Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยหน่อยครับ updateอัพโหลดไฟล์ แล้วชื่อในฐานข้อมูลเป็นแบบมั่วๆ แก้ไงครับ

ช่วยหน่อยครับ updateอัพโหลดไฟล์ แล้วชื่อในฐานข้อมูลเป็นแบบมั่วๆ แก้ไงครับ

Topic : 119579

โพสกระทู้ ( 79 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผม update ข้อมูลไฟล์อัพโหลดใหม่ พอแก้แล้วชื่อในฐานข้อมูลกับ มั่วครับ บทที่ 2-ฉบับปรับปรà¸...แบบนี้ครับ ควรแก้ยังได้ดีครับ ไม่ได้อัพขึ้นโฮสนะครับ
Code (PHP)
<meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=utf-8" />
<style>
body {
background: url('images/bg.jpg') top center ;
background-attachment:fixed;
background-size: 100%;
background-origin: content;
background-repeat: no-repeat;
}
</style>
<?php 
include "class.resizepic.php";
$db = new mysqli("localhost", "root", "123456", "dbboard");
if(mysqli_connect_errno()) die("Connect Failed! :" . mysqli_connect_error());
$db->set_charset('utf8');

if(isset($_POST['Submit1'] ))
{
	$num_file = count($_FILES['file']['name']);
	$select = false;
	$count = 0;
	for($i = 0; $i < $num_file ; $i++)
	{
		if($_FILES['file']['error'][$i] != 0) 
		{
		    $count++;
			continue;
		}
		if($_FILES['file']['name'][$i] != "")
		{

#ฟังก์ชั่นนี้ใช้สำหรับ Rename ชื่อไฟล์ที่ทำการอัพโหลดใหม่ รับค่า $_FILES['file']['name']
			#ผลลัพธิ์จะได้ เช่น รับค่า ทดสอบ.docx ฟังก์ชั่นจะส่งค่ามาเป็น Acdeq12345678.docx เป็นต้น
			function getNewName($fileName){
				$fileName = explode('.',$fileName);
				$i = count($fileName)-1;
				$fileType = strtolower($fileName[$i]);
				$rand = substr(str_shuffle('abcdefghijklmnopqrstuvwxyzABCDEFGHIJKLMNOPQRSTUVWXYZ0123456789'),0,5);
				$result = $rand.time().'.'.$fileType;
				return $result;
			}

$Filename = getNewName($_FILES['file']['name'][$i]);
			$originalFilename = $_FILES['file']['name'][$i];
			$type = $_FILES['file']['type'][$i];

// .gif, .png, .jpg, .zip, .docx, .pdf, .doc, .swf, .rar
			if ( $type == "image/gif") {$pic_type = 'GIF'; }
			else if ($type == "image/png") {$pic_type = 'PNG'; }
			else if (($type == "image/jpg") or ($type=="image/jpeg") or ($type == "image/pjpeg")) {$pic_type = 'JPG'; }
			else if ($type == "application/octet-stream") {$pic_type = false;}
			else if ($type == "application/vnd.openxmlformats-officedocument.wordprocessingml.document") {$pic_type = false;}
			else if ($type == "application/pdf") {$pic_type = false;}
			else if ($type == "application/msword") {$pic_type = false;}
			else if ($type == "application/x-shockwave-flash") {$pic_type = false;}
			else if ($type == "application/octet-stream") {$pic_type = false;}

if(move_uploaded_file($_FILES['file']['tmp_name'][$i], "fileRequestUpload/".$Filename)){

if($pic_type){
					$original_image = "fileRequestUpload/". $Filename ; 
					$pic_size = getimagesize($original_image);
					$desired_width = 250 ;
					$per_div = abs($desired_width - $pic_size[0]) * 100 / $pic_size[0];
					$desired_height = $pic_size[0] > $desired_width ?  $pic_size[1] - floor( $pic_size[1] * $per_div / 100) : $pic_size[1] + floor( $pic_size[1] * $per_div / 100);
					$image = new hft_image($original_image);
					$image->resize($desired_width, $desired_height, '0');
					$image->output_resized("fileRequestUpload/".$Filename, "JPG");
				}

