Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มีปัญหาเกี่ยวกับ phpmyadmin ครับ เข้าไม่ได้สักโปรแกรมเลยครับ

มีปัญหาเกี่ยวกับ phpmyadmin ครับ เข้าไม่ได้สักโปรแกรมเลยครับ

Topic : 121777

โพสกระทู้ ( 22 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เป็นปัญหามาหลายวันหลังจากใช้ windows 10 64bit
ผมลองดาวน์โหลดและติดตั้งโปรแกรม Appserv , xampp , wamp 3 ตัวนี้ไม่สามารถใช้งาน phpmyadmin ได้เลย
สอบถามเบื้องต้นมีคนบอกว่าพอร์ตชนกัน จากเดิม 80 พอผมเปลี่ยนตามที่บอกเป็น 8080 ก็ยังเป็นอาการเดิมเลยครับ
ไม่มีอาการ error แต่เข้าแล้วไม่ได้อาการคล้ายๆเน็ตหลุดครับ

พอร์ตที่ชนก็ตามภาพเลยครับ

http://imgur.com/a/BTxR3

พี่ๆท่านใดช่วยได้รบกวนทีนะครับ พอดีต้องการทำโปรเจคต่อให้สำเร็จมากๆเลยครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-03-06 18:52:55 By : shoshiz View : 3104 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

ไม่ลองเล่น iis ดูบ้างเหรอครับ ของ window เอง อะไรๆ มันกํซัพพอร์ต อยู่แล้ว

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-03-06 20:32:43 By : Chaidhanan

No. 2

ผมไม่ได้เก่งอะไรมากครับ ทำเป็นแต่ไอตัวที่ใช้งานบ่อยๆ แล้วไอเจ้า iis คืออะไรผมยังไม่รู้จักเลยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-03-06 20:58:39 By : shoshiz

No. 3

โพสกระทู้ ( 4,719 )
บทความ ( 8 )

ใช้ xampp นั่นแหละดีแล้ว
ตอนติดตั้งแล้วก็ทดสอบตามลำดับ

1. ทดสอบเรียก http://localhost ปกติ เป็นยังไง
2. จากข้อ 1 ให้สร้างไฟล์เช่น info.php แล้วใส่ phpinfo(); แล้วเรียกดูว่าเป็นยังไง
3. ถ้า 1 และ 2 ได้ ให้เรียกเข้า phpmyadmin เลย ดูว่าเป็นยังไง

ถ้า 3 ไม่ได้ให้ list process มาดูโดยใช้ task manager ของ windows โดยดูจากแท็บ detail เรียงชื่อมันแล้วหาดูว่ามีไฟล์ httpd.exe, mysqld.exe รันอยู่มั้ย?
Date : 2016-03-07 05:40:10 By : mr.v

No. 4

Guest

เราว่าไม่ได้เกี่ยวกับ xampp appserv iis อะไรนั่นหรอก

หา mysql workbrech มาลงเถอะ

เราใช้ iis มันก็ดีนะ อุตส่าห์ใช้ windows
Date : 2016-03-07 08:27:49 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 5

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ใช้ win10 64bit (แท้)
ลง XAMPP Version: 5.6.3 (Control Panel Version: 3.2.1) ใช้งานปกติ ...
- Apache วิ่งที่พอร์ต 80, 443
- MySql วิ่งที่พอร์ต 3306

ตอนติดตั้ง ลองย้าย path ไปไว้ drive อื่นๆ ดูบ้าง เช่น
ของผมเอาไว้ที่ D:\xampp

สู้ๆครับ
Date : 2016-03-07 09:23:54 By : apisitp

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2016-03-07 05:40:10
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมทำตามทุกขั้นตอนเลยครับ
ข้อแรกผมเข้าแล้วขึ้นเหมือนเวลาเน็ตหลุดอะครับ ไม่มี error ใดๆ
ข้อสองจากที่มันเข้าข้อหนึ่งไม่ได้มันเลยทำให้เข้าไม่ได้เช่นกันครับ
ข้อสามรันปกติครับครบทุกโปรแกรม
แต่มีแถมมานิดนึงครับพอดีลองรัน apache แล้วมันขึ้น error แบบนี้

