Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำแนะนำเรื่องการ select get ค่า 1, 2, 3 ส่งไปแต่ละหน้า 1php, 2php, 3php ด้วย jquery หน่อยครับ

ขอคำแนะนำเรื่องการ select get ค่า 1, 2, 3 ส่งไปแต่ละหน้า 1php, 2php, 3php ด้วย jquery หน่อยครับ

Topic : 113066

โพสกระทู้ ( 235 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ขอคำแนะนำเรื่องการ select get ค่า 1, 2, 3 ส่งไปแต่ละหน้า 1php, 2php, 3php ด้วย jquery หน่อยครับ

<select class="abc">
<option value="1" href="1.php" target="_blank">Hell</option>
<option value="2" href="2.php">Dell</option>
<option value="3" href="3.php">Cell</option>
</select>

ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, JavaScript, Ajax, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-12-06 08:20:01 By : copyringht View : 813 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ยังไงครับ ขอละเอียดอีกนิดนึง

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-06 08:23:42 By : phpinfo()

No. 2

เปลี่ยนเป็นหน้าใหม่ยังไงอะครับ

http://jsfiddle.net/YXbDd/3/
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-06 08:24:36 By : copyringht

No. 3

ตอนนี้ผมทำหน้าสมาชิก โดยมี select ตามนี้ครับ

Code
<select class="abc"> <option value="">จัดการข้อมูล</option> <option value="1">แก้ไขข้อมูล</option> <option value="2">ลบข้อมูล</option> <option value="3">อื่นๆ</option> </select>

เมื่อเลือก แก้ไขข้อมูล คือค่า 1 ให้ส่งไปหน้า 1.php โดยการ _blank ใหม่คือหน้าแก้ไขข้อมูล

เมื่อเลือก แก้ไขข้อมูล คือค่า 2 ให้ส่งไปหน้า 2.php โดยการ _blank ใหม่คือหน้าลบข้อมูล
Date : 2014-12-06 08:30:20 By : copyringht

No. 4

Facebook

คือสงสัยว่าจะมี href ไว้ทำไมเมื่อจะเปลี่ยนไฟล์ (ซึ่งจริงๆ href และ target ไม่ใช่ attribute ของ tag option)
ใช้ value ก็ได้

Code (PHP)
<option value="1">Hell</option>
<option value="2">Dell</option>
<option value="3">Cell</option>
</select>

<script>
$(".abc").change(function () {
    window.location.href = this.options[this.selectedIndex].value + ".php";
});
</script>

Date : 2014-12-06 08:31:21 By : phpinfo()

No. 5

อยากได้แบบ olx อะครับ select แล้วเปลี่ยนหน้า ขอบพระคุณครับพี่

sfsf
Date : 2014-12-06 08:38:30 By : copyringht

No. 6

Facebook

ถ้าจะกำหนด _blank ควรใช้ form ช่วยครับ

Code (PHP)
<form id="opener">
	<input type="hidden" name="post_id" value="123">
		<option value="">-- จัดการประกาศ --</option>
		<option value="edit.php" data-new-tab="true">แก้ไข</option>
		<option value="renew.php" data-new-tab="true">ต่ออายุ</option>
		<option value="delete.php">ลบประกาศ</option>
	</select>
</form>
<script>
$(".abc").change(function () {
	var $option = $(this.options[this.selectedIndex]),
		url = $option.val();
	if (!url) {
		return;
	}
	$("#opener").attr({
		"action": url,
		"target": $option.attr("data-new-tab") === "true"
			? "_blank"
			: "_self",
	}).submit();
});
</script>

Date : 2014-12-06 08:50:36 By : phpinfo()

No. 7

ขอบพระคุณมากๆเลยครับพี่

พี่ช่วยแนะนำหนังสือหน่อยครับ อยากจะซื้อมาอ่าน พอมีพื้นฐาน php ส่วน javascrip กับ jqurey ไม่มีเลย แต่พอรู้นิดๆ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Date : 2014-12-06 08:58:57 By : copyringht

No. 8

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : copyringht เมื่อวันที่ 2014-12-06 08:58:57
รายละเอียดของการตอบ ::
เข้าร้านหนังสือเลยครับ ใช้เวลาลองอ่านทีละเล่ม เล่มไหนมีเนื้อหาที่ตรงความต้องการอ่านแล้วเข้าใจสุดก็เอาเล่มนั้นครับ

Date : 2014-12-06 09:05:36 By : phpinfo()

No. 9

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ภาษาไทย ก็เข้า ซีเอด

ภาษาประกิต ก็ Search เอาเลยครับ
Date : 2014-12-06 09:07:48 By : Chaidhanan

No. 10

ขอบคุณครับพี่ๆ
Date : 2014-12-06 12:05:38 By : copyringht

No. 11

รบกวนอีกทีครับ เราจะปรับแต่งยังไงให้เป็นแบบ array

เพราะว่าผมดึงข้อมูลออกมาด้วย while มีข้อมูล 10 อัน

ก็จะเป็น <form id="opener"> 10 อัน

**** ปัญหาคือมันกดได้แค่ 1 อันอะครับ เพราะ id opener ใน select ชื่อซ้ำกันอะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมจนปัญญาจริงๆลองแล้ว
Date : 2014-12-11 20:34:54 By : copyringht

