Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากสร้างเว็บไซต์สำหรับทำหนังสือราชการค่ะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ

อยากสร้างเว็บไซต์สำหรับทำหนังสือราชการค่ะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Topic : 114115

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

อยากสร้างเว็บไซต์สำหรับทำหนังสือราชการค่ะ
ยกตัวอย่างเช่น หนังสือราชการภายใน ก็ให้ผู้ใช้งานกรอกข้อมูลเกี่ยวกับหนังสือของตัวเอง พวกส่วนราชการ เนื้อหา ชื่อผู้ลงนาม และพอกดสร้างหนังสือ ก็สามารถพิมพ์ออกมาตามแบบฟอร์มที่เรากำหนดไว้ได้ค่ะ จริงๆ แล้ว การพิมพ์ใน word มันสามารถสร้างได้ง่ายกว่านะคะ แต่ปัญหาหลักที่อยากจะทำระบบนี้ขึ้นมาก็คือ หนังสือในแต่ละส่วนงานมีจุดผิดพลาดของรูปแบบการพิมพ์เยอะมากค่ะ และถ้าหากเราสามารถทำระบบนี้ได้ มันอาจจะช่วยลดปัญหานี้ได้ค่ะ

แต่ตอนนี้ยังเริ่มไม่ถูกเลยค่ะ ว่ามันจะมีโอกาสเป็นไปได้มั้ย หรือจะมีหลักการทำอย่างไรบ้าง หรือต้องใช้อะไรในการช่วยสร้างแบบฟอร์มเอกสารขึ้นมา รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, Word (Word.Application), Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-01-30 21:30:24 By : SoneBB View : 4929 Reply : 13

No. 1

ตัวอย่างหนังสือค่ะ (ขออภัยที่กระทู้ใช้ตัวอักษรใหญ่เกินไปค่ะ)
ตัวอย่างหนังสือ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-01-30 21:46:19 By : SoneBB

No. 2

โพสกระทู้ ( 28 )

ก็ไม่ยากนี้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-01-30 23:47:43 By : SpiderManDark

No. 3

เราจะใช้อะไรสร้างฟอร์หนังสือแบบนี้ได้บ้างคะ เคยแต่ทำระบบพื้นฐาน กรอก เก็บ แสดงข้อมูลค่ะ เลยมองภาพไม่ออกเลย
Date : 2015-01-31 00:04:01 By : SoneBB

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ต้องดูลักษณะงานก่อนนะครับ ราชการเค้ามีระบบเยอะ ต้องถามก่อน

1. กระดาษที่ใช้หาได้จากที่ใด? เป็นแบบฟอร์มต้องเบิก/สั่งซื้อเล่มจากต้นสังกัดเท่านั้นหรือไม่ ?
2. รูปแบบกระดาษเป็น A4 หรือกระดาษคาร์บอน(ปรุ 2 ข้างมีรู)
3. ระบบงานการเก็บหลักฐานต้องเก็บต้นขั้วด้วยหรือไม่ ถ้าไช่วางแผนจะเก็บอย่างไร
Date : 2015-01-31 00:13:25 By : meannerss

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2015-01-31 00:13:25
รายละเอียดของการตอบ ::
1. แต่ละส่วนงานจะมีทรัพยากรอยู่แล้วค่ะ ทั้งกระดาษ เครื่องพิมพ์
2. ใช้กระดาษ A4
3. ไม่ต้องการเก็บข้อมูลเป็นหลักฐานในระบบค่ะ แค่อยากให้ระบบเป็นการช่วยสร้างหนังสือราชการ เพื่อลดการผิดพลาดของรูปแบบการพิมพ์ ซึ่งข้อมูลที่ผู้ใช้กรอกเข้ามา อาจจะมีระยะเวลาเก็บในช่วงระยะเวลาหนึ่งค่ะ หากเลยกำหนดคิดอยู่ว่าน่าจะลบข้อมูลทิ้ง เพื่อไม่ให้เปลืองพื้นที่ในเซิร์ฟเวอร์ของหน่วยงานค่ะ เพราะปกติ การเก็บหลักฐานจะสำเนาจากหนังสือที่พิมพ์และลงนามแล้วเท่านั้นค่ะ

ประวัติการแก้ไข
2015-01-31 17:36:27
Date : 2015-01-31 17:35:26 By : SoneBB

No. 6

Guest

google ดูครับ
http://www.google.com/search?q=editable+pdf+form&ie=utf-8&oe=utf-8
Date : 2015-01-31 17:45:46 By : ไม่ทราบแหล่งที่มา

