Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเกี่ยวกับการสั่งซื้ออาหาร ที่มีหลายสาขา การคำนวณระยะทาง

สอบถามเกี่ยวกับการสั่งซื้ออาหาร ที่มีหลายสาขา การคำนวณระยะทาง

Topic : 114519

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

กำลังทำการสั่งซื้ออาหาร ซึ่งมี 3 สาขา มีการเก็บข้อมูลละติจูด ลองติจูดของเขต ของลูกค้าและสาขา เพื่อนำไปคำนวณระยะทางว่าลูกค้าคนนี้อยู่ใกล้กับสาขาไหน ซึ่งจะมีการคำนวณหลังจากที่สมัครสมาชิกเสร็จแล้ว จากนั้นลูกค้าก็จะสั่งซื้อสินค้าระบบก็จะรู้ได้เลยว่าลูกค้าคนนี้เป็นของสาขาไหน แต่ถ้าของหมดก็จะมีการโยนงานไปให้อีกสาขา พอจะมีแนวทางให้ไหมค่ะ เริ่มไม่ถูกเลย TT

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2015-02-19 03:37:53
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-02-19 03:37:33 By : som_som View : 981 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ผมเคยใช้ Map ของ Longdoo น่ะครับ เขียนร่วมกับ jQuery ได้ไม่ยาก แค่มีค่า Lat , Lon สามารถคำนวณระยะทางจากจุดเริ่มต้นไปยังจุดสิ่นสุดได้เลย แต่ Google Map ก็ทำได้เช่นเดียวกัน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-02-19 06:56:02 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

ไม่เคยทำนะครับ แต่มีแนวคิดเล็กๆจะนำเสนอ

1) ใช้ Longdoo Map, Google Map เพื่อให้ลูกค้าค้นหาตำแหน่งปัจจุบันของตนเอง แล้วบันทึกไว้
2) ใช้ตำแหน่งจากภาพถ่ายแทน เพื่อง่ายต่อการระบุตำแหน่งของลูกค้า http://php.net/manual/en/function.exif-read-data.php

ซึ่ง PHP สามารถอ่าน GPS ในภาพถ่ายได้ ถ้าเราใช้สมาร์ทโฟน สามารถเปิดการตั้งค่า "ระบุตำแหน่งภาพถ่าย" มันจะเก็บ Lat, Lon ของสถานที่ที่เราถ่าย เช่นให้สมาชิกเซลฟี่ตัวเองที่บ้าน ก็จะได้ตำแหน่งของบ้านในภาพถ่ายด้วย

ประวัติการแก้ไข
2015-02-19 08:46:42
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-02-19 08:46:01 By : {Cyberman}

No. 3

เดี๋ยวจะลองทำดูค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะที่เข้ามาตอบ
Date : 2015-02-19 18:41:15 By : som_som

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ 555
Longdoo Map ไม่ได้ใช้ Api ของ google Map หรอครับเขาทำเองใช้เปล่าครับอันนี้ผมไม่รู้จิงๆเคยใช้แต่ google map
Date : 2015-02-19 22:21:32 By : somparn

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

นั่นสิครับ ผมก็ไม่เคยใช้เห็น Admin แนะนำเลยตามน้ำ
แต่พอค้นดูมันเหมือนจะ http://map.longdo.com/ เฉพาะเจาะจงประเทศไทยหรือเปล่าครับ
ข้อมูลต่างๆน่าจะอัพเดตมากกว่าที่ Google map หามาให้เรา
Date : 2015-02-20 06:24:16 By : {Cyberman}

No. 6

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

longdu map ใช้ของตัวเอง (เพราะเขาซื้อแผนที่มาทำเอง) นานแย้ว แต่ดีตรงที่เป็นภาษาไทย มี API ให้เล่นเหมือนกัน
แต่ทางผมเอง ก็ชอบ Google map เพราะยังไม่เคยได้เข้าไปเล่นของ Longdu เลย

Quote:
กำลังทำการสั่งซื้ออาหาร ซึ่งมี 3 สาขา มีการเก็บข้อมูลละติจูด ลองติจูดของเขต ของลูกค้าและสาขา
เพื่อนำไปคำนวณระยะทางว่าลูกค้าคนนี้อยู่ใกล้กับสาขาไหน ซึ่งจะมีการคำนวณหลังจากที่สมัครสมาชิกเสร็จแล้ว

