Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยแนะนำสร้าง DNS ขึ้นมาเอง โดยสร้างจาก Server ที่เรา Config ขึ้นมา บน Windows Server 2012

ช่วยแนะนำสร้าง DNS ขึ้นมาเอง โดยสร้างจาก Server ที่เรา Config ขึ้นมา บน Windows Server 2012

Topic : 128072

โพสกระทู้ ( 74 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีคะ

ทางบริษัทที่ทำงานมีเว็บไซน์ของตัวเอง และอยากจะมีโฮสติ้งของตัวเองด้วย ตอนนี้กำลังสั่งชื้อเครื่ง server มาเพื่อทำเป็น server และเป็น Web Hosting ด้วยค่ะ ตอนนี้ได้เข้าไปอ่านและขออ้างอิงถามจากบทความนี้ค่ะ

https://www.thaicreate.com/web-host/web-host-windows-server-2012-create-dns.html

มีขั้นตอนที่ไม่เข้าใจรบกวนถามดังนี้ค่ะ

1. เลือกการสร้าง DNS ขึ้นมาเอง โดยสร้างจาก Server ที่เรา Config ขึ้นมา
1.1. ในขั้นตอน Register DNS ไม่เข้าใจคะ คือ ต้องไปที่ที่เราจดโดเมน และให้เข้าสร้างให้เราใช่ไหมค่ะ หรือต้องทำอย่างไรคะ
1.3. NS2.THAICREATE.COM สร้างจากไหนคะ
1.2 IP : 122.155.7.36 ที่จะให้ ns1 และ ns2 ชี้มา เรากำหนดเองมีหลักการกำหนดไหมคะ และถ้า เครื่อง server เป็น ip ที่ไม่ ฟิก ละคะต้องทำอย่างไร ค่ะ

2. ปกติเวลาเราเช่าโฮสติ้ง เราต้องมี ข้อมูลยกตัวอย่างดังนี้

Primary Name Server
Nameserver 1 : NS1.THAICREATE.COM
Nameserver 1 IP : 122.155.7.36
Secondary Name Server
Nameserver 2 : NS2.THAICREATE.COM
Nameserver 2 IP : 122.155.7.36

ข้อมูลเหล่านี้ที่เครื่องเราจะต้องมีเพื่อส่งไปให้ที่ที่เราจดโดเมนชี้มาที่ server เรา เราจะสร้างอย่างไรค่ะ

หากพิมพ์อะไรไม่เข้าใจขอโทษด้วยคะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ อ่านแล้วไม่เข้าใจจริงๆคะ ขอบคุณค่ะ

Tag : PHP, Web Services, Web Hosting

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2017-06-23 09:03:55 By : nud View : 2670 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

1. เลือกการสร้าง DNS ขึ้นมาเอง โดยสร้างจาก Server ที่เรา Config ขึ้นมา
1.1. ในขั้นตอน Register DNS ไม่เข้าใจคะ คือ ต้องไปที่ที่เราจดโดเมน และให้เข้าสร้างให้เราใช่ไหมค่ะ หรือต้องทำอย่างไรคะ
ตอบ เราจด domain จากที่ไหน ให้ไป config จากเครื่องมือของเขา
1.3. NS2.THAICREATE.COM สร้างจากไหนคะ
ตอบ เป็นตัวอย่างของ thaicreate สำหรับคุณให้สอบถามจาก ที่จด domain name
1.2 IP : 122.155.7.36 ที่จะให้ ns1 และ ns2 ชี้มา เรากำหนดเองมีหลักการกำหนดไหมคะ และถ้า เครื่อง server เป็น ip ที่ไม่
ตอบ กรณีตั้งเครื่อง server เองที่บริษัท จะเป็น ip ของ router ตรวจสอบได้โดยเข้าไปยัง http://whatismyipaddress.com/
แต่ถ้า ซื้อ dedicated server เขาจะให้ ip ของเครื่องมา คุณสามารถนำไปใช้ได้เลย

ที่นี้มันมี website ที่ให้บริการเกี่ยวกับ dns ฟรี
แนะนำให้ใช้ ของที่นี่ http://freedns.icez.net/
สำหรับวิธีการ เมื่อเราลงทะเบียนเรียบร้อย เขาจะให้ ns1 ns2 มาให้เราอ้างอิง
และให้เรานำไปใส่ ยังที่เราจด domain

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-06-23 09:38:52 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2017-06-23 09:38:52
รายละเอียดของการตอบ ::
คือ ถ้าทำในส่วน [ 1.1. ในขั้นตอน Register DNS ไม่เข้าใจคะ คือ ต้องไปที่ที่เราจดโดเมน และให้เข้าสร้างให้เราใช่ไหมค่ะ หรือต้องทำอย่างไรคะ
ตอบ เราจด domain จากที่ไหน ให้ไป config จากเครื่องมือของเขา
ตอบ เป็นตัวอย่างของ thaicreate สำหรับคุณให้สอบถามจาก ที่จด domain name
1.2 IP : 122.155.7.36 ที่จะให้ ns1 และ ns2 ชี้มา เรากำหนดเองมีหลักการกำหนดไหมคะ และถ้า เครื่อง server เป็น ip ที่ไม่
ตอบ กรณีตั้งเครื่อง server เองที่บริษัท จะเป็น ip ของ router ตรวจสอบได้โดยเข้าไปยัง http://whatismyipaddress.com/
แต่ถ้า ซื้อ dedicated server เขาจะให้ ip ของเครื่องมา คุณสามารถนำไปใช้ได้เลย ]

