Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > -------การใช้งานไลบรารี่ PHPExcel write PDF ภาษาไทย------

-------การใช้งานไลบรารี่ PHPExcel write PDF ภาษาไทย------

Topic : 052030

โพสกระทู้ ( 768 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ใครที่เคยใช้ไลบรารี PHPExcel ในการ write เป็นไฟล์ PDF ที่เป็นภาษาไทย ได้มั้ง
ตอนนี้พอ write เป็นภาษาไทย ตัวอักษรมันจะออกมาเป็นสี่เหลี่ยมๆ แต่ภาษาอังกฤษได้ปกติ
ถ้า write เป็น Excel ก็ได้ทั้งไทยและอังกฤษ ผู้รู้บอกหน่อย

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-11-22 11:58:39 By : naskw View : 8793 Reply : 26

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ลองใช้ iconv ช่วยหรือยังครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-11-22 12:02:56 By : PlaKriM

No. 2

ลองแล้วครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-11-22 12:23:05 By : naskw

No. 3

ทำได้ละครับ หลังจากงมอยู่นาน ขอบคุณคุณพี่ PlaKriM
ทำไมผมตั้งกระทู้เองแล้ว ต้องตอบเองแทบทุกครั้งไปหว่า

ประวัติการแก้ไข
2010-11-25 13:19:33
2010-11-25 13:19:40
Date : 2010-11-25 13:18:30 By : naskw

No. 4

Guest

ไม่ทราบท่านว่า anu แก้ปัญหายังไง ติดปัญหาำภาษาไทยกับ PDF นี้เหมือนกันครับ
ลองทั้ง iconv utf8_encode mb_convert_encoding ก็ยังไม่ได้

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Date : 2011-01-17 11:02:49 By : เอ็ม

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,095 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ติดยังไงครับ ออกเป็นไฟล์ xls มันใช้ภาษาไทยได้ไหมครับ
Date : 2011-01-17 11:37:27 By : ไวยวิทย์

No. 6

Guest

Excel ได้ปกติครับ อย่างแจ่มเลย
แต่แปลงเป็น PDF กลับเป็นภาษาต่างดาวไปเลย
ชื่อไฟล์นี่เป็นภาษาไทยปกติ มีปัญหาเฉพาะในเนื้อเอกสาร
ลองพิมพ์แค่ว่า "ทดสอบ" ก็ยังไม่ได้เลย
เป็นทั้ง server windows และ linux
Date : 2011-01-17 12:39:16 By : เอ็ม

No. 7

$objPHPExcel->getActiveSheet()->setCellValue('D1', 'ทดสอบ'); ปกติเขียนอย่างนี้ใช่ไหมครับ

$objPHPExcel->getActiveSheet()->setCellValue('D1', ''.iconv('UTF-8','TIS-620','ทดสอบ').''); ลองเปลี่ยนเป็นแบบนี้

$objPHPExcel->getActiveSheet()->setCellValue('D1', ''.iconv('TIS-620','UTF-8','ทดสอบ').''); หรือแบบนี้ดูครับ
Date : 2011-01-17 12:50:14 By : ไวยวิทย์

No. 8

Guest

ขอบคุณครับ คุณไวยวิทย์
ลองแล้วยังไม่ได้เลยครับ ตอนนี้แอบปันใจให้ zend pdf บ้างแล้วครับ
สามารถใช้ฟอนต์ windows ได้ลงตัว ไม่มีปัญหาเรื่องสละลอยด้วยครับ
แต่ก็ไม่อยากใช้หลายตัว หาก PHPExcel write pdf ได้ไม่มีปัญหาก็จะใช้ PHPExcel นี่แหละครับ

Code (PHP)
error_reporting(E_ERROR);		
require_once 'Excel/PHPExcel.php';			
$objPHPExcel = new PHPExcel();			
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getDefaultStyle()->getFont()->setName('EucrosiaUPC');
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getDefaultStyle()->getFont()->setSize(14);	
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageSetup()->setOrientation(PHPExcel_Worksheet_PageSetup::ORIENTATION_LANDSCAPE); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageSetup()->setPaperSize(PHPExcel_Worksheet_PageSetup::PAPERSIZE_A4); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageSetup()->setFitToWidth(1); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageSetup()->setFitToHeight(0); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageMargins()->setTop(1); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageMargins()->setRight(0.75); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageMargins()->setLeft(0.75); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getPageMargins()->setBottom(1); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->setCellValue('a5', 'ทดสอบ'); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->setCellValue('a6', ''.iconv('UTF-8','TIS-620','ทดสอบ').''); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->setCellValue('a7', ''.iconv('TIS-620','UTF-8','ทดสอบ').''); 
$objPHPExcel->getActiveSheet()->setTitle('ทดสอบภาษาไทย');
$objPHPExcel->setActiveSheetIndex(0);
header('Content-Type: application/pdf');
header('Content-Disposition: attachment;filename="'.iconv('UTF-8','TIS-620','ทดสอบภาษาไทย').'.pdf"');
header('Cache-Control: max-age=0');
$objWriter = PHPExcel_IOFactory::createWriter($objPHPExcel, 'PDF'); 
$objWriter->save('php://output');
exit;

