Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนสอบถามการ copy file ระหว่าง Domain A ไปยัง Domain B ครับ

รบกวนสอบถามการ copy file ระหว่าง Domain A ไปยัง Domain B ครับ

Topic : 114918

โพสกระทู้ ( 476 )
บทความ ( 2 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Hi5 Blogger

รบกวนสอบถาม การ copy ไฟล์
คือ ผมมีรูภาพอยู่ Doamin A อยากจะ Copy ไปวางไว้ที่ Domain B ต้องทำอย่างไรครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-03-07 11:37:17 By : boodemon View : 951 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,155 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

น่าจะทำผ่าน ftp ได้เท่านั้นล่ะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-07 12:58:57 By : sakuraei

No. 2

โพสกระทู้ ( 9,559 )

เขียน php ที่ domain a
Code (PHP)
<?php
if(isset($_REQUEST['get_list'])){
     $filelist = glob( 'path/*.*'); echo json_encode( $filelist);
}elseif( isset($_REQUEST['get_content'])){
     echo file_get_content( $_REQUEST['get_content']);
}
?>

เขียน php ที domain b get filelist จาก โปรแกรม นั้น
$filelist a=file_get_content( 'domaina/path/file.php?get_list=1');
แล้วส่ง request content file มาเซฟ
ที่เหลือลองคิดเอาเองนะครับ

ประวัติการแก้ไข
2015-03-07 14:02:58
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-07 14:02:43 By : Chaidhanan

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ตอนนี้ผมก็ใช้การ FTP ครับ
Date : 2015-03-08 09:03:37 By : mr.win

No. 4

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-03-07 14:02:43
รายละเอียดของการตอบ ::
ใช้อะไรคิด

Date : 2015-03-08 10:28:19 By : รูเบ้อเร่อเลย

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : รูเบ้อเร่อเลย เมื่อวันที่ 2015-03-08 10:28:19
สมองของคนที่มีความคิดแตกต่าง แล้วนำเสนอ ความคิดตัวเอง ครับ
ไม่ใช่ พวกมีสมอง แล้วอมพนำเหมือนอมอะไรซักอย่าง

แค่ก๊อปปีไฟล์รูปภาพ ทั่วๆ ไปเขาก็ใช้ FTP กัน แต่เมื่อเอามาถาม ก็อาจต้องการใช้ทางเลือกใหม่
ผมก็แค่เสนอทางเลือกให้อีกทางเท่านั้น

ผมทำงานหลาย domain มี partner หลายเจ้าทำงานร่วมกัน
ไม่ต้องการให้ FTP user password ไปอยู่ กับ partner เวลามีการอัพเดท รุปภาพใหม่ ก็สร้างให้เขามา load ไปใช้
อาจปรับแต่ง จากตัวอย่างเอาหน่อย เพื่อเปรียบเทียบไฟล์เก่าใหม่ หรือซ้ำกัน

มีแค่คนโง่อย่างคุณเท่านั้นแหล่ะครับ ที่แสดงความโง่ออกมาให้เห็น

Date : 2015-03-08 11:48:12 By : Chaidhanan

No. 6

Guest

ผมก็จะทำแบบ #2 ครับ แต่อาจเพิ่ม security ลงไป หรือทำเป็น service ไปเลย

ปล.เป็นหัวข้อใน php จะตอบว่าใช้ WinSCP ก็ใช่ที่...5555
Date : 2015-03-08 12:06:00 By : ผ่านมา

No. 7

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ใช่ครับ ของพี่ Chaidhanan ก็น่าสนใจครับ เพราะเป็นเรื่องความปลอดภัย
แต่ถ้าดูแลคนเดียวและย้ายข้อมูลกันไม่บ่อยนัก ftp ก็สะดวกและง่าย
ในท้ายที่สุดแล้วแต่แอดมินละครับ
Date : 2015-03-08 12:15:27 By : sakuraei

No. 8

เผอิญไปอ่านเจอมาครับ

http://www.howtogeek.com/135533/how-to-use-rsync-to-backup-your-data-on-linux/
Date : 2015-03-08 12:36:41 By : sakuraei

No. 9

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

เอ้าๆ ใจเย็น ๆ กันครับ ทุกคนสามารถแสดงความเห็นได้ เพื่อเป็นทางเลือก

RSync จะเหมาะสำหรับเอาไว้สำหรับการทำ Backup ระหว่าง Server 2 ตัวให้เหมือนกันแบบ Synchronize ครับ
ไม่สามารถนำมาแบ็คอัปโฮสต์ที่เราเช่าได้ เพราะเราคงไม่สามารถเข้าถึง Shell ได้ครับ แต่ถ้าเป็น Server ตัวเองทั้งสองที่ และใช้ Linux ทั้งสองที่ แฉ่ม เลยครับ