$sql = $db->query("update pending set (pen_upload_name , pen_upload) VALUES ('{$originalFilename}' , '{$Filename}') ");
				if($sql)
				{
			 		echo "<H3>ERROR:Can not Upload</H3>";
					$upload_true = true;
			 	}else{
			 		echo "<META HTTP-EQUIV=refresh CONTENT=\"1; \">";
				 }
			}
		}else{
			$count++;
		}
	}
}
?>
<style>
body {
background: url('images/bg.jpg') top center ;
background-attachment:fixed;
background-size: 100%;
background-origin: content;
background-repeat: no-repeat;
}
</style>
<?
$id_edit=$_POST[id_edit];
$pen_admin=$_POST[pen_admin];
$pen_notes_admin=$_POST[pen_notes_admin];
$pen_status=$_POST[pen_status];

include"connect.php";
$sql="update pending set pen_admin='$pen_admin',pen_notes_admin='$pen_notes_admin',pen_status='$pen_status',pen_upload='$Filename' where pen_id='$id_edit'";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql);

if($result){
	echo"<META HTTP-EQUIV=refresh CONTENT=\"1; URL=page_admin.php\">";
}else{
	echo"<H3>ERROR:Can not fix</H3>";
}
Mysql_close();
?>

มีประมาณนี้ครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-10-26 21:37:47 By : NuItMaster View : 922 Reply : 19

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

ยังไม่ได้อีกหรอครับ ป๊าดดดดดดดดด ทำไมมันยากเย็นแสนเข็นจัง ขอดูโครงสร้าง DB หน่อยครับ ขอเป็นภาพก็ได้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-10-26 22:57:15 By : arm8957

No. 2

อันนี้เป็นไฟล์ใหม่นะครับ คือว่าอันเก่านั้นได้ไปแล้ว ผมเลยลองประยุกต์ดู แต่เปลี่ยนจากการ insert เป็น update เท่านั้นเอง
คอนเซป ประมาณว่าผู้ใช้เข้ามากรอกข้อมูลการร้องขอจากแอดมิน แอดมินก็หาไฟล์เอกสารส่งกลับให้ผุ็ใช้ ผู้ใช้สามารถเข้าไปดูดาวน์โหลดเอกสารนั้นได้
db
ตรรางของการร้องขอ ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-10-27 06:49:29 By : NuItMaster

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

ถามนิดครับ ได้ลอง ส่งไฟล์หลาย ไฟล์หรือยังครับ
ที่ถาม เพราะ เห็นเอา function ไว้ในลูป
จะได้error แบบนี้นะครับ Fatal error: Cannot redeclare getNewName()
Date : 2015-10-27 08:08:55 By : NewbiePHP

No. 4

คำถาม Query ด้านบนคุณใช้ mysqli พอมาส่วนข้างล่างคุณใช้ mysql ทำไมถึงใช้ไม่เหมือนกัน?????????
ถ้าจะใช้แบบนี้ ในไฟล์ include"connect.php"; ก็ใส่ mysql_query("SET NAMES UTF8"); ด้วย(แต่มันก็ไม่ควรจะใช้ 2 แบบเปล่า? อันนี้ไม่รุ

แล้วส่วนของ update pending มันน่าจะอยู่ในส่วนหนึ่งของเงื่อนไข if(isset($_POST['Submit1'] )) รึเปล่า????

แล้วส่วนนี้ผมขอความรู้ครับ คือผม งง (ไม่ได้กวนนะ แต่ งง จริง)
Code
if($sql) #ความเข้าใจผมคือ ถ้าสามารถ Query ได้สำเร็จ { echo "<H3>ERROR:Can not Upload</H3>"; #แต่ตรงนี้กลับบอกว่าไม่สามารถอัพโหลดได้ $upload_true = true; #แต่ตรงนี้กลับบอกว่าสามารถอัพโหลดได้ }else{ echo "<META HTTP-EQUIV=refresh CONTENT=\"1; \">"; }