Date : 2011-01-18 09:37:56 By : เอ็ม

No. 9

ไม่รู้ว่าคุณเอ็มใช้งานได้หรือยังหน่ะครับ

phpexcel ใช้งาน tcpdf

1. ดาวน์โหลดฟ้อนท์ไทยก่อนที่ http://komsitr.net/?p=18

2. แตกไฟล์แล้วก็อบเอาฟ้อนที่จะใช้งานไป ผมใช้ angsanaupc จะมี 3 ไฟล์ คือ angsanaupc.ctg.z , angsanaupc.php และ angsanaupc.z
ไปวางที่ \Classes\PHPExcel\Shared\PDF\fonts

3. เปลี่ยนจาก
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getDefaultStyle()->getFont()->setName('EucrosiaUPC');
เป็น
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getDefaultStyle()->getFont()->setName('angsanaupc');

แล้วทดลองออกรายงานเป็น pdf เช่นเดิม โดยไม่ต้องใช้ iconv ครับ น่าจะได้ลองดูครับ

ขอบคุณลิงค์ดาวน์โหลดฟ้อนไทยด้วยครับผม ไม่รู้มีวิธีอื่นนอกจากนี้หรือเปล่าหน่ะครับ

อ่านเพิ่มเติม http://phpexcel.codeplex.com/Thread/View.aspx?ThreadId=232179

2011-01-18 16:26:29
2011-01-18 16:27:02
2011-01-18 16:29:37
2011-01-18 16:39:41
2011-01-19 08:31:06
2011-01-19 08:33:31
2011-01-19 09:30:49
Date : 2011-01-18 16:25:43 By : ไวยวิทย์

No. 10

Guest

ขอบคุณครับ คุณไวยวิทย์
งานนี้ผมพลาดเอง เคยลองสร้างฟอนต์เอง แล้วเอาไปวางในส่วนของ tcpdf แล้วแหละครับ แต่ยังไม่ได้
เพราะไม่ได้เปลี่ยนให้เป็นฟอนต์ของ pdf ที่สร้างใหม่ (เข้าใจผิดว่าต้องใช้ชื่อฟอนต์เหมือน PHPExcel)
สรุปว่าแค่ตรงนี้ครับ
Excel :
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getDefaultStyle()->getFont()->setName('Angsana New');
PDF :
$objPHPExcel->getActiveSheet()->getDefaultStyle()->getFont()->setName('angsa'); // ของผมสร้างใช้ชื่อ angsa

=============
***Zend_pdf ก็เยี่ยมนะครับ เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจ แล้วก็จะได้เล่นตัวอื่นๆ ของ Zend ด้วย

----
ปล.
ผมหาฟอนต์ใน http://komsitr.net/?p=18 ไม่เจอ ไม่รู้อยู่ลิงค์ไหน
แต่ไม่เป็นไร ใช้ utils ของ tcpdf สร้างเอาก็ได้ครับ วิธีใช้ก็อยู่ในนั้นแหละ
Date : 2011-01-19 11:38:25 By : เอ็ม

No. 11

http://komsitr.net/?attachment_id=64 ใส่ผิดลิงค์ เหอ ๆ
Date : 2011-01-19 11:53:35 By : ไวยวิทย์

No. 12

ผมทำเหมือนคุณไวย์วิทย์เด้เลยครับ แต่ผมไปหาอ่านในเน็ตที่เว็บไหนมะรู้ไม่ได้แล้ว

แต่ว่าไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นเหมือนผมปะเวลาเรา setCellValue('A1','A')
แบบนี้คือจะใส่ตัวอักษรอังกฤษตัวเดียวลงไปใน cell มันไม่ได้ มันจะเป็นค่าว่างเลยครับ ไม่ว่าตัวไรก็ตาม a-z
แก้ยังไงกันหรอ
Date : 2011-01-20 09:35:46 By : naskw

