนี้
xCode xName
00001 ราคา A
00002 ราคา B

ข้อกำหนด ให้นาย A อ่านข้อมูลจากตาราง xTab ได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้นในแต่ละวัน
เวลา 08:00 AM วันเดียวกัน
นาย A อยู่กรุงเทพ ใช้ IE Browser อ่านข้อมูลทั้งหมดมาจากตาราง xTab
[Select * From xTab]
xCode xName

เวลา 11:00 AM วันเดียวกัน
นาย B อยู่เชียงใหม่ ใช้ FireFox Browser เพิ่มข้อมูลลงไปในตาราง xTab ดังนี้
[Insert into xTab Values ('00003', 'ราคา C')]
xCode xName
00003 ราคา C

เวลา 11.05 AM วันเดียวกัน (นาย A ไม่มีโอกาสอ่านข้อมูลจากตาราง xTab อีกแล้ว)
ความต้องการจริง อยากให้ นาย A เห็นข้อมูลที่นาย B เพิ่มเข้าไปใหม่ (00003, ราคา C)
xCode xName
00003 ราคา C

PHP มันสามารถทำได้หรือไม่?
Thanks.

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-08-29 08:55:57 By : หน้าฮี View : 1041 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 937 )
บทความ ( 2 )

Facebook

ไม่น่าจะเกี่ยวกับ browser แล้วมั้งค่ะ น่าจะเกี่ยวกับการจัดการ db เองว่าจะเก็บข้อมูลการเข้าใช้งาน การดูข้อมูลของ user ยังไง

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-29 09:30:17 By : LuckyStar

No. 2

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : LuckyStar เมื่อวันที่ 2014-08-29 09:30:17
รายละเอียดของการตอบ ::
Code
คุณเคยได้ยินคนคนหนึ่งเปรยว่า "Web Browser เช่น IE, FireFox, Chrome, etc" สามารถ Get MAC Address ของเครื่อง Client ได้ไหม?

มีอยู่คนหนึ่งบอกว่า "ก็เขียนโปรแกรมสักตัวหนึ่ง(xxx.exe) ฝังเอาไว้ที่เครื่อง Client" และให้มันส่งค่าให้กับ Web Server
ผมคิดว่า : มันไกล้เคียงและเป็นแนวคิดที่ดีและไกล้เคียงความจริงนั่นคือคำว่า "น้องเมีย"

เมีย VS น้องเมีย มันคล้ายฯกัน แต่ไม่เหมือนกันครับ (จุ๊บฯ ปูไต่ขา น้องเมียมันต้องหลบหลบซ่อนซ่อน)
ผมต้องการคำว่า "เมีย"

ปล. หลายฯคน ยังติดค้างผมอยู่เลยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-29 10:46:07 By : หน้าฮี

No. 3

Facebook

5555+ ถ้าจะใช้วิธี get mac address ของเครื่อง client ก็น่าจะได้แต่ก็อาจหมายถึงว่า ถ้า client เปลี่ยนเครื่องก้สามารถเห็นข้อมูลทั้งหมดได้อีกทีเช่นกันหรือเปล่าน้า

ปล. ซึ่งการ get mac address บางทีอาจจะเป็นแค่ น้องเมีย หรือเปล่าน้า.. ^3^
Date : 2014-08-29 11:09:25 By : LuckyStar

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : LuckyStar เมื่อวันที่ 2014-08-29 11:09:25

คำถามของผม + #No 2 มันดูเหมือนว่า "มันคนละเรื่อง" แต่แท้ที่จริงแล้วมันคือเรื่องเดียวกัน ครับ
(ทุกฯอย่างมันคือเรื่องเดียวกัน)

การเขียนโปรแกรม (เทคนิค) แล้วจะขายให้ใคร (การตลาด) เห็นไหมว่ามันสัมพันธ์กันทุกฯมิติ
- บางคนเขียนโปรแกรม เพื่อให้ได้เกรดดีดี (นักศึกษา)
- บางคนเขียนโปรแกรม เพื่อให้เงินเดือนดีดี (มนุษย์เงินเดือน)
- บางคนเขียนโปรแกรม เพื่อไต่เต้า (อาชีพ A, B, C แต่หัดเขียนโปรแกรม)
...
...
...

จะเห็นว่ามันมีมิติที่กว้างมากฯ (ต้นปิดแต่ปลายเปิด)
ผมไม่ใช่ศิลปิน "โปรแกรมเมอร์" แต่ผมเป็นมากกว่านั้นครับ

ปล. ผมต้องการอะไร ผมย่อมมีเหตุผลกำกับเสมอครับ (แต่บางคน/หลายฯคน เขา ไม่เข้าใจความหมายของคำว่า "เหตุผลคืออะไร?")