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,666 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : SoneBB เมื่อวันที่ 2015-01-31 17:35:26
1. ก็ออกแบบฟอร์มธรรมดาครับ ออกฟอร์มให้กรอก สร้างฐานข้อมูลมาเก็บเหมือนพวกทั่วไปเหละครับ
2. แล้วก็ออก pdf ให้เค้าพิมพ์หรือเซฟก็แล้วแต่เขา
3. ป้องกันการปลอมแปลงโปรดยึดตราประทับและลายเซ็นเป็นสำคัญ

น่าหนักใจด้วยหน่อยก็เรื่องระยะต่างๆที่ต้องเป๊ะๆทุกมิลลิเมตร (ผมก็ไม่รู้จะทำไปทำใม ลำบากลำบน รู้ซึ้งดีเลยถ้าใครเคยทำวิจัย แทบร้องสุดท้ายจ้างโรงพิมพ์สิ้นเรื่อง 55+ ) อันนี้เหละหนักเพราะปัจจัยหลายอย่างมาก ทั้งบาร์วเซอเอย การโหลดกระดาษของพริ้นเตอร์เอย ฯลฯ

Date : 2015-01-31 20:15:46 By : meannerss

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2015-01-31 20:15:46
T__T ขอบคุณนะคะ

Date : 2015-01-31 20:28:09 By : SoneBB

No. 9

โพสกระทู้ ( 318 )
บทความ ( 1 )

Twitter Facebook

ผมนั่งทำเล่นอยู่ครับระบบที่คล้ายกันนี้ละครับ ระบบออกคำสั่งราชการ
http://edoc.bbl.ac.th/
ฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
Date : 2015-02-02 23:55:49 By : LAGO

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,521 )
บทความ ( 2 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

PHPOffice/PHPWord

สามารถใช้งานตัวนี้ได้ครับ โดยที่เราออกแบบ template word ไว้ก่อน แล้วนำข้อมูลที่ผู้ใช้กรอกเข้ามารวมกับ template word ที่ออกแบบไว้

ซึ่งมันจะช่วยได้ในเรื่องของ Format เอกสารที่ต้องการให้เป็นไปในแบบเดียวกัน
Date : 2015-02-03 08:24:03 By : Krungsri

No. 11

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : LAGO เมื่อวันที่ 2015-02-02 23:55:49
พอปล่อยซอสได้ไหมครับ

Date : 2015-02-03 12:36:52 By : taqman

No. 12

โพสกระทู้ ( 318 )
บทความ ( 1 )

Twitter Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : taqman เมื่อวันที่ 2015-02-03 12:36:52
เป็นแบบให้ดูครับ ส่วน code ไม่ได้แจกครับมีอะไรสอบถามได้ครับ
http://www.facebook.com/phuttawat26

Date : 2015-02-03 13:43:46 By : LAGO

No. 13

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : LAGO เมื่อวันที่ 2015-02-02 23:55:49
คุณ LAGO ช่วยแนะนำผ่านตรงนี้ได้ไหมครับ ว่าใช้ปลั๊กอินตัวไหนทำไฟล์ออกเป็น PDF กับ word
เพราะงานผมตอนนี้ที่ติดคือ ชื่อบุคคลของผมจะแทรกในเนื้อเอกสาร แต่ละชื่อยาว-สั้นไม่เท่ากัน
พอเจอใช้ชื่อที่กำหนดฟอร์มทดสอบ หนังสือราชการก็ออกมาปกติ
- แต่ถ้าชื่อคนนั้นสั้นไป บรรทัดก็หดเข้า จากนั้นก็ไปดึงข้อมูลบรรทัดต่อไปขึ้นมา ก็เกิดการตัดคำผิดพลาดอีก
- พอชื่อคนนั้นยาวไป บรรทัดก็ถูกดัน การตัดคำก็ไม่เป็นตามระเบียบหนังสือราชการอีก

ช่วยแนะนำตัวโปรแกรมที่ใช้อยู่หน่อยครับ โชว์ Code แสดงการดึงข้อมูลมาสร้าง PDF กับ word สักนิด จะได้กระจ่างขึ้น
ขอบพระคุณล่วงหน้า
Date : 2015-02-03 14:46:13 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากสร้างเว็บไซต์สำหรับทำหนังสือราชการค่ะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่