10:52:26 [Apache] Problem detected!
10:52:26 [Apache] Port 80 in use by "Unable to open process" with PID 4!
10:52:26 [Apache] Apache WILL NOT start without the configured ports free!
10:52:26 [Apache] You need to uninstall/disable/reconfigure the blocking application
10:52:26 [Apache] or reconfigure Apache and the Control Panel to listen on a different port

ผมใช้ port apache 8080,443 mysql 3306 ครับ

Date : 2016-03-07 11:04:17 By : shoshiz

No. 7

ต่อครับ ตอนนี้แก้ไข error ของ apache แล้ว error หายแล้วครับ
แต่เปลี่ยนพอร์ตมาเป็น
apache 8080, 44340
mysql 3306 (ไม่ได้เปลี่ยน)
Date : 2016-03-07 15:13:24 By : shoshiz

No. 8

โพสกระทู้ ( 4,719 )
บทความ ( 8 )

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ phpmyadmin ครับ อยู่ที่ web server (apache)
มันมีอาการพอร์ตชนกัน ปิด apache ให้หาพอร์ตที่เปิด 80 อยู่แล้วดูว่าโปรแกรมอะไร อันนี้ผมไม่ทราบวิธี
แต่ว่าเหมือนเคยอ่านเจอว่า skype ก็มีผลกับพอร์ตนี้
Date : 2016-03-08 09:47:20 By : mr.v

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2016-03-08 09:47:20
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมเปลี่ยนพอร์ต apache หนีเป็น 8080 แล้วครับ แต่ก็ยังอาการเดิม เพราะไอเจ้าโปรแกรมที่พอร์ต 80 มันดันเยอะซะเหลือเกินในวิน 10

Date : 2016-03-08 12:49:52 By : shoshiz

No. 10

มีท่านใดช่วยเหลือได้อีกมั้ยครับ ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่เลย
Date : 2016-03-10 20:22:51 By : shoshiz

No. 11

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

หลายโปรแกรมใช้ 80 เหมือนกัน ทำไมมันยังใช้ร่วมกันได้
มีเจ้าตัวนี้ตัวเดียวที่ใช้งานกับคนอื่นไม่ได้ ใช้ไม่ได้ก็เลิกใช้มัน ไปใช้อย่างอื่นแทน

ก็แนะนำให้ใช้ iis ไม่เก่งก็ต้องลองทำดู วิธีการเขาก็มีบอก แค่ค้นหาหน่อยเดียว ไม่ได้ยากหรอกครับ
แถมคุณจะตั้งกี่ web กี่ domain ในเครื่องเดียวก็ง่ายแสนง่าย

ทั้งชีวิตผมเรียนการเขียนภาษาคอมพิวเตอร์ในสถาบันแค่ RPG โปรแกรมเดียว
และเข้าอบรมระบบ network ของ Novel อีกอัน
นอกนั้นศึกษาเองจาก หนังสือบ้าง จาก internet บ้าง ไม่มีอะไรยากเกินเรียนรู้หรอกครับ

ลองทำแล้วติดปัญหาอะไร มาโพสถามได้ หรือจะให้ช่วยเป็นกรณีพิเศษ
ใช้ remote เข้าไปช่วยไปสอนได้ แต่คิดค่าเสียเวลาเล็กน้อย เพราะ รู้คนเดียว
ถ้าเอามาโพสมาถามฟรี เพราะได้ประโยชน์หลายคน
Date : 2016-03-11 03:33:11 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีปัญหาเกี่ยวกับ phpmyadmin ครับ เข้าไม่ได้สักโปรแกรมเลยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่