Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามการเขียน web mail จะต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ ใช้ภาษา PHP ได้หรือเปล่าครับ

สอบถามการเขียน web mail จะต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ ใช้ภาษา PHP ได้หรือเปล่าครับ

Topic : 114259

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีครับพอดีผมสนใจทำโปรเจ็ก web mail ครับ ถ้าแท็กผิดขออภัยด้วยนะครับเพราะไม่แน่ใจภาษาที่จะต้องใช้เขียน

ส่วนใหญ่แล้ว free web mail ที่เขาให้ใช้กัน เช่น squirrelmail ,roundcube ฯลฯ ไม่ทราบว่าเขาใช้ภาษา PHP เขียนหรือเปล่าครับ?

ผมเองก็เคยสัมผัสเจ้า PHP มาบ้างแล้วเลยกะใช้เจ้า PHP ในการเขียน แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรครับ หรือถ้าภาษาไหนเหมาะแนะนำทีครับ

โดยคร่าวๆผมได้ศึกษาระบบ mail มาบ้างแล้วครับผมเข้าใจว่า SMTP ใช้ในการส่งเมล์ IMAP || POP3 ใช้ในการรับเมล์มาเก็บ

ในส่วนนี้ผมเลือกใช้ IMAP ครับ โดยใช้โปรแกรม hmailserver เป็นตัว server mail ครับ แล้วเขียน web mail

ให้ติดต่อกับ hmailserver ครับ หรือถ้ารองรับตัวอื่นด้วยจะได้หรือเปล่าครับ

โดย feature ที่คิดจะทำมี send mail, attached file, list mail in folder, forward mail, reply mail, delete mail, create folder, delete folder

ประมาณนี้ครับ ระยะเวลาประมาณ 3 เดือนครับ ผมต้องเริ่มต้นศึกษาภาษาอะไรนอกจาก PHP บ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล.ได้ไปดูหน้า PHP Sending Email หากนำมาประยุกต์ใช้น่าจะทำในส่วน send mail,attached file,forward mail,reply mail

ได้ใช่มั้ยครับ ก็เหลือส่วนพวก list mail in folder ,create folder, delete folder,หน้า login ที่ติดต่อ hmailserver ที่ยังต้องศึกษาเพิ่มเติม

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, Web (ASP.NET), Windows, Web Hosting

ประวัติการแก้ไข
2015-02-07 02:51:29
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-02-07 02:38:11 By : bypazs View : 871 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

จะเขียนเองหรือ จะเอา โปรแกรมเขามาใช้ ครับ
แต่อันดับแรกก็ต้องมีโปรแกรม mail server ก่อน

ถ้าเอาโปรแกรมเขามาใช้ ก็เซทค่าอะไรต่างๆ ให้ตรงกับที่เขาต้องการ

ส่วนการเขียนเอง ก็ต้องศึกษา ชุดคำสั่ง smtp ของ PHP ให้ดี

แนะนำ โหลดพวกฟรีโปรแกรม มาทดลองใช้ดูก่อน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-02-07 08:15:28 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-02-07 08:15:28
รายละเอียดของการตอบ ::
สวัสดีครับ

ในส่วนของ web mail จะเขียนเองครับ

ส่วน server mail เอาของเขามาใช้ครับ ใช้ของ hmailserver ครับผม

เดี๋ยวจะลองโหลด web mail ที่เขาแจกให้ใช้ free มาศึกษานะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-02-07 12:12:50 By : bypazs

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ปกติ Webmail หลาย ๆ ตัวที่เป็น Open Source ก็ใช้ PHP ครับ และคาดว่าไม่น่าจะยากครับ แค่เขียนติดต่อผ่านพวก POP ห็น่าจะดึงรายการออกมาได้ครับ
Date : 2015-02-07 19:58:48 By : mr.win

No. 4

โพสกระทู้ ( 342 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ผมกล้าพูดได้เต็มปากว่า ผมยอมแพ้ในความซับซ้อนของ roundcube

ฟังก์ชั่นหลัก ดึงเมล์มาจาก server หรือส่งเมล์ แนบไฟล์ ฯลฯ ไม่หนักหนาเท่าไหร่

แต่ rich feature หรือ feature ข้างเคียงของมัน 3 เดือน กระอักเลือดแน่นอนครับ

ผมไม่ได้ดูถูกว่าคุณไม่เก่งนะ ถ้าอย่างง่ายพอไหว แต่เพราะความซับซ้อนของมันต่างหากที่จะทำให้ปวดขมับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
3 เดือน ต่อให้นับเฉพาะ man day ในการทำเว็บเมล์ น่าจะ fail ครับ
Date : 2015-02-07 22:50:43 By : triplea

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2015-02-07 19:58:48
ขอบคุณครับเดี๋ยวลองศึกษาดูครับผม

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : triplea เมื่อวันที่ 2015-02-07 22:50:43
ขอบคุณที่แนะนำครับผม ผมกะทำแค่ฟังก์ชันหลักๆครับผม

Date : 2015-02-08 23:35:30 By : bypazs

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามการเขียน web mail จะต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ ใช้ภาษา PHP ได้หรือเปล่าครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่