Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > เพิ่งเรียนจบครับ ทำงานครั้งแรก เขาให้ทำ htaccess แบบนี้อะครับ รบกวนพี่ๆช่วยที หือๆ - -

เพิ่งเรียนจบครับ ทำงานครั้งแรก เขาให้ทำ htaccess แบบนี้อะครับ รบกวนพี่ๆช่วยที หือๆ - -

Topic : 114890

โพสกระทู้ ( 235 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

พี่ๆเขาให้โจทย์ แบบนี้ครับ ผมไม่รู่จะทำยังไงให้เป็นภาษาไทย งง มึน ครับ ผมค้นหาใน google อ่านมา 3 วัน ก็ยังทำไม่ได้

ถ้าผมทำไม่ได้ ผมคงไม่ผ่านงานแน่เลยครับ - - แต่ผมสู้นะพี่ ช่วยทีทางสว่างทีครับพี่ วินและพี่ๆท่านอื่นๆ

โจทย์ คือ
www.aaaa.com <<< เวลากดปุ่มหน้าแรกจะแสดงแบบนี้

www.aaaa.com/a.php?id=car <<<< เขาต้องการได้แบบนี้ www.aaaa.com/รถ

www.aaaa.com/a.php?id=car&backpage=1&page=2 <<< เขาต้องการได้แบบนี้ www.aaaa.com/รถ/หน้า2

www.aaaa.com/b.php?id=19 <<< เขาต้องการได้แบบนี้ www.aaaa.com/รถ/19

www.aaaa.com/signup.php <<<< เขาต้องการได้แบบนี้ www.aaaa.com/สมัครสมาชิก

ช่วยผมทีครับ ขอบพระคุณครับ ผมอยากมีงานทำ ส่งน้อง

Tag : PHP, MySQL, Ajax, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-03-05 20:26:41 By : copyringht View : 959 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 84 )

Code
RewriteEngine On RewriteCond %{HTTP_HOST} ^xxx-xxx\.com [NC] RewriteRule ^(.*) http://www.xxx-xxx.com//$1 [L,R=301] RewriteRule ^เกี่ยวกับเรา\.html$ /aboutUs.php [L] RewriteRule ^เว็บบอร์ด-([^-]*)\.html$ /webboard.php?page=$1 [L]

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-05 20:34:47 By : freedom454

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

HAHA

ผมเคยเขียนโปรแกรมมานานละ ผมยังทำไม่ได้ครับ จริงๆ นะ
เพราะผมไม่เคยคิดจะใช้วิธีนี้ในการทำ route เลย เพราะมันเป็นวิธีที่ห่วยมากๆ not enough dynamic + define route every time

ถึงแม้ช่วงสองสามปีนี้ไม่ค่อยได้เขียนก็เหอะ

สมัยนี้เขาใช้เฟรมเวอร์กันแล้ว

แต่ถ้าเป็นผมก็จะใช้วิชามาร นอกรีด อาจถูกพวกไต้เฮียบจอมปลอมไล่ฆ่า
วิธีการง่ายๆ ให้รีเควสทุกอย่างไปไว้หน้า route.php

แล้วเอา url มาแบ่งด้วย /

แยกจัดการตาม section ที่ได้

แล้ว require ตามนั้น เซตค่าตัวแปร get ไว้ให้ด้วย

Haha

ประวัติการแก้ไข
2015-03-05 21:22:15
2015-03-05 21:23:41
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-05 21:18:14 By : pjgunner.com

No. 3

css image พวกไฟล์ include ต่างๆ ทำไมไม่ทำงานอะครับ เวลา Rewrite

RewriteRule ^home/([^/]*)/([^/]*)\.html$ /a.php?id=home&pageback=$1&page=$2 [L]

www.aaaa.com/home/1/2.html <<<<@ แต่ ไฟล์ css ไม่ทำงาน

2015-03-05 21:27:22
Date : 2015-03-05 21:24:30 By : copyringht

No. 4

Twitter

มันคงเหมารวมไป เลยไม่สามารถหาตำแหน่งไฟล์จริงได้

ลองเพิ่ม
RewriteCond %{REQUEST_FILENAME} !-f
RewriteCond %{REQUEST_FILENAME} !-d

เข้าไปครับ ไม่รู้จะได้ป่าว หรือไม่ก็ลองเอาไว้ด้านบนก่อนเจอเงื่อนไขอื่น
ผมไม่เคยเขียนเองมาก่อนเหมือนกัน ไอ้ไฟล์นี้

