Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ไม่ทราบว่าทำไมมีค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ

ไม่ทราบว่าทำไมมีค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ

Topic : 062560

Guest

ผมเข้ามาอ่านกระทู้ต่าง ๆ ของ thaicreate.com มานานและแต่รู้สึกว่าทำไม มีค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ
จำพวกถามเรื่อง ติดตั้ง ใช้งาน ปัญหา ของ PHP Framework นั้น ๆ

อย่างสมมติว่าถ้ามีคนต้องการให้ทำ Project แบบนี้ https://www.thaicreate.com/php/forum/035259.html ซึ่งโปรเจคแบบนี้มูลค่า
มันต้องเป็นแสนบาทขึ้นไป มันต้องมีคนเป็นที่ปรึกษาด้านนี้ให้กับเจ้าของ Project อยู่แล้ว ต่อมามีการประกาศหาคนทำ Project นี้
แล้วมีคนที่สนใจทำระบบหลาย ๆ คน ซึ่งแน่นอน มันก็ต่อดูระบบที่คนๆ นั้นเคยทำมาอยู่ก่อนแล้ว ต่อมาก็ดูว่าใช้ Framework อะไรทำ เช่น
zend , cakephp ,ci framework พวกที่เขียน php + class + library เพียว ๆ นะเค้าไม่เรียกมาสัมภาษณ์ให้เสียเวลาหรอก

แล้วอย่างเว็บจ้างงานด้านนี้อย่างเว็บ thaiseo ในกระทู้จ้างงาน มักจะการกำหนดไว้เลยว่าให้ใช้ framework อะไรเขียน
ถ้ากรณีไม่กำหนดสเปกด้าน framework มา ถ้าบอกว่าสร้างสามารถเขียนโดยใช้ zend framework หรือ cakephp ได้ โอกาศได้งานจะมีสูงมาก

ทั้ง ๆ ที่มันสำคัญแบบนี้ทำไมมีค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ
เพื่อน ๆ คิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ

Tag : PHP, HTML/CSS, JavaScript

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-06-30 12:37:50 By : คนไม่มีเส้น View : 2861 Reply : 27

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter

ถามว่าทำไม ?

1. ต้นทุน ทำด้วยเฟรมเวร์ค มันสูงกว่ามากนอกจาเป็นทีม เพราะเฟรมเวอร์คบางตัวมันวิ่งไว ไลบรารี่ต่างๆ ก็วิ่งไว คุณจะศึกษาไปตลอดหรือนอกจากว่าจะได้งานที่ใช้เฟรมเวอร์คตลอด

2. demand supply ผมก็อยากใช้เฟรมเวิร์คเขียนนะ แต่ไม่มีความต้องการทางตลาดเลย

3. เฟรมเวิร์คมีหลายยี่ห้อ ชอบไม่เหมือนกัน คนจ้างก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมากนักหรอก จริงๆ แล้ว แค่อยากได้งาน ยกเว้นพวกองค์กรที่มีระดับ (ไม่นับหน่วยราชการ) ก็จะจ้างพวก บ.ที่ทำด้านนี้ แต่ส่วนน้อยที่ใช้เฟรมเวอร์คจริงๆ เพราะต้นทุนมันสูง คนทำเป็นก็น้อยกว่า แน่นอนจ้างคนเป็น ใช้ค่าแรงแพงอาจเป็นเท่าตัว และเวลาก็ใช้เยอะกว่า(ในช่วงแรก)

4. ใช้เฟรมเวอร์ค เพื่อ? เราอาจพอเข้าใจ คนอื่นล่ะเข้าใจไหม

5. เฟรมเวิร์คเหมาะสำหรับทีม ผมยังไม่เคยทำงานเป็นทีมเลย ^^ ทีม ควรมี know how ในระดับเดียวกัน ด้วยนะ

6. มีกี่คนที่ศึกษาด้วยตัวเอง ปัญหาง่ายๆ ยังมาถามอีก เพราะพื้นฐานไม่แน่น หรือไม่ตั้งใจพอ

http://www.pjgunner.com

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-30 12:55:49 By : pjgunner.com

