Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากอัพโหลดรูปโดยไม่ต้องใช้คาสอัพโหลด เก็บแค่รูปกับชื่อรูปทำไงครับ

อยากอัพโหลดรูปโดยไม่ต้องใช้คาสอัพโหลด เก็บแค่รูปกับชื่อรูปทำไงครับ

Topic : 115236

โพสกระทู้ ( 68 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จากโค๊ดด้านล่างนี้มันจะเป็นการอัพโหลดรูปโดยเก็บรูปไว้ทั้ง 2 รูป รูปต้มฉบับกับรูปที่ถูกย่อส่วนแล้ว แต่ผมอยากแก้ไขเป็นเก็บเฉพาะรูป รูปเดียวโดยไม่ต้องย่อ ส่วน ต้องแก้ไขไงครับ

Code (PHP)
		$new_images = "Thumbnails_".$_FILES["fileUpload"]["name"];
		$images = $_FILES["fileUpload"]["tmp_name"];
		copy($_FILES["fileUpload"]["tmp_name"],"upload_images/".$_FILES["fileUpload"]["name"]);
		$width=100; //*** Fix Width & Heigh (Autu caculate) ***//
		$size=GetimageSize($images);
		$height=round($width*$size[1]/$size[0]);
		$images_orig = ImageCreateFromPNG($images);
		$photoX = ImagesX($images_orig);
		$photoY = ImagesY($images_orig);
		$images_fin = ImageCreateTrueColor($width, $height);
		ImageCopyResampled($images_fin, $images_orig, 0, 0, 0, 0, $width+1, $height+1, $photoX, $photoY);
				imagealphablending($new_images, true); // กำหนดโปร่งใส่ภาพพื้นหลัง
imagesavealpha($new_images, true);  // กำหนดโปร่งใส่ภาพพื้นหลัง
		ImagePNG($images_fin,"upload_images/".$new_images);

ImageDestroy($images_orig);
		ImageDestroy($images_fin);

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-03-19 11:29:46 By : testonline View : 819 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,544 )
บทความ ( 2 )

$images = $_FILES["fileUpload"]["tmp_name"];
ข้างบนคืนต้นฉบับ
move_uploaded_file( source , target );

ส่วนที่ไม่เกี่ยวข้อง ก็เอาออกให้หมด

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-19 11:40:18 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-03-19 11:40:18
รายละเอียดของการตอบ ::
อย่างไงอ่าคับพี่ งง ตัดส่วนไหนออกเหลือส่วนไหนอ่าครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-19 11:46:13 By : testonline

No. 3

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : testonline เมื่อวันที่ 2015-03-19 11:46:13
ผมคิดว่าคุณยังไม่เข้าใจโค้ดแต่ละบรรทัดเลยว่ามันทำงานอะไร ยังไง เอาพื้นฐานให้แน่นก่อนดีไม๊ครับ บางครั้งการ copy โค้ดของคนอื่นมาโดยที่เราไม่รู้ว่าแต่ละบรรทัดมันใช้ทำอะไร โดยที่ไม่คิดจะศึกษาเองเลย มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ

ลองอ่านดูครับ ช่วยได้เยอะ --> PHP File Upload

Date : 2015-03-19 11:52:02 By : arm8957

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2015-03-19 11:52:02
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ พอดีผมเป็นโปรแกรมเมอร์มือใหม่อ่าครับ เรื่องพื้นฐานการใช้งานโค๊คอผมมีอยู่แล้วครับ ผมไม่ได้เอาแต่คัดลอกของคนอื่นมาใช้อย่างเดียว โดยไม่ศึกษาเพิ่มเติมถึงหลักงานทำงาน สิ่งที่ผมต้องการคือคนช่วยแนะนำการทำงานของฟักช์ชั้นบางตัวครับ อย่างกรณีที่ผมเจอเคสนี้คือปกติผมจะไม่ค่อยได้ใช้คำสั่งอัพโหลดไฟล์เท่าไร แต่จะนำเอาคาสอัพโหลดของคนอื่นมาใช้ เลยลองนำโค๊คของคนอื่นมาประยุทธ์ใช้งานดูอันที่ไม่มีการใช้คาสอัพโหลด แต่ติดปัญหาบางอย่างในการทำงานคืองงกับการใช้งานของฟักงชั่น ถ้าไงรบกวนอย่าตัดสินคนอื่นว่าเค้าไม่มีความรู้โดยคุณไม่รู้จักตัวเค้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Date : 2015-03-19 13:13:16 By : testonline