Date : 2015-10-27 09:19:49 By : arm8957

No. 5

ผมก้อแก้ไฟล์ส่งไฟได้ตามปกตินะครับแต่มันเข้าแต่ pen_upload แต่ pen_upload_name ผมเลย งง อ่ะครับ
3
Date : 2015-10-27 09:48:16 By : NuItMaster

No. 6

ต้องการให้ผู้ดูแลระบบส่งไฟล์ที่ร้องขอมา 1 ไฟล์ ต่อ 1 ข้อมูลครับ ส่วนมากข้อมูล จะเป็นไฟล์เอกสารครับ
Date : 2015-10-27 09:50:26 By : NuItMaster

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : NuItMaster เมื่อวันที่ 2015-10-27 09:48:16
รายละเอียดของการตอบ ::
นั่น ปัญหาคุณไม่เหมือนที่ตั้งกระทู้อีกละ รบกวนคุณช่วยตอบคำถามผมก่อนได้ป่าว? ลองเขียนขั้นตอนการทำงานออกมาเป็นข้อๆ ได้ยิ่งดี ว่าทำอะไรก่อนหลัง เช่น ถ้าคุณจะแปรงฟันคุณต้องทำไรก่อนหลัง
1. หยิบแปรงสีฟัน
2. หยิบยาสีฟันแล้วเปิดฝา
3.บีบยาสีฟันลงบนแปรงสีฟัน
4.เอาแปรงสีฟันที่บีบยาสีฟันแล้วจุ่มน้ำนิดนึง
5.แปรงฟัน

คือคิดให้เป็นขั้นตอนน่ะครับ

Date : 2015-10-27 09:56:57 By : arm8957

No. 8

คือ งานที่ผมทำนั้นมันเกี่ยวกับการร้องขอเอกสาร
เช่น เราร้องขอเอกสารข้อมูลเกี่ยวกับโรงพยบาล ผ่านเว็บแอพที่สร้างขึ้นมาโดยให้ผู้ดูแลระบบอ่านคำร้องขอนั้นและส่งข้อมูลการร้องขอกลับไป

ขั้นตอนการร้องขอ
1.ผู้ใช้กรอกแบบฟอร์มการร้องขอ
2.ผู้ดูแลระบบอ่านฟอร์มการร้องขอของผู้ใช้
3.ผู้ดูแลระบบเตรียมไฟล์เอกสารและส่งกลับ 1 คำร้องขอ ต่อ 1 การส่งไฟล์
4.ผู้ใช้เรียกดูการร้องขอนั้น และดาวน์โหลดไฟล์ที่ผู้ดูแลระบบส่งมา

เสร็จขั้นตอนการร้องขอ

สิ่งผมที่คิดไว้
1.ผู้ใช้กรอกแบบฟอร์มการร้องขอ ---> insert ข้อมูลการร้องขอ add_from.php
2.ผู้ดูแลระบบอ่านฟอร์มการร้องขอของผู้ใช้ ---> select ข้อมูลการร้องขอ view_from.php
3.ผู้ดูแลระบบเตรียมไฟล์เอกสารและส่งกลับ 1 คำร้องขอ ต่อ 1 การส่งไฟล์ ---> update ข้อมูลการร้องขอ edit_from.php
4.ผู้ใช้เรียกดูการร้องขอนั้น และดาวน์โหลดไฟล์ที่ผู้ดูแลระบบส่งมา ---> select ข้อมูลที่ update แล้ว view_edit.php

ประมาณนี้ครับ ไม่รู้ว่าจะใช้แบบที่พี่ขอหรือป่าว
Date : 2015-10-27 10:24:35 By : NuItMaster

No. 9

ส่วนใหญ่ดูโค้ดของคนอื่นมากครับ แก้ไขเล็กๆน้อยๆ เพราะไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย
Date : 2015-10-27 10:25:30 By : NuItMaster