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

คนส่วนมากเขียนเพื่อให้มันใช้งานได้ครับ หรือไม่ก็ไม่มีบทความ (ภาษาไทย) หรือ บทความน้อย ที่เป็นแนวทางจะศึกษา
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-30 13:08:22 By : webmaster

No. 3

โพสกระทู้ ( 516 )

อยากถามคนที่จะจ้างว่า

1.Framework คืออะไร
2.ทำไมต้องกำหนดให้ใช้ Framework
3.Framework มันมีข้อดีกว่าอย่างไร

ผมเน้นที่ผลลัพธ์ที่ออกมามากกว่า

ประวัติการแก้ไข
2011-06-30 14:53:03
Date : 2011-06-30 14:52:09 By : avsqlz

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : avsqlz เมื่อวันที่ 2011-06-30 14:52:09
รายละเอียดของการตอบ ::
ใช่แล้วครับ User ส่วนมากสนใจที่ผลลัพธ์มากกว่า ตัวโปรแกรมซะอีก

Date : 2011-06-30 15:00:17 By : webmaster

No. 5

Guest

1. ต้นทุน ทำด้วยเฟรมเวร์ค มันสูงกว่ามากนอกจาเป็นทีม เพราะเฟรมเวอร์คบางตัวมันวิ่งไว ไลบรารี่ต่างๆ ก็วิ่งไว คุณจะศึกษาไปตลอดหรือนอกจากว่าจะได้งานที่ใช้เฟรมเวอร์คตลอด

แล้วจะมีวิ่งตามมันทำไมละครับใช้ที่เราได้ใช้ก็พอ focus ไปที่ framework ที่เป็นที่นิยมของตลาดสัก 1 - 2 ตัวก็พอ
ส่วนมากมันจะ update เป็น minor version เพิ่มความสามารถนั้นนี้หรือไปก็แก้ bug นิดหน่อย ไม่ถึงกับเปลียนวิธีการเขียนไป

3. เฟรมเวิร์คมีหลายยี่ห้อ ชอบไม่เหมือนกัน คนจ้างก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมากนักหรอก จริงๆ แล้ว แค่อยากได้งาน ยกเว้นพวกองค์กรที่มีระดับ (ไม่นับหน่วยราชการ) ก็จะจ้างพวก บ.ที่ทำด้านนี้ แต่ส่วนน้อยที่ใช้เฟรมเวอร์คจริงๆ เพราะต้นทุนมันสูง คนทำเป็นก็น้อยกว่า แน่นอนจ้างคนเป็น ใช้ค่าแรงแพงอาจเป็นเท่าตัว และเวลาก็ใช้เยอะกว่า(ในช่วงแรก)

คนจ้างก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมากนักหรอก
ใช่ คนจ้างอาจไม่รู้เรื่องเยอะ แต่อาจมีที่ปรึกษาที่รู้เรื่องเยอะ อย่างคุณจะไปซื้อของหรือไปว่าจ้างให้ทำอะไรสักอย่าง ที่คุณไม่ค่อยถนัดหรือ
ไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก แต่มีราคาแพง คุณคงไม่ไปคนเดียวแน่นอน แต่จะต้องหาคนที่เป็นเพื่อนหรือคนที่รู้จักที่ถนัดในเรื่องนั้นไปด้วย

อีกอย่างเวลาคุยเี่รื่องนี้กัน บางครั้งมันไม่ได้คุยกับคนจ้างโดยนะครับ แต่จะให้เราคุยกับแผนก it ของที่นั้น หรือ คนที่เป็นที่ปรึกษา
ให้กับคนจ้าง บ้างทีไปเจอที่ปรึกษาที่รู้เรื่องเยอะและมี power เช่น ลูกชายคนจ้างที่จบ it มาจากนอก อันนี้มีหนาวกัน

4. ใช้เฟรมเวอร์ค เพื่อ? เราอาจพอเข้าใจ คนอื่นล่ะเข้าใจไหม

ส่วนมากที่ผมเจอมักจะกำหนด สเปก framework มาเลยครับ
ที่เจอบ่อยก็จะเป็น zend , cakephp , แลัวก็ ci ครับ

