Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปัญหาการแปลง Array object ให้เป็น json เพื่อส่งไปอีกหน้าเพื่อแสดงผล

ปัญหาการแปลง Array object ให้เป็น json เพื่อส่งไปอีกหน้าเพื่อแสดงผล

Topic : 113062

โพสกระทู้ ( 39 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือ สงสัยว่าทำไมค่าที่จะแปลงเป็น jsonถึงเป็นแบบนี้อะคับ

123

Code (PHP)
<?php 

session_start();
     require('Core.php');
     $obj = new Core; 

$sql = "SELECT * FROM quote,quote_detail WHERE quote.QT_ID = quote_detail.QT_ID";
    $objQuery = $obj->query($sql);
    $num = $obj->num_rows();
    $resultArray = array();

while($result = $obj->fetch_array()){
		$arrCol = array();
		//print_r($result);
		for($i=0;$i<$num;$i++)
		{
			$arrCol[$obj->fetch_field($objQuery)] = $result;
		}
		array_push($resultArray,$arrCol);
	}
	echo json_encode($resultArray);

?>

Tag : PHP, Ajax, jQuery

ประวัติการแก้ไข
2014-12-05 15:56:32
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-12-05 15:42:51 By : top113457 View : 8762 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

PHP version เก่าอะครับ มีปัญหากับ unicode
ให้ใช้ function ข้างล่างแทนครับ
Code (PHP)
function raw_json_encode($input) {
 	return preg_replace_callback( '/\\\\u([0-9a-zA-Z]{4})/',
		create_function(
            '$matches',
            "return mb_convert_encoding(pack('H*',$matches[1]),'UTF-8','UTF-16');"
        ),
  json_encode($input) );
}

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-05 16:02:01 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 16:02:01
รายละเอียดของการตอบ ::
เรียกใช้แล้วนะครับ

123

Code (PHP)
<?php 

session_start();
     require('Core.php');
     $obj = new Core; 

function raw_json_encode($input) {
 	return preg_replace_callback( '/\\\\u([0-9a-zA-Z]{4})/',
            '$matches',
            "return mb_convert_encoding(pack('H*',$matches[1]),'UTF-8','UTF-16');"
        ),
  json_encode($input) );
}	

$sql = "SELECT * FROM quote,quote_detail WHERE quote.QT_ID = quote_detail.QT_ID";
    $objQuery = $obj->query($sql);
    $num = $obj->num_rows();
    $resultArray = array();

while($result = $obj->fetch_assoc()){
		$resultArray[] = $result;
	}
	//print json_encode($resultArray);
	echo raw_json_encode($resultArray);

?>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-05 16:15:14 By : top113457

No. 3

ขอโทษครับประมาทไปหน่อย

11. "return mb_convert_encoding(pack('H*',$matches[1]),'UTF-8','UTF-16');"

แก้เป็น

11. 'return mb_convert_encoding(pack("H*",$matches[1]),"UTF-8","UTF-16");'

เหตุผล สีแดงเป็นตัวแปร อยู่ใน double quote มันถูกแปลงก่อน ทำงานครับ
Date : 2014-12-05 16:31:23 By : Chaidhanan

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 16:31:23
ขอบคุณมากครับได้แล้วครับ

Date : 2014-12-05 16:34:59 By : top113457

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 16:02:01
PHP ไม่ได้มีปัญหาอย่างใดครับ มันเป็น syntax ที่ถูกต้องของ JSON อยู่แล้ว สำหรับการ encode ค่าที่เป็น unicode
ถ้าไปอ่านใน JavaScript ด้วย JSON.parse() ก็จะได้ผลกลับออกมาปกติครับ ไม่ต้องใช้ฟังก์ชั่นแปลงใดๆ ครับ
ลองดู specification ของ JSON ใน json.org ได้ครับ

ถ้าต้องการไม่ให้ json_encode() ทำการ escape แบบนั้น ใน PHP5.4 มี option JSON_UNESCAPED_UNICODE เพิ่มเข้ามา

Code (PHP)
echo json_encode(array('message' => 'สวัสดีครับ'));
// จะได้ {"message":"\u0e2a\u0e27\u0e31\u0e2a\u0e14\u0e35\u0e04\u0e23\u0e31\u0e1a"}

echo json_encode(array('message' => 'สวัสดีครับ'), JSON_UNESCAPED_UNICODE);
// จะได้ {"message":"สวัสดีครับ"}

Date : 2014-12-05 16:35:37 By : phpinfo()

