Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > คำสั่งนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ เกี่ยวกับการคิวรี่เอาเดือนที่แล้ว

คำสั่งนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ เกี่ยวกับการคิวรี่เอาเดือนที่แล้ว

Topic : 116702

โพสกระทู้ ( 1,666 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

หากวันนี้เป็นวันที่ xx มกราคม 2558 (2015-01-xx)
ผมจะคิวรี่เอาเดือนที่แล้ว (แบบไม่สนใจวันที่นะครับ) ผลลัพท์ที่ถูกต้องจะต้องเป็น 2014-12-xx

ใช้โค้ดนี้มันจะถูกรึเปล่า... เทสดูก็แบบข้ามปี ก็OK นะครับ
แต่งงโค้ดตรง YEAR(CURRENT_DATE - INTERVAL 1 MONTH) ช่วยอธิบายด้วยครับ

SELECT * FROM table
WHERE YEAR(my_date) = YEAR(CURRENT_DATE - INTERVAL 1 MONTH)
AND MONTH(my_date) = MONTH(CURRENT_DATE - INTERVAL 1 MONTH)

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-05-23 11:34:07 By : meannerss View : 713 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ถูกครับ หมายถึง วันที่ปัจจุบัน - 1เดือน แล้วหาค่าปี

ทดสอบ
SELECT
YEAR('2014-12-01' - INTERVAL 1 MONTH) y14_11,
YEAR('2015-01-01' - INTERVAL 1 MONTH) y14_12,
YEAR('2015-02-01' - INTERVAL 1 MONTH) y15,

แต่ผมจะใช้
WHERE LEFT( mydate,7) = LEFT(DATE_SUB(CURRENT_DATE, INTERVAL 1 MONTH), 7)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-05-23 13:37:39 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-05-23 13:37:39
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณครับ พี่ครับผมกำลังทำระบบสต็อคพอมีวิธีนะนำเกี่ยวกับโครงสร้างตารางไหมครับ . . .เดิมผมทำไว้แบบไม่มีตัดรายเดือนก็ไม่ไช่ว่าไม่ดีนะมันก็คำนวนได้ถูกต้อง...แต่แบบว่าถ้าจะคิวรี่หาจำนวนสินค้าในวันปัจจุบันมันต้องไปไล่มาแต่orderแรกเลย ทำให้หนักมากเมื่อเวลาผ่านไปนานหลายปี เป็นแสนๆrow ทำให้ระบบอืดมาก.......... จะเก็บเป็นตัวเลขหลังคำนวนเสร็จแบบรวบรัดเลยก็ไม่ได้เพราะจะไม่สามารถแจกแจงรายการที่วิ่งเข้า-ออกได้ ผมเลยว่าจะออกแบบเป็น แนวทางดังนี้ครับ

ตัวอย่าง...
ตัวแปรควบคุม-->สมมุติสินค้าในระบบมีตัวเดียว(ไม่คำนึงถึงสินค้าตัวอื่นๆครับ)
ตัวแปรควบคุม-->สมมุติสินค้าในระบบมีรูปแบบหน่วยแบบเดียวกันทั้งหมด(ไม่คำนึงถึงสินค้าหลายรูปแบบเช่น โหล ครึ่งโหล หน่วย ฯ)
ตัวแปรควบคุม--> ห้ามไม่ให้มีการยกเลิกรายการเข้า-ออกของสินค้าหากปิดบัญชีในเดือนนั้นๆไปแล้ว
ตัวแปรควบคุม--> ณ วันที่ 31 มกราคม 2015
1. ตารางStock > เก็บยอดสินค้าคงคลังในเดือนมกราคม (ณ วันปิดบัญชี31-01-2015) โดยคำนวณจาก...
คงคลังในมกราคม2015=(ยอดคงคลังเดือนธันวาคม2014+สินค้าขาเข้าในเดือนมกราคม2015)-ยอดรวมสินค้าขาออกในเดือนมกราคม2015
2.เมื่อได้คงคลังในเดือนมกราคม ก็เก็บไว้เมื่อระบบดำเนินการเรื่อยๆ ไปจนถึงสิ้นเดือนกุมภาพันธ์2015 ก็กลับไปทำข้อ1ใหม่แต่เป็นของเดือนกุมภาพันธ์

แนวทางนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ จะเล็งเห็น BUG ที่จะเกิดขึ้นได้ไหมครับ แนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-05-23 14:45:29 By : meannerss

No. 3

Report ที่ออกแบบไว้ครับ รายงาน Stock ประจำเดือน . . .