ก็ไม่ต้องทำในส่วน
[ที่นี้มันมี website ที่ให้บริการเกี่ยวกับ dns ฟรี
แนะนำให้ใช้ ของที่นี่ http://freedns.icez.net/
สำหรับวิธีการ เมื่อเราลงทะเบียนเรียบร้อย เขาจะให้ ns1 ns2 มาให้เราอ้างอิง
และให้เรานำไปใส่ ยังที่เราจด domain ]

ใช่ไหมค่ะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-06-23 09:54:15 By : nud

No. 3

ผมว่าน่าจะง่ายที่สุดคือปรึกษากับที่เราจด domain name
ถามเขาว่าเรามี server ของเราเองจะ config ยังไง
Date : 2017-06-23 10:03:18 By : Chaidhanan

No. 4

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ซื้อ Dedicate Server ครับ มีความจำเป็นอย่างมากในการเป็น Web Hosting เพราะมี Control Panel ต่างๆที่จำเป็นมากมาย ยกตัวอย่างเช่น
- เพิ่ม/ลบ website
- จัดการ Database
ซึ่งรวมถึง ระบบการจัดการของลูกค้า อาทิ
- email
- ระบบการจัดการต่างที่จำเป็น

อะไรที่เราจำเป็นต้องมี
Web Hosting, Mail Server, Data Share

ประวัติการแก้ไข
2017-06-23 10:21:08
Date : 2017-06-23 10:18:30 By : dudesaranyu

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2017-06-23 10:03:18
... ใส่ความคิดเห็นตรงนี้....... ได้โทรถามทางที่เราจดโดเมนไปเขาแนะนำแค่ว่าต้องส่ง

ข้อมูลในส่วนนี้ให้เขาอย่าเดียวค่ะ

Primary Name Server
Nameserver 1 : NS1.เว็ปเรา.COM
Nameserver 1 IP : 122.155.7.36
Secondary Name Server
Nameserver 2 : NS2.เว็ปเรา.COM
Nameserver 2 IP : 122.155.7.36

หรือข้อมูลในส่วนนี้เราต้องสร้างจาก server เราก่อนค่ะ
ขอบคุณคะ

Date : 2017-06-23 10:22:49 By : nud

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : dudesaranyu เมื่อวันที่ 2017-06-23 10:18:30
... ใส่ความคิดเห็นตรงนี้....... ที่ทำงานเขาต้องการตั้งเครื่อง sercer ไว้ที่บริษัท เพราะไม่ได้นำมาใช้ในส่วนของเว็บอย่างเดียวคะ เลยจะใน ตัว directsdmin จัดการแทน เราเข้าใจที่คุณบอกถูกไหมค่ะ เราไม่ต้องการเช่าค่ะ ต้องการชื้อขาด เลย

ขอบคุณค่ะ

Date : 2017-06-23 10:24:45 By : nud

No. 7

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

มันก็ไม่ได้ยากเลยครับ ถ้ามี IP จริง

พอได้โดเมน ก็มาเซตอัปที่เครื่อง server เราเองเลย

ประวัติการแก้ไข
2017-06-23 10:55:21
Date : 2017-06-23 10:54:40 By : deawx

No. 8

กรณีที่ตั้งเซิฟเวอร์ที่บริษัท
คงต้องขอ internet แบบ fix ip ก็เอา ip นั้นส่งให้กับที่ที่เราจดชื่อ domain เพื่อผู้ให้บริการจด domain เขาจะได้เซท ip ที่ใช้งานได้
ในส่วนของ ns1 ns2 ผู้ให้บริการจด domain ส่วนใหญ่เขาจะเซทให้
เรามีหน้าที่ตั้งค่า router ให้ชี้ไปยังเครื่องภายในให้ถูกต้องว่าเครื่องไหนให้บริการอะไร

และถ้าเราอยากบริหาร dns เอง มี 2 ทาง
1 ใช้บริการของ free dns ตามลิงค์ที่ผมให้ไป เราก็จะได้ ns1 ns2 มาใช้อ้างอิง ส่งให้กับผู้บริการจด domain
2 สร้าง dns server ขึ้นมาเอง ซึ่ง window server 2012 มี service นี้ให้อยู่ ส่วนวิธีการเซท คงต้องหาใน google เอาหน่อยครับ มีเยอะที่เขาสอน

ผมแนะนำให้ใช้ freedns เพราะผมก็ใช้อยู่ ไม่ต้องมานั่งปวดหัวเซทเอง ซึ่งถ้าคนไม่เคยเซทก็หนักหนาอยู่เหมือนกัน หรือนานๆ เซทที ก็หน้ามืดได้เหมือนกัน
Date : 2017-06-23 13:07:51 By : Chaidhanan

No. 9

Guest

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอนนะคะ จะเอาคำแนะนำไปปรับใช้คะ
Date : 2017-06-23 13:15:00 By : Nut

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยแนะนำสร้าง DNS ขึ้นมาเอง โดยสร้างจาก Server ที่เรา Config ขึ้นมา บน Windows Server 2012

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่