แต่ก็นั่นแหละ .. เราไม่รู้ว่า สองโดเมน มันอยู่ที่เครื่องเดียวกัน หรือคนละ Server กันแน่
เพราะเจ้าของกระทู้ ก็ให้ข้อมูลมาเท่า หางอึ่งขาดครึ่ง เพลย (ผมเลย) ได้แต่เดาเอาแหละว่า อยู่ที่ Server คนละตัว

อย่างถ้าผม .. ย้ำนะครับ ว่า ถ้าเป็นผม ผมก็คงสั่งให้มันอัปโหลดผ่าน FTP

ซึ่ง FTP ในที่นี้ไม่ได้ว่าให้ใช้ โปรแกรม CuteFTP หรือ Filezilla นะครับ คือให้ PHP ใช้ Protocal ของ FTP
ทำไมถึงต้อง FTP เพราะมันสามารถส่งไฟล์ขนาดใหญ่ ๆ ได้ดีไงล่ะครับ

หรืออีกวิธี ก็คือ ใช้ CURL ส่งค่า FTP ก็ได้เหมือนกันครับ

หรือไม่ก็คงอาจจะใช้ http://php.net/manual/en/function.stream-copy-to-stream.php ล่ะครับ
Date : 2015-03-08 15:24:12 By : deawx

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : deawx เมื่อวันที่ 2015-03-08 15:24:12

Date : 2015-03-08 15:32:40 By : sakuraei

No. 11

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-03-08 11:48:12
โดนบ้างแล้วนะพี่ อยู่ในนี้ ต้องทำใจ :)

Date : 2015-03-09 15:25:24 By : apisitp

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2015-03-09 15:25:24
ก็โดนมาหลายยก แล้วล่ะครับ บางทีก็ปล่อย บางทีก็โต้ตอบ แล้วแต่ว่างไม่ว่าง 5555
บางทีก็ต้องยอมรับ เพราะเราก็ไม่ใช้ไม่รู้จักผิด แต่ถ้าคิดว่าถูกก็ต้องมีเถียงกันบ้างเพื่อเหตุผลที่ดีกว่า

แต่ถ้ามั่วมาก็โดนกลับล่ะนะ ผมเป็นคนถือคติ "ไม่ใช่พระเอกนางเอกหนังไทย ที่ต้องยอมไปซะทุกเรื่อง" 5555

Date : 2015-03-09 15:51:12 By : Chaidhanan

No. 13

ขอบคุณมากครับ
Date : 2015-03-10 11:44:21 By : boodemon

No. 14

ได้แล้วครับ พอดีใช้วิธีการ file_get_content พอดีย้ายระหว่าง Domain หลัก กับ sub Domain ลืมบอกไป
ต้องขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เหมือนกระทู้นี้จะแรง ๆ 555 และต้องขออภัยด้วยครับ

ไงก็แนบตัวอย่างสคริปที่ใช้หน่อยละกครับครับ
Code (PHP)
         $file = 'http://www.abcdefg.com/image.jpg';
			$file_headers = @get_headers($file);
			if($file_headers[0] == 'HTTP/1.1 404 Not Found') {
				$img = 'images/no_image.jpg';
			}
			else {
				$url_arr = explode ('/', $file);
				$ct = count($url_arr);
				$name = $url_arr[$ct-1];
				$name_div = explode('.', $name);
				$ct_dot = count($name_div);
				$img_type = $name_div[$ct_dot -1];

$destinationPath = 'image.jpg';
				file_put_contents($destinationPath, file_get_contents($file));
			}

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
Date : 2015-03-10 11:50:21 By : boodemon

No. 15

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Cheer!
Date : 2015-03-10 12:55:00 By : mr.win

No. 16

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : boodemon เมื่อวันที่ 2015-03-10 11:50:21
แหล่มเลย ไม่มี security hole เหมือนทางเลือกของใครบางคน

คนที่เอาแต่คิดว่าคนอื่นโง่ แต่ไม่รู้สึกถึงความโง่ของตน

คนผู้นั้นคงคิดว่าตัวเองเก่งมาก

แต่ถ้าให้เทียบระดับความรู้กับอายุ ถือว่ากระจอก
Date : 2015-03-10 14:54:44 By : รูเบ้อเร่อเลย

No. 17

สพฺเพ สตฺตา สุขิตา โหนฺตุ นิทฺทุกฺขา อเวรา อพฺยาปชฺฌา สุขี อตฺตานํ ปริหรนฺตุ ฯ
Date : 2015-03-10 15:21:29 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนสอบถามการ copy file ระหว่าง Domain A ไปยัง Domain B ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่