5. เฟรมเวิร์คเหมาะสำหรับทีม ผมยังไม่เคยทำงานเป็นทีมเลย ^^ ทีม ควรมี know how ในระดับเดียวกัน ด้วยนะ

ทำคนเดียวผมก็ใช้ Framework ครับโดยส่วนใหญ่ framework สมัยนี้จะเป็น Object-Relational Mapping (ORM)
กันแล้วอย่าง เช่น yii framework เขียน CRUD ได้ ดังนี้เช่น

Code (PHP)
//Create

$post=new Post;
$post->title='sample post';
$post->content='content for the sample post';
$post->create time=time();
$post->save();

//Read 

// find the first row satisfying the specified condition
$post=Post::model()->find($condition,$params);
// find the row with the specified primary key
$post=Post::model()->findByPk($postID,$condition,$params);
// find the row with the specified attribute values
$post=Post::model()->findByAttributes($attributes,$condition,$params
// find the first row using the specified SQL statement
$post=Post::model()->findBySql($sql,$params);

$criteria=new CDbCriteria;
$criteria->select='title'; // only select the 'title' column
$criteria->condition='postID=:postID';
$criteria->params=array(':postID'=>10);
$post=Post::model()->find($criteria); // $params is not needed

//Delete

$post=Post::model()->findByPk(10);
$post->title='new post title';
$post->save(); // save the change to database

//Update

$post=Post::model()->findByPk(10);
$post->title='new post title';
$post->save(); // save the change to database

//บันทึกของมูลจาก form ลง data base

$post->title=$ POST['title'];
$post->content=$ POST['content'];

//หรือทำแบบนี้ก็ได้

post->attributes=$ POST['Post'];

ทั้ง zend , cakephp ,ci ,yii framewok มันจะสามารถทำแบบ code ข้างบนได้เหมือน ๆ กัน โดยส่วนมากของการทำ web ผมเชื่อ
แน่ว่าจะใช้เวลาไปกับการเกี่ยวเขียน database กันน่าจะเกิน 50% ของระยะเวลาที่ทำทั้งหมด

ทั้งๆ ที่ใช้ framework สามารถลดเวลาในการทำได้เยอะมาก ผมเลยไม่เข้าใช้ว่าทำไมถึงไม่ค่อยมีคนตั้งกระทู้คำถามเกี่ยวกับ framework กัน
ถ้านับเวลาตั้งแต่วันที่ 1 /1/2552 ถึง 30/6/2554 ลองนับกับเลยเชื่อว่ามีกระทู้เกี่ยวกับ php framework ไม่เกิน 50 กระทู้แน่นอน
Date : 2011-06-30 15:15:45 By : คนไม่มีเส้น

No. 6

Guest

อยากถามคนที่จะจ้างว่า

1.Framework คืออะไร
2.ทำไมต้องกำหนดให้ใช้ Framework
3.Framework มันมีข้อดีกว่าอย่างไร

ผมเน้นที่ผลลัพธ์ที่ออกมามากกว่า

อยากถามว่าหน่อยว่าถ้าที่มีการจ้างทำโปรเจคแบบนี้ https://www.thaicreate.com/php/forum/035259.html ราคาเป็นหลักแสนขึ้นไปแบบนี้ คุณคิดว่าผู้ว่าจ้าง จะไม่ปรึกษาหารือใครบ้างหรือครับ อย่างน้อยถ้ามีเงินจ้างทำราคาเป็นแสน กิจการที่ทำอยู่น่าจะมีมูลค่าหลายล้านบาทขึี้นไป คิดว่าผู้ว่าจ้างจะไม่มีเพื่อนหรือมีลูกน้องหรือรู้จักคนที่มีคนทำงานด้านนี้อยู่บ้างเลยหรือ ถ้าผู้ว่าจ้างไม่มีความรู้เรื่องนี้เค้าจะต้อง
กำหนดให้ใครสักคนหนึีงให้มาทำหน้าที่ควบคุมงานตรงนี้ ไอ้คนนี้แหละที่กำหนดให้ใช้งาน Framework และชอบให้ใช้ zend หรือ cakephp ทำและจะเป็นคนที่เราเจอหน้าบ่อยที่สุดจนจบโปรเจค บ้างครั้งผมไม่เคยเจอผู้ว่าจ้างเลยคุยกับผู้ว่าจ้างเลย ไปจนจบโปรเจคครับ เพราะเหตุนี้ผู้ว่าจ้างจะรู้จัก framework หรือไม่รู้จัก เอา 3 คำถามข้างบนไปถามก็ไม่ไม่ผลครับ

