Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมต้องการเช็ค เกี่ยวกับเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ล็อคอิน ว่าเป็นเครื่องไหน สามารถเช็คได้ไหมครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมต้องการเช็ค เกี่ยวกับเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ล็อคอิน ว่าเป็นเครื่องไหน สามารถเช็คได้ไหมครับ

Topic : 112100

โพสกระทู้ ( 13 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เพื่อจะเก็บลงฐานข้อมูลว่า รหัสนี้ ล็อคอินที่คอมเครื่องไหน ในบริษัท มีวิธีไหมครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-10-22 17:19:42 By : kimkim00 View : 1003 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

$_SERVER['REMOTE_ADDR']

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-10-22 17:21:46 By : Chaidhanan

No. 2

$_SERVER['REMOTE_ADDR']

มันจะได้ไอพีเดียวกันทุกเครื่องเลยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-10-22 18:03:51 By : kimkim00

No. 3

ไม่มั้งครับ

ผมเรียกจาก โทรศัพท์ เข้าเครื่อง Server ใช้ wifi ซึ่งอยู่ในวงแนเดียวกัน

เรียกแบบนี้นะครับ 192.168.1.150/test/testremote.php

แสดง 192.168.1.36
และ 192.168.1.53
ตาม ip ของ โทรศัพท์ ครับ
ผมลอง โทรศัพท์ 2 เครื่องครับ

testremote.php
Code (PHP)
<?php 
echo $_SERVER['REMOTE_ADDR']; 
?>

ประวัติการแก้ไข
2014-10-22 18:28:26
Date : 2014-10-22 18:27:46 By : Chaidhanan

No. 4

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นที่อะไร ที่ตัวฟอจูเกตหรือเปล่าก็ไม่รู้
แต่คอมทุกเครื่องในบริษัทผม ใช้ $_SERVER['REMOTE_ADDR']
แล้วได้ไอพีเดียวกันทั้งบริษัทเลยครับ

พอมีวิธีอื่นไหมครับ
Date : 2014-10-24 09:27:57 By : kimkim00

No. 5

คำสั่งเรียก ผ่าน browser หรือเปล่าครับ
และคำสั่งเรียก ใช้คำสั่งไหนเหรอครับ

อย่าของผม ใช้ chrome 191.168.1.150/test/testremote.php

ไม่ทราบว่าวิธีเรียกเหมือนกันไหม
Date : 2014-10-24 09:34:57 By : Chaidhanan

No. 6

ภาพตัวอย่าง จากสองเครื่อง

SS

2014-10-24 09:52:56
Date : 2014-10-24 09:47:52 By : kimkim00

No. 7

เรียกผ่านบราวเซอร์ครับ firefox
www.ชื่อเว็บ.com/หน้าเอกโค่โค้ด.php

code

Code
echo $_SERVER['REMOTE_ADDR'];

2014-10-24 09:52:05
Date : 2014-10-24 09:51:36 By : kimkim00

No. 8

ถ้าเรียกผ่าน www มันออกผา่น router ออกไป internet ด้านนอกครับ
จะได้ $_SERVER['REMOTE_ADDR'] เหมือนกันครับ

ต้องใช้ session cookie ในการกำหนดค่าเริ่มต้น ก่อนครับ

แบบ admin ต้องไปconnect แล้วเก็บค่า ต่างๆ ไว้อ้างอิงว่าเป็นเครื่องไหนก่อนครับ

คื่อแต่ละเครื่อง มันจะให้ session_id ต่างกันครับ

<?php
print_r($_SESSION);
?>

อยากทราบวัตถุประสงค์เพื่อจะแนะนำวิธีอื่นให้ครับ
Date : 2014-10-24 10:13:24 By : Chaidhanan

No. 9

ปัญหาคือ
พนักงาน มีการล็อคอินหลายเครื่องด้วยรหัสเดียวกัน
แล้วเวลา ทำงาน รหัสเดียวกันพร้อมกันหลายเครื่องมันจะตีกันมั่วไปหมด

ผมเลยต้องหาวิธี ที่ทำให้เค้า ไม่สามารถ ใช้รหัสเดียวกันพร้อมกันหลายเครื่องได้อะครับ

2014-10-24 10:23:12
Date : 2014-10-24 10:21:33 By : kimkim00

No. 10

Code (PHP)
<?php
////////////////////////////////// register machine_id by cookie
/*
				'CREATE TABLE IF NOT EXISTS `machine` '.
				'( `id` int NOT NULL autoincrement , `description` text, PRIMARY KEY (`id`) )'

และเพิ่มฟีลด์ machine_id, timeconnect ใน tb_user

*/	
if( isset($_COOKIE['machine_id'])){
	$machine_id=$_COOKIE['machine_id'];
}else{
	$mysql->query('insert into machine set description = \''.session_id().'\' ');
	$machine_id=$mysql->insert_id;
}
setcookie('machine_id', $machine_id, strtotime('+ 30 days'));
///////////////////////////////////////////////////////////////
if( isset($_REQUEST['login']) ){
	$rs=$mysql->query("select * from tb_user where user_nm='$username' and psw='$psw' ");
	if($rs->num_rows){
		$ro=$rs->fetch_assoc();
		if( $machine_id != $ro['machine_id']){
			if( $ro['timeconnect']<date('Y-m-d H:i:s', strtotime( '- 1 hours') )){ // time out 1 hours
				$mysql->query(
' update tb_user '.
' set timeconnect=now(),  machine_id = '. $machine_id .
' where user_id = '.$_SESSION['USER_ID']);
			} else echo 'กำลัง ใช้งานที่เครื่องอื่นอยู่';
		}else{
			$_SESSION['USER_ID']=$ro['user_id'];
			$mysql->query('update timeconnect=now() where user_id='.$ro['user_id'] );
		}
	}
}

//ทุกครั้งที่เปิดไฟล
if( $_SESSION['USER_ID']>''){
	$msyql->query('update tb_user set  timeconnect=now() where user_id='.$_SESSION['USER_ID']);
}

?>

2014-10-24 13:58:22
Date : 2014-10-24 13:57:37 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมต้องการเช็ค เกี่ยวกับเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ล็อคอิน ว่าเป็นเครื่องไหน สามารถเช็คได้ไหมครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่