แล้วเวลาลิค้งไฟล์ css, js, image ให้ใช้ absolute path

2015-03-05 21:44:49
2015-03-05 21:46:14
2015-03-05 21:48:45
Date : 2015-03-05 21:33:07 By : pjgunner.com

No. 5

Twitter

แต่ถ้าให้ดีให้ไป หาเอกสารอ่านให้พรุนไปเลยครับ ไม่แน่อาจได้ใช้ตอนงานจริง จำนวณมาก
Date : 2015-03-05 21:51:56 By : pjgunner.com

No. 6

ขอบคุณครับ ท่านพี่
Date : 2015-03-05 22:00:26 By : copyringht

No. 7

พี่ครับ ตอนนี้ มีปัญหา css imag และอื่นๆ ไม่แสดงอะครับ

* root
- css
- image
index.php
a.php
b.php

เมื่อทำการ rewrite

www.xx.com/a.php?id=1&name=2 เป็น >>> www.xx.com/name/1/2/

ทำให้ css ผิดผลาด

ผมอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย ครับ หรือขอตัวอย่างในการแก้ไขปัญหานี้ ขอบคุณครับ
Date : 2015-03-06 16:50:54 By : copyringht

No. 8

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ลองดูครับ

url-rewrite-css-js-images-not-showing
Date : 2015-03-06 17:00:43 By : Manussawin

No. 9

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

อย่างคุณเอี่ยว ว่าครับ absolute path
ผมจะสร้าง folder img และ css ไว้ที่ root แล้ว อ้างอิง ใน html เป็้น /img/filename.imgext และ /css/filename.css

ใส่ / ไว้หน้า ก็จะบังคับให้อ่านจาก root
Date : 2015-03-06 17:10:29 By : Chaidhanan

No. 10

ขอบคุณครับพี่ๆ ทำได้แล้วครับ

ขอคำปรึกษาอีกอย่างครับ มือใหม่ จริงๆครับ

ตอนนี้ปุ่มหน้าแรกของผมเป็นแบบนี้

<a href="index.php">หน้าแรก</a>

เวลาทำ rewrite เพราะไม่อยากให้ index.php แสดงบนเว็บอะครับ

<a href="เป็นชื่อเว็บใช่ไหมครับ www.aaaa.com">หน้าแรก</a>
Date : 2015-03-06 21:31:13 By : copyringht

No. 11

ปกติ apache จะกำหนด default สำหรับการใช้งานไว้ที่

index.php
index.html

คือถ้าไม่ใส่ชื่อไฟล์ ก็จะหา index.php ก่อนเลย
หา index.php ไม่เจอ ก็จะหา index.html

ถ้าไม่เจอ 2 ตัวนี้ ก็จะเอา re_write จาก .htaccess มาตรวจสอบเช็ค ค่า แทนที่
ถ้าไม่เจอ อีก ถึงจะแสดง error

สำหรับการใช้ .htaccess สามารถใส่เข้าไปได้ในทุกๆ path
แต่การทำงานจริงๆ ใส่เข้าไปที่ root อันแรก ก็พอ อยู่ที่ ไฟล์ ตัวแรก จะ เซทอะไร เรียกอะไรมาใช้ต่อ

ปล. ผมก็ไม่ได้ใช้เหมือนกัน แค่พอรู้ ไว้แก้ให้ลูกค้าที่อยากใช้ ก็ไม่ว่ากัน
Date : 2015-03-07 07:01:45 By : Chaidhanan

No. 12

ขอบคุณครับพี่ ผมสงสัยว่าผมจะตั้งตรงนี้ยังไง

<a href="index.php">หน้าแรก</a> หรือใส่ชื่อเว็บแทนไปเลย <a href="www.xxxx.com">หน้าแรก</a>
Date : 2015-03-07 11:54:03 By : copyringht

No. 13

ใส่ ชื่อ web ครับ

หรือจะไม่ใส่ก็ได้ ทดสอบดูครับว่ามันออกมายังไง <a href="">test</a>
Date : 2015-03-07 12:30:49 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เพิ่งเรียนจบครับ ทำงานครั้งแรก เขาให้ทำ htaccess แบบนี้อะครับ รบกวนพี่ๆช่วยที หือๆ - -

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่