Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,025

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนช่วยแนะนำการเขียน code text คียตัวเลขแบบมีเงื่อนไขคะ

รบกวนช่วยแนะนำการเขียน code text คียตัวเลขแบบมีเงื่อนไขคะ

Topic : 131688

โพสกระทู้ ( 74 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีค่ะ

ได้รับโจทย์มาว่า
จำนวนสินค้า จะขายยกลัง เช่น 4 6 8 10 12 เป็นต้น จำนวนเหล่านี้คือ จำนวนสินค้าต่อ 1ลัง ของประเภทสินค้าที่แตกต่างกัน
มี input ให้ใส่ตัวเลขเท่านั้น และ ตัวเลข ต้องนำมาคิดจำนวนลังได้ลงตัว

ที่นู๋คิดได้คือ
เช่น ถ้า เลือกสินค้า ที่ มีจำนวน 1 ลัง มี 12 เราจะขายยกลัง
ถ้าเข้าคีย์ จำนวนสินค้า 1000 ชิ้น มันจะไม่ลงลัง มันจะได้ 83 ลัง 3 ชิ้น ดังนั้น ให้ใส่ตัวเลขไม่ได้
แล้วแสดงแสดง pop up ว่า "ใส่จำนวนไม่ถูกต้องกรุณาใส่ตัวเองอีกครั้ง" แทน เพื่อให้เขาใส่ตัวเลขใหม่

ถ้า นู๋ กำหนดให้ นำ ตัวเลขที่รับมาจากtext นำ มา หาร จำนวนลัง (ดึงมาจากฐานข้อมูลมีสินค้าหลายตัว)
ถ้าหารลงตัว ให้ ใส่ตัวเลขได้ ถ้าหารไม่ลงตัว ให้ใส่ตัวเลขไม่ได้

เช่น
รับค่ามา 1000(ค่าที่รับมาจาก text) หาร 12(ดึงมาจากฐานข้อมูลมีสินค้าหลายตัว) = 83.33 ให้ แสดง popup แต่ถ้า
รับค่ามา 996(ค่าที่รับมาจาก text) หาร 12(ดึงมาจากฐานข้อมูลมีสินค้าหลายตัว) = 83 ให้ใสตัวเลขได้

พอได้แนวคิดแล้วนู๋ไม่รู้จะเอามาเขียนเป็น code แบบไหนค่ะ รบกวนช่วยแนะนำหรือมีแนวคิดอื่นที่ง่ายกว่าแนะนำได้คะ

ตัวอย่างที่หามา จะคีย์ได้เฉพราะตัวเลข และโชว์ popup คะ ยังไม่ไม่เงื่อนไข เพระนู๋ไม่รู้จะใส่เงื่อนไขลงไปในนั้นอย่างไรคะ

Code (PHP)
<input type="text" name="text_plain" onKeyUp="if(isNaN(this.value)){ alert('จำนวนไม่ถูกต้องกรุณากรอกตัวเลขอีกครั้งคะ');  this.value='';}"/>

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยคะ
ขอบคุณค่ะ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2018-08-04 15:42:20 By : nud View : 1403 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,534 )
บทความ ( 2 )

ไม่แนะนำให้ทำแบบนี้
ถ้าจะขายเป็น ลัง ก็ให้เขาใส่เป็นจำนวน ลังเลย
แค่มี หมายเหตุบอก จำนวนต่อลังเอาไว้ หรือจะมีผลคูณต่อชิ้นให้เขาดูก็ได้
ไม่ใช่ต้องนำมาหาร พิมพ์ไม่ถูกให้พิมพ์ใหม่ ไม่เมคเซนต์เลย

โปรแกรมเมอร์มีหน้าที่ทำให้ผู้ใช้งานใช้งานได้ง่ายๆ ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-08-04 23:16:01 By : Chaidhanan

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-08-04 23:16:01
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณคุณ chaidhanan ที่ให้คำแนะนำนะคะ

นู๋ต้องให้ใส่จำนวนชิ้นเพราะ นู๋ต้องนำจำนวนชิ้นไปคำนวนเงื่อนไขการขายอีกครั้งคะ โดยปกติแล้วลูกค้าจะสั่งเป็นจำนวนชิ้นค่ะ
พอจะช่วยแนะนำทางอื่นไหมค่ะ ถ้าไม่นำจำนวนลังมาหาร