No. 5

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Quote:
เท่าที่ดูจากโค้ด มีการอัพโหลดแค่ภาพเดียวไปเก็บที่โฟลเดอร์ "upload_images"
ซึ่งเป็นภาพต้นฉบับน่ะครับ
Code (PHP)
		$new_images = "Thumbnails_".$_FILES["fileUpload"]["name"];
		copy($_FILES["fileUpload"]["tmp_name"],"upload_images/".$_FILES["fileUpload"]["name"]);
		$width=100; //*** Fix Width & Heigh (Autu caculate) ***//
		$size=GetimageSize($images);
		$height=round($width*$size[1]/$size[0]);
		$images_orig = ImageCreateFromPNG($images);
		$photoX = ImagesX($images_orig);
		$photoY = ImagesY($images_orig);
		$images_fin = ImageCreateTrueColor($width, $height);
		ImageCopyResampled($images_fin, $images_orig, 0, 0, 0, 0, $width+1, $height+1, $photoX, $photoY);
				imagealphablending($new_images, true); // กำหนดโปร่งใส่ภาพพื้นหลัง
imagesavealpha($new_images, true);  // กำหนดโปร่งใส่ภาพพื้นหลัง
		ImagePNG($images_fin,"upload_images/".$new_images);

ImageDestroy($images_orig);
		ImageDestroy($images_fin);

การเรียนรู้ที่ดี เกิดจากการลองผิดลองถูกครับ และพยายามอ่านโค้ดเพื่อทำความเข้าใจทีละบรรทัด หรือจะทำคอมมเมนต์ของตัวเองลงในโค้ดเลยจะดีที่สุด

ประวัติการแก้ไข
2015-03-19 13:26:15
Date : 2015-03-19 13:25:14 By : sakuraei

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : testonline เมื่อวันที่ 2015-03-19 13:13:16
โอเค ผมขอโทษละกันครับ ผมอาจจะมองคุณผิดไป แต่ถ้าพื้นฐานคุณแน่นจริงๆ มองแค่แว๊บเดียวก็น่าจะรู้แล้วว่ามันใช้แค่บรรทัดเดียว

สงสัยเอามะพร้าวไปขายสวนละผม 555+

Date : 2015-03-19 13:40:39 By : arm8957

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2015-03-19 13:25:14
มันอัพโหลด เป็น 2 อันอ่าครับ จากตัวแปร่ $images_fin ด้วย เป็นรูปที่ถูกย่อแล้ว เหมื่อนมันจะเอามาบันทึกจากชือ่ไฟล์ ของตัวแปร่
$new_images

Date : 2015-03-19 14:05:49 By : testonline

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2015-03-19 13:40:39
ยังไม่ได้บอกว่าพื้นฐานแน่นนะครับ ถ้าบอกว่าพื้นฐานอ่าพอมีอยู่แล้ว แต่เรื่องการอัพไฟล์ คำสั่งพวกนี้ผมจะไม่ค่อยรู้จักเพราะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร

Date : 2015-03-19 14:20:35 By : testonline

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : testonline เมื่อวันที่ 2015-03-19 14:20:35
$images_name = $_FILES["fileUpload"]["name"];
$images_tmp = $_FILES["fileUpload"]["tmp_name"];
if(move_uploaded_file($images_tmp,"upload_images/".$images_name)){
echo 'อัพไฟล์แล้ว ชื่อ :'.$images_name;
}

Date : 2015-03-19 14:33:47 By : arm8957

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2015-03-19 14:33:47
ขอบคุณครับ

Date : 2015-03-19 14:44:38 By : testonline

No. 11

โพสกระทู้ ( 9,544 )
บทความ ( 2 )

ขอพูดตรงๆ นะครับ ถ้าคุณมีพื้นฐานมาบ้าง เอาโค๊ดตัวอยา่งที่ ก๊อปมา
เอาฟังก์ชั่น ที่เห็น ไปค้นหาจาก php document คุณจะรู้ทุกอย่างและ เร็วกว่า
มาโพสถามในนี้ อะครับ

และตัวอย่างที่ผมแนะนำให้ไป แค่คำสั่งเดียว move_uploaded_file( source , target );
คำสั่งนี้คำสั่งเดียว คุณไป เปิดดู รับรองได้ว่าคุณต้องเข้าใจ การอัพโหลดไฟล์ทั้งหมดเลยครับ

และถ้าคุณไปค้นหาเอง มันก็จะเพิ่มทักษะการค้นหา ให้คุณเพิ่มด้วยครับ
Date : 2015-03-19 15:28:31 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากอัพโหลดรูปโดยไม่ต้องใช้คาสอัพโหลด เก็บแค่รูปกับชื่อรูปทำไงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่