ใช่แล้วครับ User ส่วนมากสนใจที่ผลลัพธ์มากกว่า ตัวโปรแกรมซะอีก

ตามที่กล่าวมา ถ้าผู้ว่าจ้างไม่มีความรู้เรื่องนี้เค้าจะต้อง กำหนดให้ใครสักคนหนึีงให้มาทำหน้าที่ควบคุมงานตรงนี้ ก่อนที่จะถึง user จริง ๆ
จะเจอกับ ผู้ที่ผู้ว่าจ้างมอบหมายหน้าที่ควบคุมงานก่อน เคยเจอเคี่ยวขนาดที่ว่า กำหนดและตรวจสอบวิธีการตั้งชื่อ class ,ตัวแปร , ชื่อ file ,ชื่อ ฐานข้อมูล ,ชื่อ table ,จำนวนตัวอักษรไม่เกิน 80 ตัวอักษรในแต่ละบรรทัด และให้ทำคู่มือสำหรับ Programmer ขึ้นมาอีกเล่ม เลยอดคิดไม่ได้ทำไมเจ้าของกิจการไม่จ้างมันมาทำซะเลย
Date : 2011-06-30 16:00:39 By : คนไม่มีเส้น

No. 7

Twitter

Code
แล้วจะมีวิ่งตามมันทำไมละครับใช้ที่เราได้ใช้ก็พอ focus ไปที่ framework ที่เป็นที่นิยมของตลาดสัก 1 - 2 ตัวก็พอ
ส่วนมากมันจะ update เป็น minor version เพิ่มความสามารถนั้นนี้หรือไปก็แก้ bug นิดหน่อย ไม่ถึงกับเปลียนวิธีการเขียนไป

เฟรมเวิร์คที่ไม่นิยม ไม่ใช่เฟรมเวิร์คเหรอคับ ต้องตัวหลักๆ เท่านั้นหรือ? ไม่ใช่ผมไม่เคยใช้นะผมใช้ตัวนี้ http://kohanaframework.org/

ไม่วิ่งตามก็ใช้เวอร์ชั่นใหม่ๆ ไม่เป็น หากว่าคุณเขียนเวอร์ชั่นเก่า แต่มันเก่ามานานแล้วตอนนี้มีใหม่กว่า ออกทุกหกเดือน คุณจะทำอย่างไร

อย่าง jQeuery ก็วิ่งไวนะตอนนี้

Code
แต่อาจมีที่ปรึกษาที่รู้เรื่องเยอะ

อืม มึงรู้ไรบ้าง ที่ปรึกษาอ่ะ รู้แต่ว่า เฟรมเวิร์คมันเท่ห์ มันดี (แล้วมันดียังไง ไม่เห็นบอก) หัดมองความเป็นจริง ในไทยเรา เสื้อผ้าราคาถูกซื้อมาใช้สองครั้งด้ายหลุดละ ส่วนใหญ่คนไทยก็ไม่ได้รวยกัน อีกอย่างเว็บดังๆ ในไทย ไม่ได้ใช้ เฟรมเวิร์คซักเท่าไรเลย

Code
ส่วนมากที่ผมเจอมักจะกำหนด สเปก framework มาเลยครับ
ที่เจอบ่อยก็จะเป็น zend , cakephp , แลัวก็ ci ครับ