ประวัติการแก้ไข
2014-08-29 12:09:27
Date : 2014-08-29 12:03:13 By : หน้าฮี

No. 5

Facebook

OK KA

เอ้าพี่ๆช่วยตอบกันหน่อยว่า PHP ได้มั๊ย แต่ mac address น่าจะไม่ work เท่าไหร่ถ้ากรณีเปลี่ยน device นะ ^^
Date : 2014-08-29 12:14:00 By : LuckyStar

No. 6

มั่นใจได้แค่ไหนว่า สูตรนี้มันถูกต้องเสมอ
ผมอยากจะแย้งด้วยเหตุผล (แต่ผมไม่สะดวก)

ปล. ผมไม่สะดวก ผมก็ต้องย่อมมีเหตุผลของผม (โชคร้ายไม่ใช่ของผม)

2014-08-29 12:19:12
2014-08-29 12:19:52
2014-08-29 12:20:57
2014-08-29 12:26:40
Date : 2014-08-29 12:18:34 By : หน้าฮี

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : LuckyStar เมื่อวันที่ 2014-08-29 12:14:00
เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเองครับ (ผมมีเหตุผลเสมอในคำถามของผม)
และผมรู้ว่าคำถามของผม ไม่มีคำตอบในที่สาธารณะ

ลองกลับไปอ่านคำถามของผมใหม่ (หลายฯรอบจนกว่าคุณจะเข้าใจ)

Code
ตาราง xTab มีข้อมูลจริงดังนี้ xCode xName 00001 ราคา A 00002 ราคา B ข้อกำหนด ให้นาย A อ่านข้อมูลจากตาราง xTab ได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้นในแต่ละวัน เวลา 08:00 AM วันเดียวกัน นาย A อยู่กรุงเทพ ใช้ IE Browser อ่านข้อมูลทั้งหมดมาจากตาราง xTab [Select * From xTab] xCode xName 00001 ราคา A 00002 ราคา B เวลา 11:00 AM วันเดียวกัน นาย B อยู่เชียงใหม่ ใช้ FireFox Browser เพิ่มข้อมูลลงไปในตาราง xTab ดังนี้ [Insert into xTab Values ('00003', 'ราคา C')] xCode xName 00003 ราคา C เวลา 11.05 AM วันเดียวกัน (นาย A ไม่มีโอกาสอ่านข้อมูลจากตาราง xTab อีกแล้ว) ความต้องการจริง อยากให้ นาย A เห็นข้อมูลที่นาย B เพิ่มเข้าไปใหม่ (00003, ราคา C) xCode xName 00001 ราคา A 00002 ราคา B 00003 ราคา C

2014-08-29 12:33:51
Date : 2014-08-29 12:31:14 By : หน้าฮี

No. 8

Facebook

อ่าน 10 รอบแล้วค่ะก็ยังไม่เข้าใจสงสัยเข้าไม่ถึงค่ะ

ขอบคุณค่ะโกโบริ
Date : 2014-08-29 14:04:34 By : LuckyStar

No. 9

โพสกระทู้ ( 4,719 )
บทความ ( 8 )

ดาวนาแม็กระเบิดแล้วล่ะ
Date : 2014-08-29 17:04:31 By : mr.v

No. 10

Facebook

แหะ ขอยอมเป็นผู้ไม่รู้ค่ะ เพราะผู้ไม่รู้แสดงว่าน้ำยังไม่เต็มแก้ว ยังสามารถเติมได้อีก
ยังต้องเรียนรู้เพิ่มเติมอีกเยอะเจ้าข้า 555+
Date : 2014-08-29 17:23:33 By : LuckyStar

No. 11

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook Hi5 Blogger

บางทีคิดยากไปก็ไม่ได้คำตอบที่ดีเสมอไปครับ ลองเปลี่ยนใช้วิธีที่มันง่ายๆบ้าง สักวันเทคโนโลยีมันก็เปลี่ยน วิธีคิด วิธีทำก็ต้องเปลี่ยนตาม (แน่นอนอาจเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น หรือ แย่ลง) แต่อย่างแรกน่าจะเวิร์คกว่า
Date : 2014-08-29 17:33:21 By : Manussawin

