Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ตั้งเว็บเซิร์ฟเวอร์แล้วอินเตอร์เน็ตใช้งานไม่ได้ช่วงหลังเที่ยงคืน

ตั้งเว็บเซิร์ฟเวอร์แล้วอินเตอร์เน็ตใช้งานไม่ได้ช่วงหลังเที่ยงคืน

Topic : 127819

โพสกระทู้ ( 58 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

สอบถามครับ คือผมทำ เว็บเซิร์ฟเวอร์ใหม่ ฟอร์แมทให้ใหม่หมดเลย ลงเป็น centos7 พอผมเอาไปตั้งออนไลน์ โอเคใช้งานได้
** แต่พอถึงเที่ยงคืนหรือหลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป อินเตอร์เน็ตทั้งหมดจะมีปัญหา คือเข้าได้บ้างไม่ได้บ้างหลุดเป็นช่วงๆ
พอผมถอดสายแลนขา wan ออก ปรากฏว่าอินเตอร์เน็ตเครื่องอื่นๆ ใช้งานได้ตามปกติไม่มีหลุดแต่อย่างใด แต่ยังไม่แน่ใจ อีกวันผมจึงลองเสียบสายขา wan อีกครั้ง ปรากฏว่าระหว่างวันใช้งานได้ปกติ เว็บเข้าได้ เครื่องอื่นๆ เข้าอินเตอร์เน็ตได้ แต่พอหลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป ก็เป็นแบบเดิมอีกคือเน็ตหลุดเป็นช่วงๆน่ะครับ
// ผมเลยสงสัยว่าผม config อะไรพลาดไปหรือเปล่าน่ะครับ อินเตอร์เน็ตทั้งหมดเลยมีปัญหาช่วงหลังเที่ยงคืน รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL, Linux, Apache

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2017-05-31 10:07:18 By : bleachakira View : 893 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 219 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

งงครับ วาดเป็นรูป Network มาก็ได้ว่า Server CentOS ออกเน็ตยังงัย วางไว้ยังงัยของ network

คำถาม
1) จาก Internet มามี Router เป็น Gateway?
2) และ CentOS เป็น Gateway ? เพราะเห็นมี WAN/LAN
3) CentOS ได้ IP จริง หรือว่า NAT ออกไปผ่าน Router
4) Client อื่นๆ ใช้ Gateway จาก Router หรือ CentOS
5) เครื่องทั้งหมด Fix IP หรือให้ DHCP แจก IP ให้ (ถ้าใช้ DHCP จ่าย IP ตัวไหนจ่ายให้ Router หรือ CentOS)

มองภาพไม่ออก ช่วยได้แค่นี้ครับ.

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-05-31 11:13:34 By : ccjpn

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ได้ดู Server บ้างหรือเปล่าครับ มี Load CPU/RAM ไหม๊ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-05-31 11:16:18 By : mr.win

No. 3

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : ccjpn เมื่อวันที่ 2017-05-31 11:13:34
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอโทษทีครับคุณ james
1.ใช่ครับ มี Router เป็น Gateway
2. Centos ไม่ได้เป็นครับ พอดีคนที่ Config switch เค้าทำ vlan ไว้ครับ เลยวิ่งที่ WAN/LAN
3. Centos ได้ไอพีจริงในขา WAN และฟิกไอพี ในขา LAN ครับ
4. Client ใช้ Gateway จาก Router ครับ
5. เครื่องส่วนใหญ่ใช้ DHCP Router เป็นตัวปล่อยครับ แต่ก็มีเครื่องที่ FIX ครับ

Date : 2017-05-31 11:38:36 By : bleachakira

No. 4

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2017-05-31 11:16:18
โอ่ อันนี้ไม่ได้ดูเลยครับพี่วิน มันมีผลใช่ไหมครับ

Date : 2017-05-31 11:39:38 By : bleachakira

No. 5

โพสกระทู้ ( 219 )
บทความ ( 5 )

ข้อสันนิฐานน่ะครับ
===========================================
1) Network มาที่ Router มี Link Down ทุกเที่ยงคืนหรือไม่
- ดูได้จาก Log ของ Route (Uplink)
- อินเตอร์เน็ต provider บางเจ้าชอบ reset network หลังเที่ยง
2) โดน Packet Bomp จากภาย IP นอก มากที่ Gateway Router หรือที่ CentOS
- ปิด Port ทั้งหมด เปิดเฉพาะที่จำเป็นในขาเข้า
- แก้ที่ Router หรือ Firewall
3) ลองดู Traffic Load จาก Router ว่ามีปริมาณการใช้เน็ตสูง จากเครื่อง IP ไหน
- ดูได้จาก Log ของ Router หรือ Trafficr history
4) CentOS อาจจะมีการอัพเดท อะไรอัตโนมัติมั๊ย (เพิ่งลงใหม่ไม่น่าจะมีโปรแกรมอะไรใช้ CPU/RAM เยอะ)
- ลองปิดการอัพเดทอัตโนมัติ (disable automatic packages update)
5) เกิดการวนลูปใน Network ภายใน (แต่ถ้าเป็นก็น่าจะเป็นตลอดทั้งเช้าทั้งเย็น)
- ลองถอดสาย LAN
- ลองถอดสาย WAN

ลองวิเคราะห์ที่ Traffic Network จาก provider ดูก่อนว่าปกติ แล้วค่อยมาดูจากเครื่องภายในครับ
Date : 2017-05-31 12:12:05 By : ccjpn

No. 6

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : ccjpn เมื่อวันที่ 2017-05-31 12:12:05
ขอบคุณ คุณเจมส์สำหรับคำแนะนำครับ จะลองไปตรวจสอบดูนะครับ

Date : 2017-06-01 11:09:38 By : bleachakira

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ตั้งเว็บเซิร์ฟเวอร์แล้วอินเตอร์เน็ตใช้งานไม่ได้ช่วงหลังเที่ยงคืน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่