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : NuItMaster เมื่อวันที่ 2015-10-27 10:25:30
รายละเอียดของการตอบ ::
ดูโค้ดคนอื่นดูได้ครับ ไม่ผิดอะไรเลย แถมได้ความรู้เพิ่มด้วย เพราะแต่ละคนเขียนไม่เหมือนกัน แต่ถ้าดูแล้วแต่ไม่รุว่าคำสั่งนั้นๆ ทำงานยังไง ทำไมต้องเขียน แล้วเอามาประยุกต์กับงานเราไม่ได้ นั่นไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ คุณต้องเรียนพื้นฐานให้แน่นก่อน ซึ่งมันก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรแล้วในสมัยนี้ ไม่เข้าใจตรงไหน พี่กู(กูเกิล) ช่วยได้ เลือกที่จะเป็นโปรแกรมเมอร์ ต้องรู้จักสงสัยแล้วหาให้หายสงสัยครับ ผมไม่อยากได้ยินคำว่า "ไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย" เอาความไม่รู้มาเป็นแรงผลักดันดีกว่าครับ นึกถึงคนสมัยก่อนสิ การหาความรู้ไม่ได้สบายเหมือนสมัยนี้นะ เค้ายังทำได้เลย แล้วทำไมเราจะทำไม่ได้ ผมไม่ได้อยากกดดันคุณนะ แต่อยากให้คุณคิดเยอะๆ เพราะผมถูกสอนมาให้ช่วยตัวเองและสอนให้คิด

อะเข้าเรื่องปัญหาของคุณ
คำถาม ขั้นตอนการ INSERT กับ UPDATE อยู่ในเงื่อนไขเดียวกันหรือไม่ คือ INSERT เสร็จ UPDATE เลยรึเปล่า หรือ INSERT ก็ต่อเมื่อรับคำสั่ง INSERT และ UPDATE ก็ต่อเมื่อได้รับคำสั่งให้ UPDATE

Date : 2015-10-27 10:46:55 By : arm8957

No. 11

ขอบคุณครับสำหรับคำสอน ผมจะพยายามให้มากกว่านี้ ขอบคุณครับ

ส่วนงาน ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี น่าจะ ผู้ใช้ insert แค่ข้อมูลคำร้องขอนั้นๆ ส่วนผู้ดูแลระบบดูและให้คำแนะนำและอัพโหลดงานที่ร้องขอมา (ผมของ insert แล้วมันขึ้นอีกบันทัดของ sql ผมเลยใช้การ update แทน มันก้อได้นะครับ แต่ปัญหาคือจะเก็บชื่อไฟล์งานภาษาไทยแบบของเก่านะครับ พพี่เคยให้เก็บอีกฟิลด์ใช่ไหมครับ ผมแยกฟิลด์ เป็นชื่อเอกสารเดิมที่อัพและชื่อเอกสารที่copy ตรงส่วนcopyมันเก็บไฟล์ได้เก็บชื่อได้) แต่ผมอยากได้ชื่อเก่าด้วยเพื่อที่จะเห็นเป็นชื่องานที่อัพใน sql จะได้รู้ว่า เราอัพงานชื่ออะไรขึ้นไป

ผมเข้าใจว่างานที่เคยถามเรื่องภาษาไทยกับอันนี้ไม่ได้แตกต่างกันมากผมเลยเอาจับมาใส่อันนี้ครับ
Date : 2015-10-27 15:41:48 By : NuItMaster

No. 12

อะเข้าเรื่องปัญหาของคุณ
คำถาม ขั้นตอนการ INSERT กับ UPDATE อยู่ในเงื่อนไขเดียวกันหรือไม่ คือ INSERT เสร็จ UPDATE เลยรึเปล่า หรือ INSERT ก็ต่อเมื่อรับคำสั่ง INSERT และ UPDATE ก็ต่อเมื่อได้รับคำสั่งให้ UPDATE

