Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เป็นไปได้มั้ยที่จะทำให้ PHP ไม่ต้องการ Path variable หรือแยกกันได้ระหว่าง web server & cli

เป็นไปได้มั้ยที่จะทำให้ PHP ไม่ต้องการ Path variable หรือแยกกันได้ระหว่าง web server & cli

Topic : 112676

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

สถานะออฟไลน์

ผมมี folder php 2 อัน คือ php5.5 และ php5.6

ใน Apache ผมต้องการสลับไปมาได้ระหว่าง 2 ตัวนี้โดยการไปปรับค่าที่ httpd.conf
เช่น ต้องการให้รันใน Apache เป็น php5.6

แต่ทีนี้ผมต้องการให้รันใน CLI (command line) เป็น php5.5
ตอนที่ยังไม่ได้ตั้งค่าใน Path ทุกอย่างก็แลดูราบรื่นดี
แต่พอกำหนด Path เป็น php5.5 ปุ๊บ ใน Apache จากเดิมที่เป็น php5.6 กลายเป็น php5.5 ทันทีเลย
และถ้าเอามันสลับกันคือ CLI เป็น php5.6 Apache เป็น php5.5 ก็จะเป็น The connection was reset ซะงั้น.

มีวิธีมั้ยครับที่จะให้มันได้ทั้ง cli และ web server แบบว่าต่างรุ่นกันได้ทำงานได้.

Tag : PHP, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-11-19 15:55:34 By : mr.v View : 924 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

บน Windows ใช่มั้ยครับ
ผมลองดูตามที่คุณบอก ก็เจอปัญหาเดียวกัน
อันนี้ผมเดานะครับ ดูเหมือนว่า php5_module ในกรณีที่ไม่ได้กำหนด Path ที่นำไปสู่ php.exe มันก็จะใช้ Path ของ php5apache2_x.dll
แต่ถ้ากำหนดไว้ มันก็จะหา php.exe จาก Path Variable โดยไม่สน Path ของ php5apache2_x.dll ที่กำหนดไว้ใน httpd.conf
เพราะผมลองย้าย php5apache2_x.dll ไปยังโฟลเดอร์อื่น ที่ไม่มีไฟล์อื่นเลย นอกจากไฟล์ดังกล่าว มันก็ยังทำงานได้ครับ
ดังนั้นวิธีแก้แบบง่ายๆ ก็คงต้องเป็นเปลี่ยนชื่อ (หรือ copy) php.exe ที่จะใช้เป็น cli เป็นอย่างอื่น (เช่น php-cli.exe) แล้วเพิ่ม Path เข้าไปครับ
เพราะคิดว่า php สำหรับ apache ยังไงก็จะต้องเป็น php.exe

แต่ถ้าบน linux นี่สบายเลยครับ ไม่มีปัญหาเรื่องนี้แน่นอน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-11-20 14:40:06 By : phpinfo()

No. 2

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : phpinfo() เมื่อวันที่ 2014-11-20 14:40:06
รายละเอียดของการตอบ ::
ใช่ครับ บน Windows แล้วถ้าแก้ปัญหาโดยเอา Path variable ออก มันก็กลายเป็นว่าใช้งาน extension บางตัวไม่ได้ เช่น Curl

เซ็งเป็ดเลยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-11-20 19:31:51 By : mr.v

No. 3

Facebook

ก็ลองใช้วิธีง่ายๆ แบบที่ผมบอกก็ได้ครับ
5.6 ก็ให้ใช้กับ apache ไป
ส่วนโฟลเดอร์ 5.5 คุณก็เปลี่ยนชื่อ php.exe เป็น php-cli.exe หรือ php55.exe (หรืออย่างอื่น) ซะ แล้ว add path ของโฟลเดอร์ 5.5 เข้าไป
อาจจะดูไม่สวยงาม แต่เวลาเรียกใน cmd ก็จะเรียกสั้นๆ อย่างที่ต้องการได้
Date : 2014-11-20 19:46:38 By : phpinfo()

No. 4

โพสกระทู้ ( 212 )
บทความ ( 0 )

ไม่เคยใช้เลยอะครับ ส่วนใหญ่ก็ใช้แค่ตัวเดียว เซ็ตมายังไงก็ใช้ตามนั้น
แต่เคยอ่านเจอในเวบแบบผ่านหูผ่านตาไป ไม่ได้สนใจล่ะครับ
Date : 2014-11-21 19:32:21 By : cowboycnx

No. 5

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

เวลาจะเลือกใช้ ผม เซทที่ IIS manager ครับ เลือก ตัวไหนตัวหนึ่ง ณ เวลานึง แต่ใช้งานทั้งสองตัว พร้อมกันไม่เคย
Date : 2014-11-21 20:51:52 By : Chaidhanan

No. 6

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : cowboycnx เมื่อวันที่ 2014-11-21 19:32:21
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมหัดเขียน Perl, PHP ตั้งแต่สมัยก่อนที่จะมี WAMP (AppServ, XAMPP) เลยต้อง setup โปรแกรมเหล่านี้ด้วยตัวเองมาตลอด เคยใช้มาหมดตั้งแต่ PWS, IIS, Apache มาจนถึงตอนนี้ก็เป็นสาวก nginx ไปแล้ว ถือว่าเป็นโชคดีครับ ทำให้รู้พื้นฐานของโปรแกรมพวกนี้ไปโดยปริยาย
ถ้าว่างๆ แนะนำลอง setup ทุกอย่างด้วยตัวเองดูแล้วจะเข้าใจ PHP และ Webserver มากขึ้น และสามารถปรับแต่งอะไรให้มีประสิทธิภาพเหมาะกับงานครับ จะไปทำงานกับ host ไหน เครื่องไหน VPS หรืออะไรก็ได้หมดครับ

Date : 2014-11-22 18:08:02 By : phpinfo()

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เป็นไปได้มั้ยที่จะทำให้ PHP ไม่ต้องการ Path variable หรือแยกกันได้ระหว่าง web server & cli

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่