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : phpinfo() เมื่อวันที่ 2014-12-05 16:35:37
ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์เหมือนกัน
จำได้ว่า เมื่อก่อนติดปัญหาตรงนี้แล้ว หาทางออกไม่ได้ แบบ javascript ไม่ชำนาญ หาวิธีแปลงเป็น ภาษาไทย ไม่ได้
ก็ค้นหาใน PHP จนได้วิธีการแปลง \u??? กลับมาเป็นภาษาไทย ไม่ได้ไปค้นหาใน javascript

เมื่อใช้ตรงนี้แล้ว ก็ไม่ได้สนใจหาวิธีใหม่
มาได้ตรงนี้ก็ดีเลย ครับ โค๊ดสั้นลงไปอีกหน่อย

Date : 2014-12-05 16:46:55 By : Chaidhanan

No. 7

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 16:46:55
ครับ และก็ไม่ควรใช้ create_function() ด้วยครับ

เพราะมันทำให้ MEMORY LEAK ถ้าใช้ผิดวิธี ลองรันดูครับ แล้วจะตกใจ
<?php
	return preg_replace_callback(
		'/\\\\u([0-9a-zA-Z]{4})/',
			'$matches',
			'return mb_convert_encoding(pack("H*",$matches[1]),"UTF-8","UTF-16");'
		),
		json_encode($input)
	);
}

echo 'Before: ', memory_get_usage(). '<br>';
for ($i = 0; $i < 10000; ++$i) {
	raw_json_encode('Hello');
}
echo 'After: ', memory_get_usage();

เพราะ create_function() มันจะสร้างฟังก์ชั่นใหม่ไว้ใน global scope ทุกครั้งที่เรียกใช้ แม้จะมีโค้ดเหมือนเดิมก็ตาม

ถ้าจะใช้ callback ก็ต้องประกาศไว้ก่อน
function raw_json_encode_callback($matches) {
	return mb_convert_encoding(pack("H*",$matches[1]),"UTF-8","UTF-16");
}

return preg_replace_callback(
		'/\\\\u([0-9a-zA-Z]{4})/',
		'raw_json_encode_callback',
		json_encode($input)
	);
}

echo 'Before: ', memory_get_usage(). '<br>';
for ($i = 0; $i < 10000; ++$i) {
	raw_json_encode('Hello');
}
echo 'After: ', memory_get_usage();

Date : 2014-12-05 17:00:54 By : phpinfo()

No. 8

Facebook

แต่จริงๆ json_encode() มันก็ทำงานแบบนี้มาตั้งนานแล้ว และ JavaScript ก็เข้าใจ unicode escape syntax ที่ json_encode() แปลงไป
ซึ่งมันเป็น spec ของ JavaScript ตั้งแต่แรกแล้ว
แม้ตอนที่ PHP ยังไม่มีฟังก์ชั่น json_encode() ต้องไปใช้ Library นอก มันก็แปลงแบบนั้นเหมือนกัน JavaScript ก็อ่านถูกต้องเหมือนกัน
ผมก็ไม่ทราบว่าปัญหาที่คุณเคยเจอมันมาจากไหน เพราะผมไม่เคยต้องหาวิธีแปลงค่าที่ส่งจาก json_encode() ให้เป็นภาษาไทยเมื่ออ่านใน JavaScript เลยครับ
Date : 2014-12-05 17:05:42 By : phpinfo()

No. 9

ก็ผมบอกแล้วไงครับ javascript ตอนนั้นผมไม่ค่อยเป้น เพิ่งหัดเขียน web app php html
javascrip นี่ที่หลังเพื่อนเลย ก็รู้โครงสร้าง ไวยกรณ์บ้างนิดหน่อย เรื่องโค๊ดนี่ เสริช หาอย่างเดียวเลย ไม่เป็น
ทุก ภาษา ผมอ่าน แค่ ไวยกรณ์ การใช้ operator การประกาศตัวแปร การใช้ตัวแปร การเขียน ฟังก์ชั่น คลาส เป็นหลักครับ
เรื่อง function นี่จะ เสริชหา เมื่อต้องการใช้ แล้วถึงจะเข้าไปอ่าน document ของคำสั่งนั้นๆ

ส่วนที่เจอปัญหา

ผม echo json ออกมา
var xxx = <?=json_encode( $array )?>;

มันออกมาเป็น \u ก็ไม่ได้นึกนึก คำสั่ง javascript เหมือนเจ้าของกระทู้นี่แหล่ะ
ก็เข้าไปค้นหา โดยกำหนด scope เป็น PHP convert unicode ก็ได้ คำสั่งนี้มา มันก็เท่านี้แหล่ะครับ

ก็ใช้เรื่อยมา ก็เท่านั้น ไม่ได้ไปนึกถึง performance ของเครื่อง เพราะ เป็นคำสั่งที่ไม่ค่อยได้ใช้
เลยไม่เจอปัญหาเครื่องหนักทำงานช้าลง