ยอดยกมา = คงคลังในเดือนก่อนที่ตัดไว้ ตามแนวคิดในคอมเม้นที่ 2
เข้า = เพิ่มสินค้า,คืนสินค้า,สินค้าขาเข้ากรณีอื่นๆ ในเดือนนี้
ออก= ตัดจำหน่ายตาม order , ตัดจำหน่ายสินค้าเสียหาย,สินค้าขาออกกรณีอื่นๆ ในเดือนนี้
คงคลัง= (ยอดยกมา+เข้า) - ออก

rre

ประวัติการแก้ไข
2015-05-23 15:04:49
2015-05-23 15:05:39
Date : 2015-05-23 15:01:32 By : meannerss

No. 5

ของเก่าก็เก็บมันไว้อย่างนั้นครับ
แต่สร้างตาราง สรุป รายปี รายเดือน หรือรายสัปดาห์ก็ได้ถ้าอยากจะทำ
อ้างอิง รหัสสต๊อคเดิม

เวลาคิวรี่ ใช้ union all มาช่วย
ตัวอย่างพอสังเขป

ตารางสรุป รหัสสินค้า,วันที่สรุป, qtyIn, qtyOut, qtyBalance
Code
select รหัสสินค้า, sum(qtyIn), sum(qtyOut) from ( select รหัสสินค้า, qtyIn, qtyOut from ตาราสรุป where วันที่สรุป='$act_date' union all select รหัสินค้า, qtyIn, 0 from tranIn where datein>'$act_date' union all select รหัสินค้า, 0, qtyOut from tranOut where dateout>'$act_date' ) as tmp group by รหัสสินค้า

และที่สำคัญ index จัดเรียงตามวันที่ ถ้ามี index ไม่ต้องกลัวช้า

พอครบ เดือนก็ย้าย record เก่ากว่า 5 ปี ไปไว้ backup รายเดือน
หรืออยากจะทำเป็นรายปี ครบปี ก็ย้าย ทีนึง

ปล. ตัวอย่างแค่ quantity ถ้าอยากเก็บ cost, price ก็เพิ่มเติมฟีลด์ที่ต้องการเข้า ในตารางสรุป

2015-05-23 16:05:38
2015-05-23 16:06:43
2015-05-23 16:09:05
Date : 2015-05-23 16:03:47 By : Chaidhanan

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-05-23 16:03:47
น่าสนใจมากครับ แต่แนวคิดนี้ต้องใช้humanรักษาบำรุงดาต้าเบสอยู่เป็นระยะๆรึเปล่าครับ เกิดพนักงานผู้เข้าใจระบบนี้ลาออกไป เหลือแต่สาวๆบัญชี มันจะไม่วุ่นวายเหรอครับ ฮาๆๆ

Date : 2015-05-23 16:15:21 By : meannerss

No. 7

documentary มีไว้ทำไมครับ บริษัทอยากจะฝากชีวิตไว้กับ พนักงานบางคนก็ไม่ว่ากันครับ 55555
แค่สวดมนต์ภาวนาให้มีชีวิตยืนยาวก็พอครับ 55555

ปล. auto alert เมื่อถึงวันที่กำหนด แล้วยังไม่ได้ทำ ก็ให้เครื่อง มันด่าออกมาหน้าจอเลย 55555

2015-05-23 16:20:44
Date : 2015-05-23 16:18:11 By : Chaidhanan

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2015-05-23 16:18:11
VERY GOOD เลยครับ555++ เราจะได้ใส่ข้อผูกมัดเนียนๆกับบริษัทด้วยว่าถึงผมออกไปแล้วนะ แต่คุณต้องจ่ายผมค่า maintain ระบบให้ผมเดือนละเท่านี้เท่านั้น ว่ากันไป ไม่ต้องทำdocumentaryให้ยุ่งยากเลยครับ ความลับคือความลับ เนียนสุดๆ

Date : 2015-05-23 16:26:53 By : meannerss

No. 9

ลองศึกษากฏหมายตรงนี้ให้ดีนะครับ พนักงานอาจติดคุกได้นะครับ 5555 อย่าหาว่าคนแก่ไม่เตือนล่ะ
ออกจากบริษัทไม่ส่งงานทั้งหมด ติดคุกหัวโตนะจะบอกให้ ถ้าบริษัทเขาเอาเรื่อง แบบไม่ส่งสารว่าเคยทำประโยชน์ให้เขาไว้
ส่วนใหญ่ก็สงสารอะครับ คนเคยรู้จักกัน ลูกเมียจะเป็นอย่างไร นี่แหล่ะที่เขาคิด ไม่อยากทำอะไรรุนแรงกับ คนที่เคยเป็นลูกจ้า่ง
Date : 2015-05-23 21:46:46 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : คำสั่งนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ เกี่ยวกับการคิวรี่เอาเดือนที่แล้ว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่