อันนี้ไม่ยากเลยครับ เพราะตอนเราเพิ่มลูกค้า เราให้เขาเพิ่มพิกัดสถานที่เขาเข้าไปด้วย ถูกไหมครับ อาจประยุกต์จากบทความที่ผมเคยทำไว้ได้

https://www.thaicreate.com/community/googlemap-v3-geocode-deawx-jquery.html

เมื่อได้พิกัดที่อยู่ลูกค้าแล้ว ค่อยมาคำนวนเอาอีกที จาก mysql จากสูตร

Quote:
SELECT id, ( 6371 * acos( cos( radians(ค่าละติจูดที่อยู่ลูกค้า) ) * cos( radians( lat ) ) * cos( radians( lng ) - radians(ค่าลองติจูดที่อยู่ลูกค้า) ) + sin( radians(ค่าละติจูดที่อยู่ลูกค้า) ) * sin( radians( ค่าละติจูดที่อยู่ลูกค้า) ) ) ) AS distance FROM ชื่อตารางที่เก็บlat,lon ของสาขา HAVING distance < 1000 ORDER BY distance LIMIT 0 , 1;

สูตรการหาพื้นที่ใกล้เคียง ผมอ่านจากที่นี่
ref : https://developers.google.com/maps/articles/phpsqlsearch_v3

พอได้มาก็ไปอัปเดตเข้าตารางของลูกค้าเลยครับ ว่าเขาอยู่ใกล้ใหนที่สุด แล้วโจทย์ถัดมาจะง่ายเลย เพราะว่าเรามีสูตรอยู่แล้ว ใช่ใหม
Date : 2015-02-20 06:25:08 By : deawx

No. 7

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ตามนั้นครับ ของ Longdoo Map เค้ามี Map Server และ API Services ของตัวเองครับ แต่ข้อมูลเจาะจงเฉพาะประเทศไทยครับ และข้อมูลบางอย่างเคาอาจจะมีมากกว่า Google ครับ เช่น Layer ของ น้ำท่วมปีต่าง ๆ และสภาพพื้นที่สูงต่ำ
Date : 2015-02-20 07:57:24 By : mr.win

No. 8

ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับข้อมูล
Date : 2015-02-21 01:56:30 By : som_som

No. 9

โพสกระทู้ ( 615 )
บทความ ( 4 )

Google api enterprise นี่ ได้ทุกอย่างนะครับ geo matrix นี่ล้ำสุดล่ะ และมีหลายภาษาเหมาะมาก
ปล. ภาถ่ายดาวเทียวภาพนึงนี่หลายล้านนะครับ ผมเคยทำโปรเจคกับ GISDA ซึ่งจะอัฟเดทแผนที่ประเทศไทยทุกปี(ซื้อภาพถ่ายดาวเทียมของฝรั่งเศษหลายพันล้าน คิดในใจแล้วดาวเทียวประเทศไทยล่ะ?)
ข้้อสังเกตุ คือ เจ้าไหนมรดาวเทียมมากสุด เจ้าไหนมีการประมวลผลภาพถ่ายวเทียมดีกว่า ก็ใช้เจ้านั้นครับ
Date : 2015-02-21 05:15:02 By : t-monroe

No. 10

Guest

พูดถึงเรื่อง Gisda นี่ผมว่าเขาโปรโมทองค์กรได้เยี่ยมครับ แต่เรื่องผลงาน หรือการเปิด API ให้กับประชาชนได้นำไปใช้ ผมยังมองไม่เห็น
ทั้ง ๆที่เงินอุดหนุนต่าง ๆ มากมาย

gisda
Date : 2015-02-21 16:58:31 By : deawx

No. 11

โพสกระทู้ ( 615 )
บทความ ( 4 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : deawx เมื่อวันที่ 2015-02-21 16:58:31
รายละเอียดของการตอบ ::
ครับผม มันก็ปรกติของไทยแลนด์ ถ้าไม่มีงบ ที่จะทำส่วนนั้นๆ หน่วยงานไหนก้ไม่มีทางกระเสือกกระสนทำเพื่อประชาชนจริงจังๆ(ต้องมีงบ)
และอีกอย่างถ้างบสนับสุนหมดหรือหมดสัญา หรือถือว่าปิดจ๊อปโครงการนั้นไปโดยปริยาย... มันเป็นปัญหาระบบราชการไทย(เริ่มดราม่า)
...ผมเคยเข้าไปสำงานดูแล้วโปรแกรมเมอร์ของ GISDA เองมีไม่กี่คน เพราะการใช้ Map จะเป็นการใช้ Tool เป็นหลัก ซึ่งจะได้มาจาก Provider และ Tool อ่านแผนที่ดาวเทียมมาตรฐาน(จำชื่อโปรแกรมไม่ได้นานแล้ว)

Date : 2015-02-22 22:41:16 By : t-monroe

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเกี่ยวกับการสั่งซื้ออาหาร ที่มีหลายสาขา การคำนวณระยะทาง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่