แต่ได้รู้แบบนี้ผมก็แก้ไปหมดแล้วล่ะครับ ก็ขอบคุณอีกครั้งครับ

และอีกอย่าง ต้องโทษ PHP ออกฟังก์ชั่นนี้มาให้ใช้ โดยไม่ได้คิดถึง performance ของเครื่องหรืออย่างไร
ถ้ามันไม่ดีก็น่าจะ deprecate มันออกไป

ผมอ่านคู่คำสั่ง create_function ใน document PHP

2014-10-16
Edited By: Philip Olson
© 1997-2014 the PHP Documentation Group

ก็ไม่เห็นมี warning บอกไว้เกี่ยวกับ performance

2014-12-05 17:56:10
Date : 2014-12-05 17:51:28 By : Chaidhanan

No. 10

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 17:51:28
มันไม่มี warning เรื่อง performance เพราะข้อเสียมันไม่เกี่ยวกับ performance ครับ จะว่าไปมันก็คือ eval ที่ทำให้สั้นลงนั่นล่ะครับ
PHP มันไม่มี first class function เหมือน javascript (แม้แต่ Closure ใน 5.3 ก็ไม่ใช่)
ซึ่งตอนผมลองใช้ก็เลยสังเกตว่า มันสร้างมาแล้วจะไปอยู่ไหน var_dump ออกมาก็เป็น string
เลยลองหาข้อมูลดู ก็เลยรู้ครับ ซึ่งมีบทความในต่างประเทศที่เขียนเกี่ยวกับข้อเสียของฟังก์ชั่นนี้เยอะครับ

ส่วนผลลัพธ์ JSON ที่ออกมาจาก Libray ที่ผมใช้สมัย PHP4 หรือ json_encode() ที่มัน escape อย่างนั้น
ตอนผมเห็น ผมต่างจากคุณตรง แทนที่จะไปแก้มัน ผมเลือกที่จะไปหาข้อมูลว่า "ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น" ผมจึงได้รู้ครับ

Date : 2014-12-05 18:14:27 By : phpinfo()

No. 11

ไม่ได้ต่างหรอกครับ ผมรู้ว่าทำไม่ถึงใช้ รูปแบบการแสดงผลแบบนั้น
เหตุผลไม่ได้ต่างจาก การทำรูปแบบ ของ base64_encode เลย

เพียงแต่ผมไม่ได้หาว่าจะแปลงมาเป็นภาษาไทย ด้วย javascript เท่านั้นแหล่ะครับ
ผมคิดที่จะแก้จากต้นตอดีกว่า เหมือนกับ ที่ PHP ได้เพิ่ม parameter การแสดงผล ใน version ใหม่ไงครับ

ถ้ามันแก้ที่ต้นตอไม่ดี PHP ก็คงไม่เพิ่่ม parameter นี้หรอกครับ ปล่อยไห้ใช้ \u???? ต่อไป
Date : 2014-12-05 18:23:38 By : Chaidhanan

No. 12

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 18:23:38
ที่ผมจะสื่อให้คุณพี่เข้าใจคือ unicode escape มันไม่ใช่ปัญหา ไม่จำเป็นต้องไปแก้มัน เพราะยังไง JavaScript หรือ JSON decoder อื่นๆ ถ้ามันเขียนถูกต้องตาม spec ของ JSON มันจำต้อง decode ออกมาถูกต้องอยู่แล้ว
เอาง่ายๆ คุณพี่ลอง view source Facebook ดูครับ เขาก็ปล่อยให้มันเป็น unicode escape อย่างนั้น เขาก็ไม่ได้ใช้ raw unicode
ผมมองว่าการไป decode ให้เป็น raw unicode นี่แหละที่ทำให้เกิดปัญหา เพราะต้องทำงานหนักขึ้นโดยไม่เกิดประโยชน์อันใดเลย
หรือถ้าจะบอกว่าเพื่อลด bandwidth มันก็ไม่ใช่อยู่ดี เพราะสำหรับ web app สมัยนี้ข้อมูลแค่นั้นมันไม่หนักหนาอะไรที่จะส่งมา เพราะ web server มักจะ gzip หรือ deflate ก่อนส่งมาให้อยู่แล้ว
และที่ PHP ออก option นั้นมามันไม่ใช่เพื่อแก้ไขปัญหา (ย้ำอีกทีนะครับ เพราะมันไม่ใช่ปัญหา) แต่อาจจะเป็นเพื่อเพิ่มทางเลือกให้ผู้ใช้
อย่างผู้ใช้ที่อยากจะเก็บข้อมูล JSON ลงไฟล์ หรือฐานข้อมูล ก็จะได้ขนาดข้อมูลที่เล็กลงไงครับ

Date : 2014-12-05 18:34:06 By : phpinfo()

