Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมมีปัญหาครับ Fatal error: Call to undefined function dl() in /home/ltaxraha/domains/ltaxrahan.com/public_html/map/incphp/globals.php on line 51

ผมมีปัญหาครับ Fatal error: Call to undefined function dl() in /home/ltaxraha/domains/ltaxrahan.com/public_html/map/incphp/globals.php on line 51

Topic : 112624

โพสกระทู้ ( 9 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมมีปัญหาครับ คือ (บน host นะครับ)
1. เกิด Fatal error: Call to undefined function dl() in home/ltaxraha/domains/ltaxrahan.com/public_html/map/incphp/globals.php on line 51 ผมต้องทำอย่างไรครับ (เกี่ยวกับ PHP MapScript )
2.ถ้าจะเขียนphp โดยกำหนดให้เรียก ไฟล์ PHP MapScript จากที่อื่นๆได้หรือป่าวครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-11-18 07:00:36 By : sandeena View : 849 Reply : 9

No. 1

error

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-11-18 07:03:17 By : sandeena

No. 2

โพสกระทู้ ( 9,553 )
บทความ ( 2 )

ก็แค่ตรวจสอบ ว่า function dl() มันอยู่ตรงไหน เพราะโปรแกรม มันหาไม่เจอ สกดผิด หรือเปล่า ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-11-18 07:21:33 By : Chaidhanan

No. 3

ถ้าผมรู้แล้วว่ามันอยู่ตรงไหน แล้วผมจะเขียนให้ไปหาได้อย่างไรครับ
Date : 2014-11-18 08:03:49 By : sandeena

No. 4

/**
* LOAD MAPSCRIPT MODULE
*/
$msVersion = $_SESSION['msVersion'];
if (!extension_loaded('MapScript')) {
dl("php_mapscript$msVersion." . PHP_SHLIB_SUFFIX);
}

บรรทัดที่ error
Date : 2014-11-18 08:05:25 By : sandeena

No. 5

Guest

ไม่ต้องหาหรอกครับ เพราะ dl() เป็นฟังก์ชั่นของ php ที่ใช้โหลด extension
ถ้ามันเรียกใช้แล้วไม่มี แสดงว่า host ไม่อนุญาตให้ใช้ dl() ครับ
ซึ่งปกติ shared host ไม่ให้ใช้อยู่แล้ว เพราะถือได้ว่าเป็นฟังก์ชั่นที่ทำให้สามารถ run program อะไรก็ได้ที่เขียนด้วยภาษาอื่น ซึ่งสามารถ bypass ข้อจำกัดความปลอดภัยของ php
ถ้าต้องใช้จริงๆ คงต้องหา host ที่เป็น VPS หรือ dedicated ครับ
Date : 2014-11-18 08:27:38 By : FRINGE

No. 6

โพสกระทู้ ( 9,553 )
บทความ ( 2 )

ผมก็คิดว่า จขกท เป็นคนเขียนเอง เมื่อเรียกใช้ dl() ก็ต้องรู้ว่าเมื่อไมมีก็อาจสกดผิด

ส่วนที่มันเป็น reserve function ของ PHP ตรงนี้บอกตรงๆ ผมลืมคำสั่งนี้ไปแล้ว จน
คุณ FRINGE บอกนี่แหล่ะครับ ถึงได้นึกออก เพราะไม่เคยได้ใช้ อะครับ
Date : 2014-11-18 08:52:36 By : Chaidhanan

No. 7

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-11-18 08:52:36
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ เพราะปกติงานส่วนใหญ่ก็ทำบน shared host
และใน VPS มันก็ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะจะโหลด extension ที่ต้องการเอาใน php.ini ตั้งแต่ startup apache module หรือ fastcgi server

Date : 2014-11-18 09:03:39 By : FRINGE

No. 8

Guest

แสดงว่าต้องหา host ที่รองรับ พอจะแนะนำให้ได้หรือป่าวครับ ว่ามี host ไหนบ้างที่ สามารถใช้ VPS หรือ dedicated ได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ
Date : 2014-11-18 12:25:33 By : sandeena

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : sandeena เมื่อวันที่ 2014-11-18 12:25:33
รายละเอียดของการตอบ ::
เข้าใจผิดแล้วครับ
VPS และ dedicated คือ host ชนิดหนึ่งครับ
VPS = Virtual Private Server คือเครื่องเสมือน (ใช้ซอฟท์แวร์) เหมือนมีเซิร์ฟเป็นของตัวเอง ลงโปรแกรมเองได้อะไรได้ ปรับแต่งระบบได้ในระดับหนึ่ง
Dedicated Server คือเครื่อง Server ส่วนตัวจริงๆ ลงโปรแกรมทุกอย่างเองได้หมด ปรับแต่งได้เกือบทุกสิ่ง
ซึ่งผู้บริการ hosting เกือบทุกเจ้ามีบริการ VPS และ dedicated ครับ แต่จะคิดเป็นรายเดือนซึ่ง VPS จะถูกกว่า dedicated (VPS ถูกสุดที่ผมเคยเห็นคือเดือนละ 500)
ถ้าไม่สามารถลงทุนกับ host สองประเภทดังกล่าวได้ก็ต้องลองดูว่า จะหาอะไรมาทดแทน extension MapScript ได้หรือเปล่า
ฟังก์ชั่นการใช้งานที่ต้องการนั้นสามารถเขียนด้วย php เพียวๆ ได้หรือไม่

Date : 2014-11-19 10:37:17 By : phpinfo()

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมมีปัญหาครับ Fatal error: Call to undefined function dl() in /home/ltaxraha/domains/ltaxrahan.com/public_html/map/incphp/globals.php on line 51

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่