ผลคือให้ลูกค้าใส่ตัวเลขที่เป็นลงลังได้พอดีคะ ถ้า มันไม่ลงตัวให้ใส่ตัวเลขไม่ได้

รบกวนช่วยแนะนำทางอื่นหรือพอมีวิธีแนะนำไหมคะ
ขอบคุณคะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-08-05 15:17:05 By : nud

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

PHP mod การหารแบบหาเศษ ครับ

หารแบบธรรมดา จะได้จำนวนลัง ที่ราคานึง
เศษเท่าไหร่ก็คูณต่อชิ้นเข้าไป
Date : 2018-08-05 18:02:48 By : {Cyberman}

No. 4

คือจำเป็นต้องขายเป็นลัง แต่โปรโมชั่นราคาของแถมต้องใช้จำนวนชิ้นในการคำนวณ

ก็ให้ใส่เป็นจำนวนลังนั้นแหล่ะครับ แต่ให้คูณแสดงผลอีกช่องเป็นจำนวนชิ้น และเอาค่านั้นไปคำนวณ
Date : 2018-08-05 19:33:30 By : Chaidhanan

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : {Cyberman} เมื่อวันที่ 2018-08-05 18:02:48
[quote ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : {Cyberman} เมื่อวันที่ 2018-08-05 18:02:48
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะคะเดียวจะลองไปทำดูนะคะ

Date : 2018-08-05 23:35:53 By : nud

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-08-05 19:33:30
คืออย่านี้คะ ปกติ ลูกค้าจะสั่งเป็นจำนวนชิ้นคะ เช่น สบู่ 50 ก้อน และคนรับออเดอร์ ก็จะมาคิดเองว่าได้กี่แพคถ้าไม่ลงตัวเขาก็จะแจ้งลูกค้ากลับไปเพราะบางทีลูกค้าลืมหรือมีหลายเหตุผล แต่เขียนกำกับไว้ให้อยู่ค่ะ ว่า 1 แพคมีสินค้า อยู่เท่าไร

แต่จะเปลี่ยนให้ลูกค้าสั่งเป็นแพคเลยไม่ได้เพราะ เราเปลี่ยนลูกค้าไม่ได้(เป็นเหตุผลอีกทีนึงคะ) ดังนั้นจึงจำเป็นต้องทำให้ลูกค้าสั่งง่ายขึ้น
คือแค่คีย์ตัวเลข แต่ที่จะให้คำนวนเป็นจำนวนแพคเพราะคนรับจะได้ทราบเลยโดยไม่ต้องกดเครื่องคิดเลข
ในกรณี ที่ลูกค้าสั่งมากๆ ให้คีย์เลย แต่ สินค้า ไม่ได้มี สินค้าที่ สั่งเป็น 30 50 และจะลงตัวทั้งหมด เพราะสินค้า บางชนิด ขาย 1 ลัง มีจำนวนที่ไม่เท่ากัน ก่อนหน้านี้ โชว์จำนวนสินค้า ให้กดบวก เพิ่มตามจำนวนลัง แต่ จะเปลี่ยนให้คีย์ตัวเลขได้แทนเพราะ ในกรณีลูกค้าสั่ง 5000 ถ้าจะให้กดบวกทีละแพคทีละลัง ก็จะนานคะกว่าจะครบ 5000
ส่วนในเรื่องของแถมเนี้ยจะเขาจะแถมลงแพคคะ ไม่ได้แกะแพคอื่นมาเติม มันเป็นการตลาดของเขา นู๋ก็ไม่ค่อยเข้าใจหลักการตลาดของเขาเท่าไรค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ พอมีทางอื่นที่จะทำให้ input ออกมาตามต้องการไหมคะ

Date : 2018-08-05 23:55:39 By : nud

No. 7

ถ้าจำเป็นต้องคียใหม่ ก็ alert จำนวน ที่เขา จะคีย์ให้ลงตัว ออกไป ด้วย จะใช้ ceil หรือ floor แสดงรายการ ก็เลือกเอาครับ

Code (PHP)
if ($amt % $package)>0 ){
    alert( ' จำนวนเต็ม package คือ ' + (ceil($amt / $package) * $package) );
}