No. 13

ผมก็ไม่ได้ว่าไงครับ ถ้าเป็น version เก่าผมก็ปล่อยเป็น \u???? อย่างนั้่นแหล่ะครับ
ก็บอกแล้วไงครับ ผมก็แก้ไปหมดแล้ว ไม่ใช่ไม่เห็นดีด้วย เห็นด้วยเลยครับ

แต่ถ้าเป็น version ใหม่ผมก็แค่ใส่ parameter กำหนดการแสดงผล ใหม่ ถ้าอยากได้ อักษรไทย

ส่วน คห 11 ผมแค่บอกว่าผมรู้ว่าทำไม่ถึงได้ทำรูปแบบแสดงผลแบบนั้นไม่ใช่ผมไม่รู้
และสาเหตุสำคัญ ก็ตาม 12 ที่คุณว่านั่นแหล่ะครับ ผมเอาลง database

ข้อมูลมันส่งมา จาก html จับใส่ลงไปใน database
แล้วอ่าค่า ส่งกลับไปให้ html ทำแล้วก็แปลงมันซะทีเดียวเลย จะได้ไม่ต้องไปแปลงกลับอีก

ปล. อีกนิด ที่ว่าไม่ใช่ปัญหา นั่นสำหรับบางคนครับ แต่ผมมองว่ามันเป็นปัญหา ถึงต้องหาทางแก้

ปัญหามันอยู่ที่วิธีการมองของแต่ละคนครับ คุณมีวิธีการแก้การแสดงผลด้วย javascript แต่ผมแก้ด้วย php
ก็เท่านั้่นครับ

ผมแก้ปัญหาจากการแปลงข้อมูลตอนน้ำเข้าข้อมูล เพื่อไปลดปัญหาการแสดงผลภายหลัง
ที่ต้องผ่านคำสั่งแปลงอีกหลายครั้งจากผู้ใช้จำนวนมาก

2014-12-05 19:03:03
Date : 2014-12-05 18:50:26 By : Chaidhanan

No. 14

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-12-05 18:50:26
ยอมแล้วครับ เป็นปัญหาก็ได้ 555

Date : 2014-12-05 19:49:36 By : phpinfo()

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : phpinfo() เมื่อวันที่ 2014-12-05 19:49:36

Date : 2014-12-05 19:51:41 By : Chaidhanan

No. 16

ผมต้องการที่จะแปลง jsonที่ส่งมาเป็น javascript object แต่มันขึ้นแบบนี้อะคับ
etete

Code (JavaScript)
function Showdetail()
{
  $.ajax({ 
        url: "showQuote.php" ,
        type: "POST",
        data: ''
      })
      .success(function(result) { 
        var obj = JSON.parse(result);
          if(obj != '')
          {

$("#myBody").empty();
              $.each(obj, function(key, val) {
                  var tr = "<tr>";
                  tr = tr + "<td>" + val["QT_ID"] + "</td>";
                  tr = tr + "<td>" + val["QT_DATE"] + "</td>";
                  tr = tr + "<td>" + val["QT_STATUS"] + "</td>";
                  tr = tr + "</tr>";
                  $('#myTable > tbody:last').append(tr);
              });
          }

});

}

Date : 2014-12-06 00:16:52 By : top113457

No. 17

ตอนนี้ได้แล้วนะคับ
Date : 2014-12-06 00:29:06 By : top113457

No. 18

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : top113457 เมื่อวันที่ 2014-12-06 00:16:52
น่าจะมี error ทางฝั่ง php ครับ
ถ้ามี error message จาก php ปนก็จะทำให้ JSON นั้น invalid และ parse ไม่ได้

ลองตรวจ error ตอน parse ด้วย try ... catch ดูครับ
function Showdetail()
{
	$.ajax({ 
		url: "showQuote.php" ,
		type: "POST",
		data: ''
	})
	.success(function(result) {
		try {
			//ถ้า parse ไม่ได้จะมี exception โยนออกมา
			var obj = JSON.parse(result);
			if(obj != '')
			{
				$("#myBody").empty();
				$.each(obj, function(key, val) {
					var tr = "<tr>";
					tr = tr + "<td>" + val["QT_ID"] + "</td>";
					tr = tr + "<td>" + val["QT_DATE"] + "</td>";
					tr = tr + "<td>" + val["QT_STATUS"] + "</td>";
					tr = tr + "</tr>";
					$('#myTable > tbody:last').append(tr);
				});
			}
		} catch (error) {
			alert(result); // ดักจับมันไว้
		}
	});

}

Date : 2014-12-06 00:30:56 By : phpinfo()

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปัญหาการแปลง Array object ให้เป็น json เพื่อส่งไปอีกหน้าเพื่อแสดงผล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่