No. 12

ขอบคุณครับพี่ info สุดหล่อ

$("#opener").attr({ เปลี่ยนเป็น $(this.form).attr({ ครับ แล้วก็ไม่ต้องกำหนด id ให้ form แล้วครับ
Date : 2014-12-12 10:32:28 By : copyringht

No. 13

##### ยังไม่ได้อะครับพี่ พอดึงข้อมูลออกมามี 10 อัน แล้วก็ต้องมี select option 10 อัน from 10 อัน แต่กดได้แค่ 1 อันอะครับอีก 9 อันกดไม่ได้ ไม่รู้จะ array ยังไง######

Code (PHP)
<script type="text/javascript">
$(document).ready(function() {

$("#manager_item1").change(function () {
		var $option = $(this.options[this.selectedIndex]),
		if (!url) {
			return;
		}
		$(this.form).attr({
			"target": $option.attr("data-new-tab") === "true"
				? "_blank"
	});

});
</script>

while($data = mysql_fetch_array($result)){
<form>
echo"<input type='hidden' name='getmeb_no' value='$meb_no'>
<input type='hidden' name='getifge_no' value='$ifge_no'>
<select class='text_member_manager' id='manager_item1'>
									<option value=''>-- จัดการ --</option>
<option value='1.php' data-new-tab='true'>1</option>
<option value='2.php' data-new-tab='true'>2</option>
<option value='3.php' data-new-tab='true'>3</option>
</select>
</div>
</form>";
}

Date : 2014-12-12 22:47:13 By : copyringht

No. 14

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

while($data = mysql_fetch_array($result)){
22.<form>
23.echo"<input type='hidden' name='getmeb_no' value='$meb_no'>

บันทัด 22 form มันอยู่ผิดที่นะครับ ให้มันเข้าไปอยู่ใน double quote ของ echo ด้วย
และถ้ามันเป็น โค๊ดคนละชุดกัน แยกให้ชัดเจน แบบนี้ผมอ่านแล้วสับสนครับ ว่าเขียนผิดหรือคนละชุดกัน

ที่บันทัด 19 ต่อ บันทัด 21 มันไม่มีเครื่องหมาย <?php อะครับ เลยสับสน
Date : 2014-12-13 06:32:51 By : Chaidhanan

No. 15

จริงๆผมตัด code บ้างส่วนมาให้พี่ๆดูอะครับ เลยอาจจะเห็นว่า ไม่มี <?php ?> หรือ วางอะไรผิดตำแหน่ง

แต่คอนเซบคร่าวๆ from เนียมันจะอยู่ภายใต้ while ซึ่งเมื่อดึงข้อมูลออกมาสมมุติ 10 อัน จะกดได้เพียง 1 อันเท่านั้นอะครับ อยากให้พี่แนะนำในส่วนนี้อะครับ ดึงมา 10 อัน from มี 10 อัน เวลากด select ก็จะกดได้แค่ from แรกเท่านั้น ขอบคุณครับ

Code (PHP)
<script type="text/javascript">
$(document).ready(function() {

$("#manager_item1").change(function () {
		if (!url) {
			return;
		}
				? "_blank"
	});

});
</script>

Date : 2014-12-13 10:10:43 By : copyringht

No. 16

Facebook

เพราะน้องใช้ id เป็น selector
มันหมายถึง ให้หา tag อะไรก็ได้ที่มี id="manager_item1"
ซึ่ง id นี่ต่อให้กำหนด 10 ตัว มันก็จะเอาแค่ตัวแรกที่หาเจอ
เพราะ id ย่อมาจาก Identifier หรือ Identification ที่ใช้จำแนกความแตกต่างเหมือนบัตรประชาชนครับ ทุกคนมีเลขไม่ซ้ำกัน
ดังนั้นต้องเปลี่ยน selector เป็นชนิดอื่นที่ไม่ใช่ id เช่น class

น้องจำโค้ดที่น้องทำตอนแรกมั้ยครับ น้องใช้ <select class="abc">
และพี่ก็ทำตัวอย่างให้ดูว่า $(".abc").change(function () {
ดังนั้นควรแก้ไขเป็นอย่างไรครับ ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก

Date : 2014-12-13 11:29:43 By : phpinfo()

No. 17

ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก แก้แบบนี้ครับพี่ ขอบคุณพี่สุดหล่อทุกท่านครับ น้ำตาผมจะไหล

Code (PHP)
$(".text_member_manager").change(function () {
		if (!url) {
			return;
		}
				? "_blank"
	});

Date : 2014-12-13 15:13:08 By : copyringht

No. 18

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : copyringht เมื่อวันที่ 2014-12-13 15:13:08
รายละเอียดของการตอบ ::

Date : 2014-12-13 15:42:26 By : phpinfo()

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำเรื่องการ select get ค่า 1, 2, 3 ส่งไปแต่ละหน้า 1php, 2php, 3php ด้วย jquery หน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่