Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ถามเรื่อง Insert Multiple Record กับการไช้ select menu หน่อยครับ

ถามเรื่อง Insert Multiple Record กับการไช้ select menu หน่อยครับ

Topic : 119523

โพสกระทู้ ( 3 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมทำหน้าเวปไช้เองแล้วต้องการ Insert ข้อมูลทีละหลายๆ อันและ มี ข้อมูล 2 ตัวที่ผมทำเป็น select
ผมพยายามเอาจากบทความ PHP MySQL Add/Insert Multiple Record มามิกกับเจ้าตัวออโต้ใน DW ผลคือ add ได้ ถึงมันจะขึ้น The connection was reset ทุกครั้งที่กด add ก็ตาม แต่ว่า เจ้า 2 ช่องนั่นที่ผมทำแบบ select มันว่างเปล่าเลยไม่ว่าผมจะลองปรับยังไงก็ตาม

นี่คือล่าสุดที่ไช้ไม่ได้ครัฟ

<td><select name="category"<?php echo $i;?>>
       <option value="aaaa" <?php if (!(strcmp("aaaa", ""))) {echo "SELECTED";} ?>>aaaa</option>
       <option value="bbbb" <?php if (!(strcmp("bbbb", ""))) {echo "SELECTED";} ?>>bbbb</option>
    </select></td>

เพิ่มนิดนึงว่า เจ้า$i นี่ผมลองย้ายไปไว้ที่ {echo "SELECTED";} $i;?> / <?php echo $i;? if (!(strcmp("aaaa", ""))) / {echo "SELECTED", $i;} ?> แล้วไม่ได้ผลคับ

edit เพิ่ม
เผื่องง code ผมเอามาจาก https://www.thaicreate.com/php/php-mysql-add-insert-multiple-record.html
และเจ้า select ผมไช้ dw tool ช่วยสร้างขึ้นมาครับ เท่าที่ผมลอง tool มันช่วยสร้างได้แค่แบบ ไส่ข้อมูลทีละอัน ถึงจะไส่ได้ ครบทุกช่อง แต่มันไม่มีออปชั่นให้ไส่มากกว่า นั้นผมเลยลองงมๆหาในเน็ต จนมาเจอที่นี่ ที่มีบอกการ Insert Multiple Record แล้วก็เอามาไช้ เส็ดแล้วก็ยำแก้ บางส่วน? อย่างการเข้าถึงให้ไช้ ของ dw แล้วก็ทดลองทำ select ที่มีปัญหานี่ละครัฟ

ปล.ผมไช้ DW CS6 ครับ
ตัว คอนเนคชั่นให้ DW สร้างให้แบบออโต้

Code (PHP)
<?php
# FileName="Connection_php_mysql.htm"
# Type="MYSQL"
# HTTP="true"
$hostname_local = "127.0.0.1";
$database_local = "aaaaa";
$username_local = "root";
$password_local = "---------";
$local = mysql_pconnect($hostname_local, $username_local, $password_local) or trigger_error(mysql_error(),E_USER_ERROR); 
mysql_query("Set Names UTF8");
?>

Tag : PHP, MySQL, Windows

ประวัติการแก้ไข
2015-10-23 09:40:20
2015-10-23 10:31:18
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-10-23 09:16:04 By : adseej View : 902 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

<select name="category"<?php echo $i;?>>
<option value="aaaa" <?php if (!(strcmp("aaaa", "")))){echo "SELECTED";} ?>

สีแดงมันคืออะไร ลองใส่ค่าให้มันดูครับ แล้ว คิดว่า tag select มันจะออกมาในรูปแบบไหน

ส่วนสีน้ำเงิน คุณเปรียบเทียบอะไรกับอะไร "" ตัวนี้ มันควรจะเป็นตัวแปรที่ส่งมา
และรูปแบบที่น่าใช้ <?php echo ("aaaa"==$_REQUEST['ชื่อตัวแปร'])? 'SELECTED' : '';?>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-10-23 09:49:52 By : NewbiePHP

No. 2

สีแดงมันมาจากเจ้านี่อะครับ ตัวเพิ่มจำนวน ของข้อมูลเวลาไส่มีละหลายๆอันพร้อมๆกัน

Code
<?php for($i=1;$i<=50;$i++) { if($_GET["Line"] == $i) { $sel = "selected"; } else { $sel = ""; } ?>