ผมอยากให้แยกกันครับ
Date : 2015-10-27 15:42:44 By : NuItMaster

No. 13

มีคนช่วยไหมครับบบ

งานชิ้นสุท้ายหล่ะครับ
Date : 2015-10-28 09:04:19 By : NuItMaster

No. 14

Facebook

1.ผู้ใช้กรอกแบบฟอร์มการร้องขอ ---> insert ข้อมูลการร้องขอ add_from.php
2.ผู้ดูแลระบบอ่านฟอร์มการร้องขอของผู้ใช้ ---> select ข้อมูลการร้องขอ view_from.php
3.ผู้ดูแลระบบเตรียมไฟล์เอกสารและส่งกลับ 1 คำร้องขอ ต่อ 1 การส่งไฟล์ ---> update ข้อมูลการร้องขอ edit_from.php
4.ผู้ใช้เรียกดูการร้องขอนั้น และดาวน์โหลดไฟล์ที่ผู้ดูแลระบบส่งมา ---> select ข้อมูลที่ update แล้ว view_edit.php

ก็โอเคแล้วครับ ส่วนโค๊ด ดูได้ที่นี่ หาเอาที่ตรงกับความต้องการ มีเยอะแยะ
https://www.thaicreate.com/php.html
Date : 2015-10-28 09:29:58 By : NewbiePHP

No. 15

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ พอดีผมทำไว้ทุกหน้าแก้ไขทุกหน้าแล้ว(1,2,3,4)ทำเสร็จแล้วครับ

แต่ปัญหาคือผมทำขอ 3 ให้แก้อัพโหลดไฟล์อะครับ ผมอยากเก็บชื่อไฟล์เดิมด้วย พอมีคำแนะนำไหมครับ (update ข้อมูลการร้องขอ edit_from.php)
Date : 2015-10-28 10:01:47 By : NuItMaster

No. 16

Facebook

$sql = $db->query("update pending set (pen_upload_name , pen_upload) VALUES ('{$originalFilename}' , '{$Filename}') ");

โค๊ดข้างบน รูปแบบการอัพเดท มันผิด

update table set pen_upload_name='.....' , pen_upload='....' where pen_id='.....'

จุดๆๆ ใส่เอาเองนะครับ
Date : 2015-10-28 10:16:37 By : NewbiePHP

No. 17

อ๋อ ขอบคุณมากครับ
Date : 2015-10-28 10:21:48 By : NuItMaster

No. 18

ได้แล้ว เย้ๆ

Code
<? $id_edit=$_GET[id_edit]; include"connect.php"; $sql="select * from pending where pen_id='$id_edit'"; $sql1="select pending.pen_fname,pending.pen_lname,pending.pen_nname,pending.teldep,pending.dep_name,pending.pos_name,pending.pen_name,pending.pen_notes, pending.pen_admin,pending.pen_notes_admin,pending.pen_status,pending.pen_upload,pending.pen_upload_name from pending where pending.pen_id='$id_edit'"; $result=mysql_db_query($dbname,$sql); @$rs=mysql_fetch_array($result); $fname=$rs[fname]; $lname=$rs[lname]; $nname=$rs[nname]; $teldep=$rs[teldep]; $dep_name=$rs[dep_name]; $pos_name=$rs[pos_name]; $pen_name=$rs[pen_name]; $pen_notes=$rs[pen_notes]; $pen_admin=$rs[pen_admin]; $pen_notes_admin=$rs[pen_notes_admin]; $pen_status=$rs[pen_status]; $pen_upload=$rs[pen_upload]; $pen_upload_name=$rs[pen_upload_name]; ?>

ผมแก้บรรทัดล่างๆ ครับ
$sql="update pending set pen_admin='$pen_admin',pen_notes_admin='$pen_notes_admin',pen_status='$pen_status',pen_upload='$Filename',pen_upload_name='$originalFilename' where pen_id='$id_edit'";

ผมแก้ตามนี้ครับ พอดีได้เลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกๆท่านนะครับ
Date : 2015-10-28 10:37:29 By : NuItMaster

No. 19

Facebook

แล้วที่ผมบอก ไม่ได้แก้เหรอครับ พอเข้าเคส มันก็จะเออเร่อร์เอานะ ทั้ง function ที่อยู่ใน ลูป อีก
อย่าทำแบบขอไปทีไม่ดีนะครับ
Date : 2015-10-28 10:41:51 By : NewbiePHP

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยหน่อยครับ updateอัพโหลดไฟล์ แล้วชื่อในฐานข้อมูลเป็นแบบมั่วๆ แก้ไงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่