ผมถามว่าทำเพื่อ ไม่ได้ถามว่าใช้อะไร ผมถามเหตุผล เหมือนคำถามของคุณก็ถามถึงเหตุผล ใช่มั้ย

Code
ทำคนเดียวผมก็ใช้ Framework ครับโดยส่วนใหญ่ framework สมัยนี้จะเป็น Object-Relational Mapping (ORM)
กันแล้วอย่าง เช่น yii framework เขียน CRUD ได้ ดังนี้เช่น

คับ มีหลายตัวหลายยี่ห้อ มีข้อดีข้อด้อยต่างกัน อย่าบอกว่า แต่ละเฟรมเวิร์คต้องเป็นแต่ ORM ครับ เขียนธรรมดาก็ใช้ ORM ได้ ถ้าหากว่าบอกว่า "ครับโดยส่วนใหญ่ framework สมัยนี้จะเป็น MVC" อันนี้ ผมว่าคูณรู้เรื่องเฟรมเวิร์คจริง

สรุป คุณยังไม่เข้าใจความหมายการใช้เฟรมเวิร์คดี ผมว่าเข้าใจความหมายและความแตกต่างก่อนนะคับ

ไอ้ที่ผมพูดออกไปหลายข้อนั้น มันเป็นข้อเท็จจริง ที่ตอบคำถามกระทู้คุณ แล้วคุณยังจะมา สวนอีก

ขออีกนิด คำตอบที่แท้จริงๆก็คื ในไทยครีเอท คนที่สิงอยู่ส่วนมาก ใช้ไม่เป็น และคนที่ใช้เป็นส่วนมาก ใช้ไม่บ่อย หรือ เขาหาข้อมูลเองได้ ถึงโพสไปก็ไม่มีคนตอบยังไงล่ะ คนใช้เป็นจริง อาจนับคนได้ (คนที่เล่นบอร์ดนะ)

เปรียบกันน้ำมัน เบนซิน
91 เขียนธรรมดา
95 ใช้เฟรมเวิร์คดังๆ

ดูสิเดี๋ยวนี้ ประเทศไทยมีแต่น้ำมันไรขาย
หัดมองความเป็นจริงนะ

2011-06-30 16:06:23
2011-06-30 16:13:26
Date : 2011-06-30 16:00:56 By : pjgunner.com

No. 8

ใช่แล้วครับ ใช้ไม่เป็นนี่แหละปัญหา พูดตรง ๆ แบบไม่อ้อมค้อม บางเว็บแห่งหนึ่งเจอนานล่ะ มีคนพูดในเชิงในไทยครีเอทครับ ว่ามีอะไรแต่ที่เป็น Basic พื้น ๆ อันนี้ผมก็ยอมรับครับ เพราะผมก็เขียนบทความเท่าที่ผมรู้นี่แหละครับ เรื่องพูดคุยก็ส่วนมากก็เลยวนเวียนกับบทความที่ผมเขียนนี่แหละครับ แต่คุณเชื่อป่ะ บทความ Basic พื้นฐานนี่แหละ เป็นจุดเริ่มต้นให้กับน้อง ๆ รุ่นใหม่ ๆ มากมาย บางกระทู้น้อง ๆ ที่นี่หลายคนยังตอบได้ดีกว่าผมเยอะเลย ก็ชื่นชมหลายคนอย่างเช่น น้องเอี่ยว น้องอั๋น(PlaKrim) และอื่น ๆ เค้าก็รู้อะไรมากมายกว่าที่ผมรู้จริง ๆ เพราะฉะนั้นถ้าใครมีอะไรใหม่ ๆ ก็อยากให้ลองเขียนบทความขึ้นมา เผื่อจะได้ไปอ่านเช่นเดียวกันครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเช่นเดียวกันครับ

Cheer!!
Date : 2011-06-30 16:28:20 By : webmaster

No. 9

โพสกระทู้ ( 516 )

https://www.thaicreate.com/php/forum/035259.html โปรเจคนี้ผมมองคร่าวๆ ไม่ใช้ framework ผมก็เขียนได้