No. 12

Guest

โง่ตั้งแต่โจทย์แระ

ไอ้หน้าฮีมันไม่ธรรมดาจริงๆ
Date : 2014-08-29 18:43:38 By : songkwae

No. 13

@ALL

Code
จริงฯแล้วมันเป็น Master/Detail แต่ผมตัดมาเฉพาะ Detail แทนคำอธิบายเพื่อให้คุณเข้าใจ ผมคิดคุณคงเดาได้ไม่ยากว่า ปุ่มเพิ่มแถว/แทรกแถว/ลบแถว/... และอื่นฯ มันเอาไว้ทำอะไร ประเด็นสำคัญ Table Lookup ต่างฯ บนเวป (ไม่ใช่ Windows Application) --- ในกรณีที่ข้อมูลมีไม่มาก อทิเช่น ข้อมูลหน่วยนับ, ข้อมูลฝ่าย, ข้อมูลแผนก, ข้อมูลประกอบอื่นฯ เป็นต้น --- ซึ่งข้อมูลเหล่านี้มีการเปลี่ยนแปลงแก้ไขไม่บ่อยนัก ตามธรรมชาติของมัน --- การค้นหาข้อมูล รหัส/ชื่อนั้นฯ โดยใช้อีเวนต์ onkeyup ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ในกรณีที่เป็นรหัสสินค้า (ข้อมูลอาจจะมีแสนรายการก็อาจเป็นไปได้) --- การค้นหาข้อมูลโดยใช้อีเวนต์ onkeyup บนข้อกำหนด เวลาที่ใช้ค้นหาห้ามเกิน 1/10 วินาที --- (เริ่มเห็นปัญหา แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับผม) --- ให้รองรับเครื่องอ่านบาร์โค๊ด และให้ Get Next Focus (อันนี้ไม่ยากครับ) --- จำนวนเงิน (อันนี้ก็คำนวณแบบปกติไม่ยากครับ) อันนี้คือช่องป้อนรหัสสินค้า Code (XML)
<div class="input-group input-group-sm-my" >
    <input type="text" id="partSearch" class="form-control input-sm-my" value='<%# Eval("PartCode")%>' onkeyup="LookupTab('PRD', this, '','lblPartName');">
    <span class="input-group-btn">
        <button class="btn btn-circle btn-flat input-sm-my" type="button" tabindex="-1">
            ...</button>
    </span>
</div>
จากที่ผมได้กล่าวมาข้างต้น จะเห็นว่าผมไม่ได้ถามเกินเลยความจริง หน้าจอตัวอย่างที่ผมยกมาให้ดู ถ้ามันทำงานได้ดีระดับหนึ่ง จะพูดว่าระบบงานเสร็จแล้วก็ย่อมได้ (มันใช้เหมือนฯกันหมด) PHP มันทำได้หรือไม่ ผมไม่รู้ (ผมโง่และโง่จริงฯด้วย) แต่ ASP.NET มันทำได้แน่นอนครับ (โง่งมโข่งอยู่ตั้งนานเหมือนกัน ผมเขียนมันกับมือของตัวเองครับ)

รูปภาพประกอบคำอธิบาย
x_y_z_0
Date : 2014-08-29 21:58:05 By : หน้าฮี

No. 14

Facebook

โอ๊ะ เก่งจังเลยค่ะ "ถ้ามันทำงานได้ดีระดับหนึ่ง จะพูดว่าระบบงานเสร็จแล้วก็ย่อมได้ (มันใช้เหมือนฯกันหมด)" php ก็น่าจะใช้เหมือนกันหมดตามที่พี่ว่าแหละมั้งค่ะ

ASP.NET มันทำได้แน่นอนครับ (โง่งมโข่งอยู่ตั้งนานเหมือนกัน ผมเขียนมันกับมือของตัวเองครับ)

php พี่ก็น่าจะทำได้นะน้องว่า สู้ๆค่ะ ทำได้มาแชร์ให้น้องเรียนรู้มั้งนะค่ะพี่
Date : 2014-08-30 00:26:08 By : LuckyStar

No. 15

โพสกระทู้ ( 535 )

อะไร กัน อ่านแล้ว งง ตกลงมันคืออะไร ไม่เห็นจะเกียวอะไรกับ Browser เลย ยิ่งอ่านยิ่ง งง ผมสรุปให้ว่า ie ผิด 555555555
Date : 2014-08-30 12:04:47 By : gaowteen

No. 16

โพสกระทู้ ( 89 )

วิธีตรวจสอบ Browser

check.htm

Code
<script language=JavaScript> Name = "unknown browser"; Version = ""; useragent = navigator.userAgent; getBrowser( useragent, "Firefox/", "Firefox" ); getBrowser( useragent, "Netscape/", "Netscape" ); getBrowser( useragent, "MSIE", "Internet Explorer" ); getBrowser( useragent, "Opera/", "Opera" ); getBrowser( useragent, "Chrome/", "Google Chrome" ); function getBrowser(strSearch, keyWord, strBName) { if (strSearch.indexOf(keyWord) != -1) { Name = strBName; arrA = strSearch.split(keyWord); Version = parseFloat(arrA[1]); } } document.write('<p>You\'re using <b><u>' + Name + ' ' + Version + '</u></b></p>'); </script>

Date : 2014-08-30 15:53:14 By : chai19

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : PHP มันสามารถทำได้ไหม? การแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่าง Browser IE & Browser FireFox

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่