Date : 2018-08-06 07:01:21 By : Chaidhanan

No. 8

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

แนวคิดผม
เอาจำนวนสินค้าหน่วยเป็น "ลัง" ที่เรามี แตกออกมาเป็นชิ้น ใครจะสั่งมากี่ชิ้นก็ว่าไป
แต่ตอนสรุปรายงานก็หาวิธีแปลงกลับเป็น "ลัง" และเหลือย่อยกี่ชิ้นก็ว่าไป
Date : 2018-08-06 09:15:09 By : apisitp

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-08-06 07:01:21
คุณ Chaidhanan ค่ะ

นู๋ นำ code ไปลองใส่ใน input แล้ว ค่ะ แต่ ยังงงว่า $amt ที่ รับมาจากการที่คีย์ นู๋ต้องสร้างอย่างไรค่ะ $amt ถึงจะเป็นค่าที่รับมา
รบกวนช่วยแนะนำนู๋อีกหน่อยนะค่ะ

Code (PHP)
<input type="text" name="text_plain" onKeyUp="if ($amt % $Packing)>0 ){alert( ' จำนวนเต็ม package คือ ' + (ceil($amt / $Packing) * $Packing) );}"/>

ขอบคุณค่ะ

Date : 2018-08-06 09:53:40 By : nud

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2018-08-06 09:15:09
สวัสดีคะ คุณ Mr.กล้า

นู๋ไม่ค่อยเข้าใจแนวคิดพี่คะ ในฐานข้อมูลของนู๋มีการเก็บจำนวนแพค ของสินค้าทุกชิ้นคะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะคะ นู๋ต้องลองไปคิดตามให้เข้าใจ

Date : 2018-08-06 09:57:42 By : nud

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : nud เมื่อวันที่ 2018-08-06 09:53:40
ดูจากโค๊ดแล้วจขกท ยังไม่เข้าใจหลักการเรื่อง client และ server อยู่นะครับ

โค๊ดที่ผมให้ไป เป็นโค๊ดฝั่ง server เป็น PHP ถ้าจะนำมาใช้ ร่วมกัน ต้องแปลงให้มันเป็น code ฝั่ง client ก่อน

และ onkeyup ใช้ไม่เหมาะ เพราะมันต้องตรวจสอบคีย์ก่อน ว่าเป็นอะไร เป็นตัวเลข หรือ เป็น การกดปุ่ม return esc backspace
เพื่อจะได้ทำงานได้ถูกต้อง

eventที่ควรใช้ คือ onchange เพราะเป็น event ที่ส่งมาตอนที่ข้อมูลถูกเปลี่ยนแล้วเท่านั้น

Code (PHP)
<input type="text" name="text_plain" onChange="check(this, <?=$package?>)"/>

<script>
function check( ob, pk){
   var amt = parseInt(ob.value);
   if ((amt % pk)>0){
       alert( ' จำนวนเต็ม package คือ ' + (Math.ceil(amt / pk) * pk) );
       ob.focus();
   }
}
</script>

แนะนำให้ศึกษา javascript framework : JQuery ครับ ช่วยให้เราทำงานได้กับ ทุก browser ไม่วาจะเป็น IE edge FF Opera
Date : 2018-08-06 11:20:55 By : Chaidhanan

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-08-06 11:20:55
โว๊ว ได้แล้วคะ สุดยอดเลยคะ คุณ Chaidhanan ขอบคุณมากๆคะ จะลองไปศึกษาเพิ่มเติม นู๋ยังอ่อนมาก กับการเขียน code
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

Date : 2018-08-06 11:59:03 By : nud

No. 13

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ผมก็มองต่างมุม code มันทำมาเป็นลังแล้ว จะแตกเป็นชิ้นๆ อันนี้ผมก็ไม่รู้จะแก้แบบไหน
ถ้าเป็นผม ตอนเก็บบันทึกข้อมูลสินค้าครั้งแรก
ตารางที่ 1 เก็บชื่อสินค้า และระบุว่า สินค้าประเภทนี้ใน 1 ลังมีกี่ชิ้น
ตารางที่ 2 ก็เอา id มาอ้างอิงพร้อม ข้อมูล stock ทั้งหมดเป็นจำนวนชิ้น

เวลาเกิดกระบวนการตัดยอดสินค้าก็วุ่นวายกับตารางที่ 2

พอถึงเวลาสรุปรายการออกเป็นลัง ก็เอายอดทั้งหมดในตารางที่ 2 ไปหารจำนวนชิ้นต่อลัง จะหารแล้วเหลือเศษอะไรแบบไหนก็ต้องคิดสูตรออกมา

