Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามปัญหาเรื่อง PHP เชื่อมต่อกับฐานข้อมูล MySQL ผ่านโปรแกรม Dreamweaver ไม่ได้ จะต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ (มีภาพประกอบ)

สอบถามปัญหาเรื่อง PHP เชื่อมต่อกับฐานข้อมูล MySQL ผ่านโปรแกรม Dreamweaver ไม่ได้ จะต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ (มีภาพประกอบ)

Topic : 121099

โพสกระทู้ ( 16 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บไซต์นี้
ผมได้ลองทำ PHP เป็นครั้งแรก และได้สร้างฐานข้อมูล MySQL ไว้ที่ phpmyadmin เรียบร้อยแล้วครับ ชื่อฐานข้อมูลว่า mydb มีตารางทั้งหมด 3 ตารางครับ ดังภาพประกอบข้างล่างนี้

ฐานข้อมูล mydb บน phpmyadmin

จากนั้นผมได้เข้าโปรแกรม Dreamweaver ทำการสร้าง Site และตั้งค่า Server เสร็จเรียบร้อยแล้ว จากนั้นผมได้สร้างเพจ PHP ใหม่ขึ้นมา 1 หน้า แล้วทำการสร้าง Connection กับฐานข้อมูล MySQL จากนั้นผมได้กรอกข้อมูลที่จำเป็นต่างๆ เสร็จเรียบร้อยแล้ว ดังภาพประกอบข้างล่างนี้

ข้อมูล MySQLConnection

จากนั้นผมคลิกที่ปุ่ม Select เพื่อเลือกฐานข้อมูล MySQL มาทำการเชื่อมต่อกับโปรแกรม Dreamweaver โปรแกรมจะขึ้น Error มาว่า " Your PHP server doesn't have the MySQL module loaded or you can't use the mysql_(p)connect functions. " ดังภาพประกอบข้างล่างนี้

ปัญหา Error ระหว่างการเลือกฐานข้อมูล MySQL

มีคำถามจะสอบถามกับสมาชิกทุกท่านว่า จะมีวิธีแก้ไขปัญหานี้อย่างไรดีครับ ขอบพระคุณมากครับ

โปรแกรมที่ใช้งาน : xampp for Windows 7.0.1, Adobe Dreamweaver CS6

Tag : PHP, MySQL, Windows

ประวัติการแก้ไข
2016-01-28 11:24:02
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-01-28 11:23:13 By : Rocket View : 11027 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,150 )

Facebook

ไม่ดู code ที่มัน gen ให้ละครับ เอามาแปะดู จะได้รู้ว่าผิดตรงไหน

จริงๆ หา code connect ในเวบบอร์ดกระทู้ปัดหมุดไป ใช้เลยจะดีกว่าไหม จะมานั่งให้ dream gen ให้ทำไม

ในปักหมุด ใช้ mysqli ไปเลยครับ

1. ศึกษา mysqli ไปเลยครับ
2. ลองศึกษา bootstrap ไปด้วย ช่วยด้าน layout ไม่ต้องแต่งเองให้วุ่นวาย ทำเวบให้ดูดีมี style มากกว่าใช้ table ธรรมดาๆ
3. ศึกษา jquery ด้วย ส่งข้อมูล แบบ ajax ใส่ลูกเล่น
เวลาส่งงานอาจารย์ จะได้ดู ไฮโซ เก๋ๆ 55555555

2016-01-28 12:28:25
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-01-28 12:25:35 By : progamer2000

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ผมเคยแนะนำหลายกระทู้แล้วครั เขียน PHP กับ MySQL อย่าใช้พวก Tools Wizard เพราะมันจะเป็นการปิดกั้นตัวเอง ที่จะเข้าใจ Code ต่าง ๆ ได้ครับ ทั้ง ๆ ที่วิธีการเขียนมันไมไ่ด้มีอะไรมากมายเลย

Connect to MySQL Database ภาษา PHP กับฐานข้อมูล MySQL

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-01-28 13:07:37 By : mr.win

No. 3

Facebook

ขอบพระคุณมากครับ เดี๋ยวจะนำกลับไปศึกษาอีกทีหนึ่งนะครับ จะลองไปใช้โปรแกรมอย่างเช่น Notepad ++ ในการทำเว็บ PHP ดูครับ
Date : 2016-01-28 16:21:42 By : Rocket

No. 4

Cheer!!
Date : 2016-01-28 16:37:23 By : mr.win

No. 5

Guest

แวะมา cheer!! SublimeText ครับ
Date : 2016-01-28 17:33:04 By : casanovakung

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,150 )

