Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเรื่องปัญหาการใช้งาน ฟังก์ชั่น ส่งเมล์ของ PHP

สอบถามเรื่องปัญหาการใช้งาน ฟังก์ชั่น ส่งเมล์ของ PHP

Topic : 114825

โพสกระทู้ ( 88 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

Code (PHP)
$strTo = "[email protected]";
            $strSubject = "Payment order".$strid."";
            $strHeader = "Content-type: text/html; charset=UTF-8\r\n";
            $strHeader .= "From: ".$strname."< E-maail : ".$strmail.">";
            $strMessage = nl2br("Order id #".$strid."\r\nCustomer name: ".$strname."\r\nMobile : ".$strphone."\r\nBank : ".$strbank."\r\nSubtotal : ".$strTotal."\r\nDate tranfered : ".$strdate."\r\nTime : ".$strtime."");
            $flgSend = @mail($strTo,$strSubject,$strMessage,$strHeader);

จากโค้ดด้านบนนะครับ

ปัญหาคือว่า ตอนแรกใช้งานได้ปกติครับ แล้วพอเมื่อวานไป ยีนยันเว็ปไซต์กับ google ทำ sitemap.xml แล้วก็แอด robot.txt

พอลองกลับมาทดสอบอีกที มันก็ส่งไม่ได้ซะงั้น ไม่มี error อะไรครับ แต่ว่าปลายทางไม่ได้รับ

ไม่แน่ว่าจะเกี่ยวกับที่ไปยืนยันเว็บกับ google หรือเปล่า ถ้าไม่เกี่ยวกัน ผมควรทำไงดีครับ

ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-03-03 10:54:21 By : ideasza View : 693 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

แนะนำให้ใช้ --> phpMailer ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-03 12:13:33 By : arm8957

No. 2

Facebook

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

คือผมลองใช้แล้ว มัน require_once ไม่ได้อ่ะ พอดีผมใช้การส่งค่าจากหน้าเว็บใน wordpress แล้วไปเรียกไฟล์ php เพื่อรับค่าแล้วส่งเมล์
พอใช้ฟังก์ชั่น ที่คุณ คนไม่ธรรมดา ไม่พิเศษ แนะนำมาให้ มันจะขึ้นประมาณว่า
require_once failed to open stream: No such file or directory --> อันนี้เป็น warnig
Failed opening required --> อันนี้เป็น fatal error

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
(ฟังก์ชั่นก็ได้ครับ หรือวิธีปรับตั้งค่า wordpress ให้ใช้งานฟังก์ชั่นได้ครับ)

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-03 12:40:00 By : ideasza

No. 3

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

ถ้าใช้ wordpress มันก็มี API หรือ plugin ให้ติดตั้งได้ไม่ใช่หรือครับ? -->https://wordpress.org/plugins/tags/phpmailer
Date : 2015-03-03 14:33:19 By : arm8957

No. 4

Facebook

ขอบคุณที่แนะนะครับ
ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2015-03-03 14:33:19
รายละเอียดของการตอบ ::
คือ ต้องรบกวนด้วยนะครับ

ผมลงปลั๊กอินแล้ว แต่เอาไปใช้ยังไงหรอครับ ใน php จะต้อง require อีกใหม่ หรือกำหนดพาธยังไงครับ

ขอบคุณนะครับ
Date : 2015-03-03 16:18:10 By : ideasza

No. 5

Facebook

Code (PHP)
              require 'PHPMailer/PHPMailerAutoload.php';
              $mail = new PHPMailer();
              $mail->IsHTML(true);
              $mail->IsSMTP(); 
              $mail->SMTPSecure = "ssl";
              $mail->Host = "smtp.gmail.com"; 
              $mail->Port = 465; 
              $mail->SMTPAuth = true; 
              $mail->Username = "[email protected]";
              $mail->Password = "xxxxxxxxxxxxxx"; 
              $mail->From = $strmail; 
              $mail->FromName = $strname; 
              $mail->Subject  = "Confirmation order #".$strid;
              $mail->Body     = "Bank : ".$strbank."\r\nDate : ".$strdate." ".$strtime."\r\nDescription".$strdescription.""; 
              $mail->AltBody =  "Bank : ".$strbank."\r\nDate : ".$strdate." ".$strtime."\r\nDescription".$strdescription."";
              $mail->AddAddress($strTo); 
              $mail->set('X-Priority', '1');
              $mail->Send();   

ไม่มี error แล้วครับ แต่ไม่ได้รับเมล ผมทำถูกหรือป่าวครับ
แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2015-03-03 16:56:46 By : ideasza

No. 6

Facebook

ผมส่งเมลได้ละครับ ตามโค้ดข้างล่างนี้ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

Code (PHP)
require 'PHPMailer/PHPMailerAutoload.php';
        $mail = new PHPMailer(); // สร้าง object class ครับ
        $mail->IsHTML(true);
        $mail->IsSMTP(); // กำหนดว่าเป็น SMTP นะ
        $mail->SMTPSecure = "";
        $mail->Host = "localhost"; // กำหนดค่าเป็นที่ gmail ได้เลยครับ
        $mail->Port = 25; // กำหนด port เป็น 465 ตามที่ google บอกครับ
        $mail->SMTPAuth = true; // กำหนดให้มีการตรวจสอบสิทธิ์การใช้งาน
        $mail->Username = "gadgetzo"; // ต้องมีเมล์ของ gmail ที่สมัครไว้ด้วยนะครับ
        $mail->Password = "xxxxxxxxxxxxx"; // ใส่ password ที่เราจะใช้เข้าไปเช็คเมล์ที่ gmail ล่ะครับ
        $mail->From = $strmail; // ใครเป็นผู้ส่ง
        $mail->FromName = $strname; // ชื่อผู้ส่งสักนิดครับ
        $mail->Subject  = "Confirmation order #".$strid; // กำหนด subject ครับ
        $mail->Body     = "Bank: ".$strbank."\r\nDate: ".$strdate." ".$strtime."\r\nTotal: ".$strtotal.""; // ใส่ข้อความเข้าไปครับ
        $mail->AltBody =  "Bank : ".$strbank."\r\nDate : ".$strdate." ".$strtime."\r\nDescription".$strdescription."";
        $mail->AddAddress($strTo); // ส่งไปที่ใครดีครับ
        $mail->set('X-Priority', '1');
        $mail->Send();   

แต่ผมจะรบกวนขอถามต่อหน่อยครับ
คือ ผมจะทำให้เมลที่ส่งออกไป ให้มี interface อ่ะครับ เพราะที่ส่งออกไปมีแต่ text อย่างเดียว แถมส่งภาษาไทยไม่ได้ด้วยครับ

รบกวนแนะนำอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2015-03-05 12:06:21 By : ideasza

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเรื่องปัญหาการใช้งาน ฟังก์ชั่น ส่งเมล์ของ PHP

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่