Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามปัญหาเกี่ยวกับการอัพไฟล์ขึ้น host จริงครับ มีปัญหาที่ผมไม่เข้าอยู่อะครับ

สอบถามปัญหาเกี่ยวกับการอัพไฟล์ขึ้น host จริงครับ มีปัญหาที่ผมไม่เข้าอยู่อะครับ

Topic : 117650

โพสกระทู้ ( 0 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมมีปัญหาการอัพไฟล์ขึ้น host จริงอะครับ พออัพขึ้นไปแล้ว ดาต้าเบส ถูกต้องแล้ว เว็บรันปกตินะครับ
แต่ปัญหาคือ ระบบล็อกอิน มันไม่ทำงานอะครับ พอกรอก username password เข้าไปมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะครับ
ปัญหานี้อาจจะเกิดจากอะไรได้บ้างหรอครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, JavaScript, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-07-08 16:05:59 By : vernear View : 872 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ใช้เว็บสำเร็จรูป หรือ เขียนเอง ถ้าเขียนเองอธิบาย code เบื้องต้นก็ดีครับ
ไม่งั้นก็ลองดักค่า ตัวแปร เช่น print_r($_POST);
ว่าค่าตัวแปรมันส่งไปจริงไหม ดักค่าอื่นๆให้มันแสดง

ถ้าเว็บสำเร็จรูป เช่น wp ขอผ่าน รอท่านอื่นครับ

ประวัติการแก้ไข
2015-07-08 17:13:21
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-07-08 17:11:15 By : apisitp

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-07-08 17:33:33 By : mr.win

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2015-07-08 17:11:15
รายละเอียดของการตอบ ::
ส่วนนี้เป็นส่วนของการเช็คค่าอะครับCode (PHP)
<?
	}	

$action=$_POST["action"];
	$status_l=$_POST["status_l"];

if($action=="check2"){

if($status_l=="member"){

$user=$_POST['user'];
$pass=$_POST['pass'];
include "connect.php";
$sql = "select * from member where username='$user' and password='$pass'";
$dbquery = mysql_db_query($db, $sql); 
$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);
$a=0;
if(empty($num_rows)) 
{

?>
              <script language="JavaScript" type="text/javascript">
alert("username หรือ password ไม่ถูกต้อง");
        </script>
              <?
	 echo "<META HTTP-EQUIV=refresh CONTENT=\"0	; URL=index.php?action=view\">";

}else{
			$_SESSION[login] = "true";
			$_SESSION[login_username] = "$user";
			$_SESSION[login_status] = "member";

header('location: index.php');
   }
   }else{

$user=$_POST['user'];
$pass=$_POST['pass'];
include "connect.php";
$sql = "select * from admin where  username='$user' and password='$pass'";
$dbquery = mysql_db_query($db, $sql); 
$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);
$a=0;
if(empty($num_rows)) 
{

?>
              <script language="JavaScript" type="text/javascript">
alert("username หรือ password ไม่ถูกต้อง");
                </script>
              <?
	 echo "<META HTTP-EQUIV=refresh CONTENT=\"0	; URL=index.php\">";

}else{
			$_SESSION[login] = "true";
			$_SESSION[login_username] = "$user";
			$_SESSION[login_status] = "admin";

header('location: index.php');
   }

}
 }

?>

ส่วนตรงนี้เป็นส่วนเรียกใช้อะครับ
Code (PHP)
<?php
	if($login_status=="admin"){
	?>

มันเกี่ยวไหมครับที่ผมใช้ mysql_db_query แล้ว phpmyadmin v.เก่าๆมันไม่รองรับแล้วอะครับ

Date : 2015-07-08 17:33:58 By : vernear

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

Host จริง sensitive เรื่องตัวแปร และ short tag หรือเปล่าครับ

<?php

$_SESSION['....'] อย่าลืม quote ครอบชื่อ element
Date : 2015-07-08 18:18:01 By : NewbiePHP

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : NewbiePHP เมื่อวันที่ 2015-07-08 18:18:01
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมลองแล้วอะครับ มันก็ไม่ได้เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเพราะอะไร TT'
มันเกี่ยวไหมครับ กับ เทมเพส เพราะว่าตัวแปรตอนสร้างในเทมเพส มันจะคนละส่วนกับหน้าต่างๆ
แต่พอมาใช้จริงๆมันรวมกันหมดเลยอะครับ

Date : 2015-07-08 21:11:44 By : vernear

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

เอะใจนิดนึง พอกด summit แล้วไม่ไปไหน
หรือ กด submit แล้วเป็นหน้าขาวๆ ครับ

ถ้าเป็นอย่างแรก submit แล้วไม่ไปไหนเลย javascript เออเร่อร์ครับ หา addon firebug มาลงครับ จะมีการแจ้งให้เห็น
ถ้าเป็นอย่างหลัง code php ตัวรับ error ครับ
Date : 2015-07-08 22:08:25 By : NewbiePHP

No. 7

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เป็นคำถามที่ต้องตอบตัวเองนะครับ

1.ลองใช้ print_r($_POST); เป็นการตรวจสอบค่าตัวแปรว่ามีมาจริงไหม เช่น $_POST["action"]; มีค่าอะไรมาครับ ไม่ได้หมายถึงเช็ค if else
พอเห็นค่าตัวแปรว่ามาจริง มีค่ามาจริงๆ $action มันเป็น check2 จริงไหม $status_l เท่ากับ member จริงไหม
หมายถึงการ Debug แบบง่ายๆ
จากข้อ 1 ถ้า $action ไม่เท่ากับ check2 ทุกอย่างก็ปิด ไม่เกิดอะไร ถ้าอย่างรู้ว่าจริงไหม ควรใส่ else{ echo "ไม่มีการส่งค่า action บลาบลา"; }
เอา else นี้ ไปปิดคู่ if($action=="check2"){ ครับ ใส่ไว้ก่อน โปรแกรมเสร็จค่อยเอาออก
2. ถ้า $status_l == member ลองทำแบบข้อ 1 เลยครับ
3. ถ้าข้อ 1 และ 2 เป็นจริง ในการกรอก user - pass ผิด เกิดกระบวนการใน บรรทัดที่ 23-28 ไหม??
4. ถ้าข้อ 1 และ 2 เป็นจริง ในการกรอก user - pass ที่ถูกต้อง เกิดกระบวนการหลัง else ไหม ตรงนี้ตรวจสอบโดย เพิ่ม
<script language="JavaScript" type="text/javascript"> alert("username หรือ password ถูกต้อง"); </script>

ใส่ไปก่อนโปรแกรมเสร็จค่อยว่ากัน

5.สุดท้าย บรรทัดที่ 19 if(empty($num_rows)) ผมไม่มั่นใจการใช้ empty และ isset เลย
ตรงนี้เมื่อทำการหาจำนวนแถว คุณเปลี่ยนเป็น
if($num_rows==0)
หมายถึงไม่เจอ user - pass

สิ่งที่แนะนำ ป้องกันเรื่อง SQL Injection ไปด้วยครับ ใช้ MySqli ใช้ tag เต็ม ๆ เช่น <?php เป็นต้น

ต้องลองไล่ที่ละสเต็ป เราต้องคิดตามออกว่า เมื่อกดปุ่มส่งค่าออกไป อะไรจะเกิดครับ
Date : 2015-07-09 08:08:23 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามปัญหาเกี่ยวกับการอัพไฟล์ขึ้น host จริงครับ มีปัญหาที่ผมไม่เข้าอยู่อะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่