Facebook

cheer netbean อิอิ
Date : 2016-01-28 21:05:57 By : progamer2000

No. 7

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

ยังไงก็อย่าทิ้ง dreamweaver เลยนะครับ 5555 มันช่วยเช็คไวยกรณ์เริ่มต้นได้ดีมากเลยนะ
กับอีกอย่าง พิมพ์ไปแล้วมันมีลิสต์คำสั่งมาให้เห็น ง่ายในการพิมพ์ ลดเวลาหาโค๊ดผิดไวยกรณ์ได้อย่างรวดเร็ว
แถมถ้าเขียนโค๊ดเป็น oop มันดึงเอา ชื่อฟังก์ชั่นในคลาสมาให้ด้วย ไม่ต้องจำชื่อคลาสแค่เลื่อนๆเอาหน่อย

แต่อย่าลาก ออปเจค วางแปะ อันนั้นทำให้ไม่เข้าใจโค๊ดตรงนี้เห็นด้วยครับ แถมใส่ขยะมาให้ซะเยอะเลย

ใจจริงผมสนับสนุนให้ใช้ดรีมนะครับ แค่อย่าลากวาง อย่าเปิดหน้า design เพื่อลากวาง ก็พอ

แต่จะว่าไปการลากวางแล้วกลับไปอ่านโค๊ดมันก็พอจะเป็นตัวอย่างให้ได้ แต่อย่าใช้จนเคยชิน
โดยไม่รู้เรื่องโค๊ดเลยก็พอ

ปล. คำสั่ง design+live บนdream มันทำงานเหมือน browser ครับ และ เวลารัน
ต้องรันผ่าน server ให้ถูกต้อง ต้องเซท ออปชั่น server ให้ดี ก็จะใช้งานได้ครับ

2016-01-30 19:55:50
Date : 2016-01-30 19:39:29 By : Chaidhanan

No. 8

ตามนั้นครับทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ Dreamweaver อยู่เลยครับ
Date : 2016-01-31 11:20:24 By : mr.win

No. 9

Facebook

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นที่ดีๆ นะครับ
Date : 2016-03-04 09:11:59 By : Rocket

No. 10

Guest

ผมรู้สึกว่าเจ้าของกระทู้ที่พบปัญหาเหมือนผมก็ไม่ได้ทางแก้ไข
Date : 2017-04-30 17:08:53 By : grizzyboy

No. 11

Guest

แก้โดยการเปลี่ยน version xampp ครับ เพราะDW ตัวนี้ยังไม่รองรับ PHP7
เปลียนเป็น xampp 5 ครับ
Date : 2017-07-12 17:29:49 By : Charles

No. 12

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

แก้โดยเขียนหลักการเชื่อมต่อ database แบบ php พื้นฐานครับ
ส่วน DW ไว้ออกแบบ การติดต่อก็ทำได้ แต่จะเสียเวลาไปทำไม
Date : 2017-07-13 10:41:26 By : apisitp

No. 13

โพสกระทู้ ( 4,718 )
บทความ ( 8 )

ทางแก้ไขที่ถูกต้องและเป็นประโยชน์กับตัวเองเขาแนะนำกันมากแล้ว แต่คนไม่สนใจหาประโยชน์ให้ตัวเองกลับมองว่าไม่ได้ทางแก้ไขหรือไปแก้แบบผิดๆ
Date : 2017-07-14 10:13:03 By : mr.v

เชาต้องการถามเป็นข้อมูลแทนที่จะบอกเขาแต่ดันตอบเรื่องอื่น หากไม่รู้ก็ควรเงียบไว้ หากตอบคำถามไม่ได้ก็ควรลบกระทู้ไปซะ
Date : 2023-02-01 19:15:49 By : ผมเอง

No. 15

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : ผมเอง เมื่อวันที่ 2023-02-01 19:15:49
รายละเอียดของการตอบ ::
ทุกคำตอบมันมีแนวคิดอยู่ เมื่อมีแนวคิดมันก็จะเกิดวิธีการขึ้นมาเอง
สำคัญคือความสามารถ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ได้
กลับไปคิดใหม่ให้ดีๆ นะครับ อย่าให้ตอบสั้นๆด้วยคำย่อว่า ค.ว.ย. เลยครับ

Date : 2023-02-02 05:10:29 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามปัญหาเรื่อง PHP เชื่อมต่อกับฐานข้อมูล MySQL ผ่านโปรแกรม Dreamweaver ไม่ได้ จะต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ (มีภาพประกอบ)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่