No. 13

คุณ Anu ออกเป็น xls หรือ pdf ครับ ที่ไม่ได้ ของผมปกติหน่ะครับ

Code (PHP)
<?php

/** PHPExcel */  
require_once 'Classes/PHPExcel.php'; 

// Create new PHPExcel object
$objPHPExcel = new PHPExcel();

// Set properties
$objPHPExcel->getProperties()->setCreator("test");

// Add some data
$txt = range('A','D');

for($i=0; $i< 8; $i++){
	foreach($txt as $key => $val)
	{
			// Set column widths
			$objPHPExcel->getActiveSheet()->getColumnDimension(''.$val.'')->setWidth(10);

$objPHPExcel->getActiveSheet()->getRowDimension(''.$i.'')->setRowHeight(23); 

$objPHPExcel->setActiveSheetIndex(0)
						->setCellValue(''.$val.''.$i.'', ''.$val.'');

$objPHPExcel->getActiveSheet()->getStyle(''.$val.''.$i.'')->getFill()->setFillType(PHPExcel_Style_Fill::FILL_SOLID);
			$objPHPExcel->getActiveSheet()->getStyle(''.$val.''.$i.'')->getFill()->getStartColor()->setARGB('5cb3fc');
	}
}
// Rename sheet
$objPHPExcel->getActiveSheet()->setTitle('test');

// Set active sheet index to the first sheet, so Excel opens this as the first sheet
$objPHPExcel->setActiveSheetIndex(0); 

// Create a new worksheet, after the default sheet
$objPHPExcel->createSheet(); 

/** PHPExcel_IOFactory */
require_once './Classes/PHPExcel/IOFactory.php';

$objWriter = PHPExcel_IOFactory::createWriter($objPHPExcel, 'Excel5');
$objWriter->save(''.iconv('UTF-8','TIS-620','ทดสอบ').'.xls');

?>

คุณ Anu ไม่ทราบว่าได้สร้าง font เอง หรือเปล่าครับ ผมลองไปโหลดฟ้อนจาก f0nt.com ซึ่งเป็น ttf มาทดลองสร้างเองตามในเว็บของ
tcpdf และก็ได้ไฟล์ .php , .ctg.z และ .z มาแล้วก็อบไปวาง ที่โฟลเดอร์ font มันไม่ได้ ครับ

ตัวอักษรมันเป็นสี่เหลี่ยมหมด แนะนำวิธีสร้างที่ถูกต้องทีครับ

ผมอ่านจาก
http://sandeepverma.wordpress.com/2009/12/10/create-tcpdf-php-fonts/
http://www.tcpdf.org/fonts.php
สองลิงค์นี้แหระครับ
Date : 2011-01-20 10:05:49 By : ไวยวิทย์

No. 14

ได้มาจาก http://phpexcel.codeplex.com/workitem/14233
You must change the PHPExcel/Shared/String.php with the file attach
The only change is line 306
Code (PHP)
if (!@iconv('UTF-8', 'UTF-16LE', 'x')) {

to
Code (PHP)
if (!@iconv_substr('A', 0, 1, 'UTF-8')) { 

แก้ปัญหาข้างบนได้แต่ ไม่รู้ว่าจะมีผลกะอย่างอื่นอีกหรือเปล่าต้องลองดู

2011-01-20 10:06:44
Date : 2011-01-20 10:06:01 By : naskw

No. 15

หมายถึงแก้ตัว A ที่เขียนลงไม่ได้หรือว่าแก้การสร้าง อักษร ครับ
Date : 2011-01-20 10:11:50 By : ไวยวิทย์

No. 16

ตอนนนี้แก้ไข Write PDF ภาษาไทย ได้แล้วครับ ทำเหมือนคุณไวยวิทย์ทำครับ แต่ผมไม่ได้สร้าง Font เองครับไปโหลดมาเหมือนกัน
แต่จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน อิๆ

ส่วนอีกเรื่องนึงคือการใส่ค่าตัวอักษรภาษาอังกฤษตัวเดียว A-Z ก็ได้แล้วครับทำแบบความเห็นที่ 14 อันนี้ ออกเป็น XLS นะครับ ส่วน PDF ไม่ได้ลอง
Date : 2011-01-20 10:29:34 By : naskw