ผมแค่จะเสริมว่า ทำโปรแกรมจะใช้งานจริงก็คิดครอบคลุม ถ้าเก็บเป็นลัง จะเอามาแสดงค่า ต้องทำเป็นชิ้น
ตัดสต็อกก็ต้องมาทำเป็นชิ้น ตัดเสร็จเก็บค่าเป็นลังวุ่นวาย ก็เท่านั้นครับ

ส่วนที่พี่ Chaidhanan แนะนำ เขาสอนดีครับ ให้แก้ปัญหาจาก code ที่ผู้ถาม เกิดปัญหา
แต่ระยะยาว ผู้ถามต้องเข้าใจ และลองปรับระบบดูครับ
Date : 2018-08-06 12:30:54 By : apisitp

No. 14

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2018-08-06 12:30:54
ขอบคุณมากเลยคะ ที่ให้คำแนะนำ พี่ๆในนี้ใจดี^^

Date : 2018-08-06 13:13:25 By : nud

No. 15

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

ลองเอาไปรันเป็นตัวอย่างดูนะ เผื่อได้ไอเดียใหม่ๆ

Code (PHP)
<?php
$product_xx_name = 'นมข้นจืด';
$product_xx_price = 23;
$product_xx_pack_qty = 6;
$product_xx_pack_price = 130;

$customer_buy = isset($_POST['buy_qty']) ? $_POST['buy_qty'] : 0;

$pack_buy = floor($customer_buy / $product_xx_pack_qty); //ปัดเศษทิ้ง
$total_pack_buy_price = $pack_buy * $product_xx_pack_price;//คิดราคาแบบ pack

$piece_buy = $customer_buy % $product_xx_pack_qty;//หารแบบเอาเศษ
$piece_price = $piece_buy * $product_xx_price;// ราคาของส่วนที่เหลือจากแพ็ก

$total_price = $total_pack_buy_price + $piece_price;//ราคาแบบแพ็ก + ราคาชิ้นที่เหลือ

$remark_xx = '';
if($pack_buy > 0){
    $remark_xx = 'แพ็กละ ' . $product_xx_pack_qty . ' ชิ้น ราคาต่อแพ็ก ' . $product_xx_pack_price . ' บาท';
}
?>

<!DOCTYPE html>
<html>
<head>
<link href="//maxcdn.bootstrapcdn.com/bootstrap/4.1.1/css/bootstrap.min.css" rel="stylesheet" id="bootstrap-css">
</head>
<body>

<form method="POST">
        <input type="text" id="product_name" value="<?php echo $product_xx_name;?>" />
        <input type="number" id="product_price"  value="<?php echo $product_xx_price;?>" />
        <input type="text" name="buy_qty" placeholder="ระบุจำนวน"  value="<?php echo $customer_buy;?>" />
        <button type="submit">SUBMIT</button>
    </form>

<table class="table table-bordered">
        <thead>
            <th>ชื่อสินค้า</th>
            <th>ราคาต่อแพ็ก</th>
            <th>จำนวนแพ็ก</th>
            <th>ราคาต่อชิ้น</th>
            <th>จำนวนชิ้น</th>
            <th>ราคารวม</th>
            <th>หมายเหตุ</th>  
        </thead>
        <tbody>
            <td><?php echo $product_xx_name;?></td>
            <td class="text-right"><?php echo $product_xx_pack_price;?></td>
            <td class="text-right"><?php echo $pack_buy;?></td>
            <td class="text-right"><?php echo $product_xx_price;?></td>
            <td class="text-right"><?php echo $piece_buy;?></td>
            <td class="text-right"><b><?php echo $total_price;?></b></td>
            <td class="text-right"><i><?php echo $remark_xx;?></i></td>  
        </tbody>
    </table>

</body>
</html>

Date : 2018-08-06 14:50:30 By : {Cyberman}

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : {Cyberman} เมื่อวันที่ 2018-08-06 14:50:30
ขอบคุณค่ะ เดียวลองไปศึกษาดูนะคะ

Date : 2018-08-27 17:23:14 By : nud

No. 17

Guest

unit of measurement (UOM)
ไปศึ่กษาตัวนี้ก่อนแล้วจะมองภาพออก
Date : 2018-08-30 14:20:58 By : xman

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนช่วยแนะนำการเขียน code text คียตัวเลขแบบมีเงื่อนไขคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่