ส่วนเจ้าสีน้ำเงิน ตรง aaaa ที่เป็นค่าฟิกตายตัว ที่ไส่ลงไปใน ฐานข้อมูลนะครับ

เดี๋ยวผมจะลองแบบที่ท่านให้มาดูครับ

edit
ลองมาเรียบร้อยไม่ได้ผลครัฟ

2015-10-23 10:24:08
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-10-23 10:01:38 By : adseej

No. 3

Facebook

Code (PHP)
for($i=1;$i<=50;$i++)
{
if($_GET["Line"] == $i)
{
$sel = "selected";
}
else
{
$sel = "";
}

โค๊ดข้างบน $_GET['line'] เป็นตัวแปรที่ส่งมาเหรอครับ
แล้ว มันสัมพันธ์ กับ aaaa bbbb ตรงไหนครับ
หาตัวแปรที่สัมพันธ์ กับ aaaa bbbb แล้วไปกำหนดโชว์ใน option
Code (PHP)
<option value="aaaa" 
   <?php echo ($_REQUEST['ตัวแปรที่สัมพันธ์กับค่าของoption']=='aaaa'? 'SELECTED' : '');?>
   >aaaa</option> 

ส่วน <select name="category"> แค่นี้พอครับ ไม่ต้องใส่อะไรเพิ่ม
หรือจะใส่ onchange เข้าไปด้วยก็ได้กรณีมีการตรวจสอบ event
Date : 2015-10-23 11:01:14 By : NewbiePHP

No. 4

ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ

<td><select name="category<?php echo $i;?>">
       <option value="aaaa" <?php if (!(strcmp("aaaa", ""))) {echo "SELECTED";} ?>>MANGA</option>
       <option value="bbbb" <?php if (!(strcmp("bbbb", ""))) {echo "SELECTED";} ?>>NOVEL</option>
    </select></td>

ตามนี้ถูกแล้ว - -'
ผมพลาดเอง แก้ไปมาหลายรอบมึนๆ แล้วพอดีไปมอง

Code (PHP)
<?php
	for($i=1;$i<=$_POST["data"];$i++)
	{
		if($_POST["name$i"] != "")
		{
			$strSQL = "INSERT INTO library (name,volume,category,publishing,ISBN) VALUES ";
			$strSQL .="('".$_POST["name$i"]."', ";
			$strSQL .="'".$_POST["volume$i"]."' ";
			$strSQL .=",'".$_POST["category$i"]."','".$_POST["publishing$i"]."', ";
			$strSQL .="'".$_POST["ISBN$i"]."') ";
			$objQuery = mysql_query($strSQL);
		}

มันไม่สวย+กับในDW ตัว " ', มันซ้อนกันจนผมมึนๆ งงๆ เลยกอปมาแปะแก้บนโนทแพทให้สวยๆก่อนไส่กลับลงไปเป็นแบบนี้

<?php
	for($i=1;$i<=$_POST["data"];$i++)
	{
		if($_POST["name$i"] != "")
		{
			$strSQL = "INSERT INTO library (name,volume,category,publishing,ISBN) VALUES ";
			$strSQL .="('".$_POST["name$i"]."', ";
			$strSQL .="'".$_POST["volume$i"]."',";
			$strSQL .="'".$_POST["category$i"]."',";
			$strSQL .="'".$_POST["publishing$i"]."',";
			$strSQL .="'".$_POST["ISBN$i"]."') ";
			$objQuery = mysql_query($strSQL);
		}
	}
?>

สรุปว่าพอสวยแล้วไช้ได้เฉย สรุปวาผมพลาดเอง แบบแรงๆเลย งมตั้ง หลายชั่วโมง ขอบคุณที่ช่วยมาตอบนะครับ ต่อไปก็เหลือแก้ The connection was reset อย่างเดียวละมันเล่นขึ้นทุกครั้งที่กด add น่ารำคาญมากมาย
Date : 2015-10-23 11:27:10 By : adseej

No. 5

Facebook

ครับ ก็อย่างที่ให้เช็ค อะครับ
<select name="category"<?php echo $i;?>>
สีแดงมันอยู่นอก double quote ทำให้อ้างอิงผิด

ปล.น่าจะอ่าน document ของ strcmp อีกซักหน่อยนะครับ
ที่เขียนมามันไม่ได้ประโยชน์ ยังไง ก็ไม่ echo selected

2015-10-23 11:50:39
Date : 2015-10-23 11:46:57 By : NewbiePHP

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามเรื่อง Insert Multiple Record กับการไช้ select menu หน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่