Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เก็บไฟล์ลงดาต้าเบสแต่บันทึกลงเป็นภาษไทยไม่ได้ครับ ใน Joomla แก้ไขอย่างไรดีครับ

เก็บไฟล์ลงดาต้าเบสแต่บันทึกลงเป็นภาษไทยไม่ได้ครับ ใน Joomla แก้ไขอย่างไรดีครับ

Topic : 113241

โพสกระทู้ ( 174 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือว่าฟอร์มที่เก็บไฟล์เอกสาร ถ้าเราตั้งชื่อไฟล์ภาษาไทย มันจะไม่รองรับครับ เช่น เทส.txt หรือ เทส.pdf มันจะออกมาเป็น yyy.txt yyy.pdf
อะคับ ในจูมล่าครับ

ถ้าผมต้องการแก้ไขในเทเบิ้ล ฟิส์ชื่อ Filename ให้เป็นภาษาไทยได้ไหมครับ คือจะเอาไว้เสิทหาชื่อไฟล์อะครับเป็นภาษาไทย T_T

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-12-15 10:37:41 By : sarut14 View : 934 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 318 )
บทความ ( 1 )

Twitter Facebook

อันนี้ตอบว่าทำได้แต่ไม่แนะนำ ส่วนการค้นหาไฟล์ทำไมไม่กำหนดชื่อหัวเรื่องละครับดีกว่าเยอะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-15 10:53:42 By : LAGO

No. 2

คือผมแก้ปัญหาจุดนี้ให้ค้นหาหัวข้อไปแล้วครับ แต่ว่า User ผู้ใช้ซึ่งคือคนในรัฐไม่โอเค โดยเค้าตอบกลับมาว่าให้โจทย์มาเลยฟิคว่า

1.เค้าต้องการค้นหาเอกสารโดยค้นจากชื่อไฟล์ครับไม่ว่าไฟล์จะชื่อไทนหรืออังกิด ส่วนมากไทยเช่น ภาษาไทย.pdf ก่อนอื่น
เค้าบอกว่าต้องแปลงไฟล์ต้นฉบับก่อน ในที่นี้คือสมมุติว่า ไฟล์ชื่อ ภาษาไทย.pdf แปลงออกมาเป็น ภาษาไทย.txt
แล้วเอาไฟล์ .txt ไปเก็บในเบส เวลาค้นหาถ้าไฟล์ .txt มีเนื้อหาอะไรเช่น ชื่อแปลงมาชื่อ กรุงเทพ.txt ในนั้นมีเนื้อหา กรุงเทพมหานครอมอรบราๆๆๆๆๆ ถ้าเค้าค้น กรุงเทพ.txtหรือ อมร บราๆๆๆ จะต้องไปเจอไฟล์ กรุงเทพ.pdf ต้นฉบับมาด้วยเลยครับ

-ทางแก้ไขหรือที่ผมทำคือ ต้องมีการกรอก หัวข้อเรื่อง แนบไฟล์เอกสาร(แต่ไฟลืแนบต้องชื่ออะไรก็ได้ไม่ใช่ไทย) การค้นหา
ผมค้นหาจากหัวข้อเรื่อง ชื่อไฟล์ได้ครับ(ต้องภาษาอังกฤษ) จูมล่า K2 มันดันแปลงชื่อไทยเป็นอังกิดใหม่แทน T_T
ซึ่งจูมล่ามันมีครบแล้ว คือใส่หัวข้อ ดีเทล แนบไฟล์ ผมแค่ทำเสิทใหม้มันค้นหัวข้อ จบ แต่เค้าไม่โอเค

2.เค้าบอกว่า เค้าไม่อยากตั้งหัวข้อเรื่อง ให้ทำปุ่ม แนบไฟล์มาได้สองไฟล์คือ เอกสาร กับ .txt แล้วเก็บลงเบส ง่ายๆคือแนบอย่างเดียว
แล้วค้นหาจะไฟล์ หรือ เนื้อไฟล์ครับ แต่กรณีนี้คือต้องแนบจากหลังบ้านจูมล่าครับ T_T ซึ่งผมไม่ถนัดเลยแทรกไฟล์
แถมแนบไฟลืเอกสารมีหลายสกุลมากครับ แต่ต้องแปลงให้เป็น .txt ทุกสกุล

-วิธีที่ผมคิด แต่ยังไม่ไปต่อม่ถูกคือ สร้างฟอร์มแนบไฟล์มาได้หลายไฟล์ ดัดแปลงมาจากแนบไฟล์รูป สร้างเทเบิล้เบสขึ้นมา
เก็บ ID FileName title detail แต่ปัญหาคือ จะแนบไฟล์ภาษาไทย แล้วค้นหาแต่ชื่อไลฟ์อย่างไร แล้วจะไปดัดแปลงยัดใน Componant
K2 Joomla อย่างไรต่อ

สรุป สิ่งที่ User พนักงานที่เค้าอยากทำคือให้ไงก็ได้ที่เค้าสบายสุด โดยที่ เค้าแอดไฟล์อย่างเดียว แล้วค้นหาชื่อไทยได้ แล้วไปเจอ
ไฟล์ต้นฉบับที่เค้าแอดมาครับ หรือ หาเนื้อหาใน .txt ได้เลย กรณีแปลงไฟล์มา T_T

ประวัติการแก้ไข
2014-12-15 11:46:27
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-15 11:42:44 By : sarut14

No. 3

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ถ้าเป็นผมนะครับ ตอนอัพโหลด เอาชื่อไฟล์ Original ไปเก็บใน DB ครับ แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น Time Stamp ใหม่ หรืออะไรก็ได้ที่มันไม่ใช่ภาษาไทย แล้วก็เก็บชื่อลง DB ไป แล้วก็อัพโหลดไฟล์ไปยัง Path เท่านี้ก็มีชื่อทั้งไทย ไว้อ้างอิงการหาไฟล์แล้วครับ ส่วนไฟล์ก็ถือว่าเป็นการแก้ปัญหาในระยะยาวไปเลย
Date : 2014-12-15 13:29:20 By : Manussawin

No. 4

เราสามารถแก้ไขใน Joomla K2 ได้ไหมครับ พวก Time stamp คือว่า จริงๆมันเสิทได้แหละครับ ถ้า คนใช้เสิทจากหัวข้อ
แต่ดันจะเอาเสิทจากชื่อไฟล์อีก ตอนนี้ผมหาส่วนที่ Insert ไฟล์ใน จูมล่าไม่เจอ

ตอนแรกว่าจะใช้ IconV มาอ่ะครับ ดักให้ชื่อไฟล์เป็นไทย แต่ถ้าใช้ Time stamp แนะนำได้ไหมครับ ทำอย่าไงดี
Date : 2014-12-15 13:57:45 By : sarut14

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เก็บไฟล์ลงดาต้าเบสแต่บันทึกลงเป็นภาษไทยไม่ได้ครับ ใน Joomla แก้ไขอย่างไรดีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่