ที่คนคุมงานสั่งให้ใช้framework ให้ทำคู่มือ เพราะว่าถ้าคุณเขียนเสร็จแล้ว คุณก็หมดความสำคัญ เพราะมันอ่านจากคู่มือ มันก็อาจจะสามารถแก้ไข code คุณได้

ผมก็เคยเจอพวกที่จ้าง แล้วรู้มากเหมือนกัน รู้แต่ทฤษฎี รู้หมดทุกอย่าง รู้ขนาดนี้ทำไมไม่ทำเองเลยล่ะ เพราะทำไม่ได้ไง อาศัยจำเขามาพูดอีกทีแล้วจะกดราคาเราทุกด้าน

พอตกลงขอบเขตกันขั้นตอนและวิธีทำ+ราคา กลับบอกเราว่า "แบบนี้ผมก็ทำได้" จะไม่จ้าง แต่จะให้เราเป็นที่ปรึกษาแทน พร้อมกับบอกว่าให้เรา

เขียนโปรแกรมคร่าวๆให้ แล้วเดี๋ยวจะไปทำต่อเอง ผมก็โอเค เลยเขียน PHP+MySql+AJAX แล้วส่งไปให้

สรุปเอาไปแก้แล้วทำต่อเองไม่ได้ แล้วก็ไม่ได้จ่ายเงินผมด้วย

บทสรุป

งานบางอย่างที่เราไม่สามารถทำเองได้ ไม่ว่าเราจะมีความรู้มากกว่าขนาดไหน แต่ถ้าลงมือทำเองไม่ได้ ก็ควรให้คนที่เขาทำเป็นเถอะทำครับ

อย่าไปแสดงอาการว่าคุณก็รู้เหมือนกันเพื่อที่จะกดราคา หรือต้องการอะไรมากกว่าโปรแกรมที่เขียนเสร็จแล้วเลยครับ

..........

คิดว่าโปรแกรมเมอร์หลายๆคนคงเจอเหตุการณ์แบบเดียวกับผมเหมือนกัน

ถ้าเจอก็โขกราคาให้เข็ด แล้วก็วาง Bug ไปเลยครับ เก็บกดมานาน
Date : 2011-06-30 16:37:04 By : avsqlz

No. 10

โพสกระทู้ ( 599 )

ตอบ

ตอบคำถามที่หัวกระทู้ก่อนนะครับว่าทำไมถึงไม่มีคนถามถึง เพราะว่า คนที่ใช้ไม่เป็นมีเยอะและไม่รู้วิธีใช้เยอะด้วย ผมอยู่ในบอร์ดนี้ตั้งแต่เข้าทำ

งานที่แรก จนตอนนี้มาที่ที่สามแล้วพึ่งจะได้ลอง CI โดยทางบริษัทจ้างคนมาสอน ยังเสียเวลาเรียนเป็นเดือนๆ แต่น้องๆที่เพิ่งจะหัดเขียนเองนั้น

จากที่ดูการตั้งกระทู้ ส่วนใหญ่ จะเน้นจบให้งานเสร็จไปที ไม่ได้มีความตั้งใจจะพัฒนาต่อให้ดียิ่งขึ้น

และคิดว่าไม่ได้มาทำงานต่อจากที่ส่งให้อาจารย์ดูแล้วนั่นเองอันนี้คือเหตุผลของคนส่วนใหญ่ที่ใช้บอร์ดนี้

ความคิดเห็นส่วนตัว

ผมชอบนะการใช้ Framework มาพัฒนาไม่ว่าจะด้าน Freelance หรือว่าด้านทำงานประจำจะเดียวหรือทีม ผมคิดว่าการใช้พวกนี้มันทำให้เราไม่

ต้องมาคุยกับ "ขี้" ของตัวเองในภายหลัง แต่ผมเชื่อว่าพวกคุณคงได้คุยกับ "ขี้" ของคนอื่นแน่ๆ เพราะคนส่วนใหญ่นั้นยังเขียนให้เสร็จไปทีอยู่ดี

