Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มันมีวิธีที่เวลา database เปลี่ยนค่า แล้วให้ฝั่ง user มีผลทันทีป่ะครับ

มันมีวิธีที่เวลา database เปลี่ยนค่า แล้วให้ฝั่ง user มีผลทันทีป่ะครับ

Topic : 122212

โพสกระทู้ ( 136 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

แบบที่ไม่ต้องใช้ jquery ไปเช็คค่าที่ database ตลอดเวลาอ่ะครับ

Tag : PHP, JavaScript, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-03-30 19:23:53 By : hanabishi View : 818 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

ใช้ ajax ก็ได้นี้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-03-30 19:26:00 By : geidtiphong

No. 2

ยังไงอ่ะครับ
ที่ผมทำคือ ใช้ jquery ไปเช็คค่าที่ database ทุกๆ 10 วิ ถ้าเจอค่าที่ต้องการก็ให้มันทำงานแต่ถ้าไม่เจอก็ไม่ต้องทำอะไร
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-03-30 19:44:12 By : hanabishi

No. 3

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

ไม่รู้โปรแกรมทำอะไร ทำไมถึงต้องเช็ค ทุกๆ 10 วิ เพือทำงาน
อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นงานแบบไหนจริง

โดยส่วนใหญ่ที่ทำก็จะเก็บ profile ของผู้ใช้เป็น session
ทุกครั้งที่request เข้าไปก็จะรู้ว่าทำอะไรได้บ้าง

ส่วนหน้า page ก็ไม่ได้ทำ auto request จะทำก็ต้องเมือผู้ใช้ ต้องการติดต่อกับ server เท่านั้น
Date : 2016-03-30 20:14:40 By : Chaidhanan

No. 4

user ออนไลน์อ่ะครับ แต่แบบ real time ไม่ต้อง refresh หน้า page
Date : 2016-03-30 20:19:57 By : hanabishi

No. 5

ทำแบบนั้นมันจะหนัก server นะครับ
ควรจะทำตอนที่ user request กลับมาดีกว่าครับ
เข็คค่า session ว่าเขา ทำอะไรได้บ้าง
และ อ่านค่าที่มีการเปลี่ยนแปลง มาตรวจสอบ จะง่ายกว่า ไม่หนัก server ด้วย

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่ผู้เขียน ออกแบบงานไว้แบบไหน คงตอบโจทย์ได้ไม่หมด เพราะไม่รู้อะไรมาก
Date : 2016-03-31 08:50:15 By : Chaidhanan

No. 6

ขอบคุณมากๆครับ
Date : 2016-03-31 13:15:35 By : hanabishi

No. 7

ระบบแชทนี้เค้าก็ใช้วิธีการเรียกไปยังดาต้าเบสทุกๆวิหรือเปล่าครับ
Date : 2016-03-31 13:18:14 By : hanabishi

No. 8

ระบบแชทแบบตอบโต้ realtime เค้าเขียนกันยังไงอ่ะครับไม่ให้หนัก sv
Date : 2016-03-31 13:22:59 By : hanabishi

No. 9

Guest

บางตัวที่เคยเห็น ก็เขียนลงไฟล์เอาอ่าครับ
Date : 2016-03-31 13:27:55 By : Shadow Copy

No. 10

ถ้าทำเป็น แชท ผมทำเป็นแบบผสม

ทำเป็น loop วนไปอ่าน
ถ้าเจอมีข้อมูลก็แสดงข้อมูลแล้ววนไปอ่านต่อเนื่อง

แต่ถ้าไม่พบข้อมูลใหม่ ก็จะเริ่มตั้ง setTimeout( เริ่มจาก 1sec + 200msec เพิ่มไปจนถึง 15 วินาที
Date : 2016-03-31 14:58:30 By : Chaidhanan

No. 11

Guest

เฮ่อๆๆๆๆ ถ้ารู้ว่าผิดแล้วเก็บไว้ทำคนเดียวจะไม่ว่าอะไรเลย ไปบอกคนอื่นแบบนั้นได้ไง

ลุงนี่ชอบทำตัวเป็นศูนย์กลางจักรวาลจริงๆ ลดทิฐิลงหน่อยเหอะ

php realtime app using websockets

http://www.phpbuilder.com/articles/application-architecture/optimization/creating-real-time-applications-with-php-and-websockets.html
Date : 2016-03-31 15:38:42 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 12

กลุ้มจริงอยากทำอะไรก็ทำไป ไม่ต้องห้ามคนอื่นเขาทำสิ่งที่อยากทำหรอกนะ
คิดว่าเก่งก็ทำสิ่งตัวเองคิดว่าเก่ง ไปผมก็ทำในสิ่งที่ผมคิดว่าผมชำนาญเท่านั้นแหล่ะ

จะรีบไปเอาสิ่งที่ตัวเองไม่ชำนาญมาทำไม เมื่อก่อนมันยังใช้ได้
แค่ใช้ของใหม่ได้คิดว่าตัวเองวิเศษเรอเลิศหรือไง กบนอกกะลา มันก็เป็นกบอยู่นั่นแหล่ะ เพราะ อีคิวมันเป็นกบไง

มีของใหม่มาแต่ไม่ชำนาญต้องศึกษามันให้เสียเวลาทำไม ทำให้มันหาเงินได้ก่อน
เมื่อว่างค่อยไปศึกษา ผมก็ไม่ได้บอกว่าทีทำมัน signair มันไม่ดี แต่ผมบอกว่าผมไม่ทำ
และการไม่ทำเพราะผมไม่ชำนาญ ไม่เคยเขียน ผมห้ามเหรอว่าห้ามทำ จะบ้าไปแล้ว
ใครชอบเป็นศูนย์รวมจักรวาลกันแน่ คนไม่ทำตาม ไปบังคับให้เขาทำตาม

คนใช้ php 5.2 เป็นเซิฟเวอร์ จะไปบังคับให้เขาใช้ อย่างอื่นมันถูกต้องไหม
คนจะใช้รถเก่าบุโรทั่ง มันผิดหรือเปล่า สำรวจตัวเองดูซะมั่ง
Date : 2016-03-31 16:42:54 By : Chaidhanan

No. 13

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

มีโอกาสได้เขียนซะที

WebSocket ตอนที่ 1 : WebSocket คืออะไร การรับส่งข้อมูลแบบ Real Time ด้วย PHP

Date : 2017-01-27 09:50:21 By : mr.win

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มันมีวิธีที่เวลา database เปลี่ยนค่า แล้วให้ฝั่ง user มีผลทันทีป่ะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่