No. 17

ผมว่าใครมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับตัว PHPExcel มาโพสในนี้ละกัน เผื่อจะช่วยกันได้ จะได้ลดเวลาการทำงานดีกว่ามานั่งงมเอง เอาประสบการณ์มาแชร์กัน เพราะคิดว่าน่าจะใช้กันเยอะอยู่ ผมเพิ่งลองใช้ตัวนี้เหมือนกันยอมรับว่าแจ่มมากๆ ได้ใช้หลายงานละ
Date : 2011-01-20 11:01:22 By : naskw

No. 18

ผมลองสร้างฟอนท์เองแล้วใช้ไม่ได้

ใครเคยทำ แนะนำด้วยหน่ะครับ
Date : 2011-01-20 12:48:25 By : ไวยวิทย์

No. 19

มีปัญหาใหม่อีกละครับตอนนนี้ทำไฟล์ CSV ตัวอย่างนะครับไฟล์ที่ได้ออกมาตอนนี้เป็นแบบนี้
แถวแรกผมใส่ข้อมูลถึงคอลัมน์ I แถวที่สองใส่ข้อมุลถึงคอลัมน์ C

แถวที่1:A,,,,,,,,I,
แถวที่2: A,,C,,,,,,

สังเกตตรงแถวที่2หลังตัว C จะมีเครื่องหมาย , เพิ่มมาอีก6ตัว แต่ผมต้องการให้มันเพิ่มมาอีกแค่ 1 ต้องทำไง
แบบนี้ที่ต้องการ
แถวที่1:A,,,,,,,,I,
แถวที่2: A,,C,
Date : 2011-01-20 14:02:53 By : naskw

No. 20

คุณ Anu เขียนยังไงเหรอครับ ผมยังไม่ได้ลองออก csv ด้วยสิ
Date : 2011-01-20 14:21:37 By : ไวยวิทย์

No. 21

ก็เขียนเหมือนจะออก XLS นะแหละครับ แต่ตอน Write เปลี่ยนมา Write เป็นแบบ CSV
Code (PHP)
		$objWriter = new PHPExcel_Writer_CSV($objPHPExcel);		
		$objWriter->setDelimiter(',');
		$objWriter->setEnclosure('');
		//$objWriter->setLineEnding("\r\n");
		$objWriter->setSheetIndex(0);
		$objWriter->save($save_path);

ถ้ายังทำไม่ได้เดี๋ยวจะไปใช้การเขียนไฟล์แบบธรรมดาของ PHP แล้วคั้นด้วย , เอาขี้เกียจหา เดี๋ยวจะไม่ทัน อิๆ
Date : 2011-01-20 14:31:57 By : naskw

No. 22

Guest

ใช้ PHPExcel สร้างไฟล์ excel ขึ้นมาโดยดึงข้อมูลจาก mysql แต่ว่าข้อมูลที่เป็นภาษาไทยเป็น ????? หมดเลย
ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงคะ
โค้ดที่ใช้ ExportMySql2Excel.php จากลิ้งนี้ค่ะ https://www.thaicreate.com/community/phpexcel-and-mysql.html
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Date : 2012-06-26 15:17:33 By : yuyu

No. 23

Guest

ใช้ PHPExcel สร้างไฟล์ excel โดยดึงข้อมูลจาก mysql แต่ข้อมูลที่เป็นภาษาไทยกลายเป็น ??? ไปหมดเลย
โค้ดที่ใช้คือ ExportMySql2Excel.php จากลิ้งนี้ค่ะ >> https://www.thaicreate.com/community/phpexcel-and-mysql.html

รบกวนผู้รู้ทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ><
Date : 2012-06-26 15:21:23 By : yuyu

No. 24

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ส่งสัยได้เพขียนวิธีแก้ปัญหาภาษาไทยซะล่ะ
Date : 2012-06-26 16:28:39 By : mr.win

No. 25

โพสกระทู้ ( 4 )
บทความ ( 2 )

Twitter

เปลี่ยนแค่ตรงนี้ได้เลยครับ

จากเดิม tis620
mysql_query("set names tis620");

เปลี่ยนเป็น
mysql_query("set names utf8");

ผมเคยใช้ class.writeexcel_worksheet.inc มันต้องใช้ tis620 ถึงจะอ่านไทยได้
แต่เปลี่ยนมาใช้ PHPExcel ต้องเปลี่ยนกลับเป็น utf8 ครับ

ลองดูเน้อออ
Date : 2014-02-18 11:17:47 By : supaman

No. 26

Guest

่้่้ส้่าส
Date : 2019-05-24 15:29:36 By : ้่าส้

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : -------การใช้งานไลบรารี่ PHPExcel write PDF ภาษาไทย------

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่