จริงๆแล้วถ้าคุณถึงขนาดใช้ Framework ได้แล้วนั้น นั่นก็แปลว่าคุณได้ สกิลการหาคำตอบด้วยตัวเอง มาแล้วด้วยเหมือนกัน คือมันมีโอกาสน้อย

ที่จะมาถามในบอร์ดเพราะคุณคงเจอคำตอบด้วยการดิ้นรนของคุณก่อนหน้านั้นแล้ว นี่อาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งว่าทำไมไม่มีคนมาถามในบอร์ดนี้
Date : 2011-06-30 18:30:12 By : oxygenyoyo

No. 11

Guest

https://www.thaicreate.com/php/forum/035259.html โปรเจคนี้ผมมองคร่าวๆ ไม่ใช้ framework ผมก็เขียนได้

คุณ avsqlz มี function หรือ class ที่ เขียนขึ้นเองหรือใช้ของคนอื่น มาใช้ใน project ของตัวเองบ่อย ๆ ใช่หรือไม่ ?
และมีการใช้รูปแบบการเขียนที่ซ้ำ ๆ กัน หรือวางโครงสร้าง project ที่เหมือน ๆ กัน มาใช้ในหลาย ๆ project ใช่หรือไม่ ?
และมีตั้งซื่อ class ตัวแปร หรือ function ที่มีรูปแบบซ้ำ ๆ กัน ใช่ หรือไม่ ?

ถ้า 1 ใน 3 นี้คุณตอบว่า ใช่ แสดงว่า คุณ avsqlz ใช้ framework แล้วครับ มันคือ framework ของ คุณเอง
จะบอกว่าไม่ใช้ framework ได้อย่างไร
Date : 2011-06-30 18:37:17 By : คนไม่มีเส้น

No. 12

Twitter

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : คนไม่มีเส้น เมื่อวันที่ 2011-06-30 18:37:17
แค่นั้นก็เรียกเฟรมเวิร์คได้แล้วเหรอครับ อืมก็อาจจะเรียกได้นะ

ต้องตั้งชื่อเฟรมเวิร์คของผมซะแล้ว "เอี่ยวเฟรมเวิร์ค"

Date : 2011-06-30 20:36:01 By : pjgunner.com

No. 13

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เว็บพี่วินจะได้ลงดราม่าเข้าสักวันแน่ๆ

ตอบคำถามที่ว่า ไม่ทราบว่าทำไมมีค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ

เว็บนี้ส่วนมากมีแต่เด็กนักศึกษาและเป็น web programming beginner เป็นส่วนใหญ่ จึงไม่ค่อยมีใครถามเรื่องนี้ครับ
Date : 2011-07-01 02:16:00 By : PlaKriM

No. 14

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2011-07-01 02:16:00
ขอเลี่ยงเว็บนั้นแล้วกัน

Date : 2011-07-01 08:49:22 By : webmaster

No. 15

โพสกระทู้ ( 12 )
บทความ ( 1 )

Facebook

ขอแชร์ด้วยคนครับ ^ ^

หลังจากที่ก้าวเข้าสู่ประตูอาชีพนักเขียนโปรแกรมมานาน โปรแกรมเมอร์แต่ละคน หรือบริษัทแต่ละที่จะมีรูปแบบหรือสไตล์การเขียนโปรแกรมที่แตกต่างกัน ผมขออนุญาตแชร์ให้มือใหม่ที่กำลังอ่านอยู่ให้เค้าเข้าใจไปด้วยนะครับ ว่าหลักๆแล้วจะมีรูปแบบการเขียนโปรแกรมอย่างไรบ้าง

- Base Command การเขียนแบบพื้นฐาน ส่วนมากมือใหม่จะเริ่มกันแบบนี้ การเขียนโปรแกรมหรือคำสั่งประมวลผลไว้ในหน้าเดียวกันเพื่อเอาผลลัพธ์ วิธีนี้เขียนง่าย อยากให้ประมวลผลอะไร ก็เขียนให้มันแสดงออกมาตรงนั้นเลย เช่น คำสั่งในการประมวลผลทางด้านฐานข้อมูล(Query)

- Structure Programming การเขียนแบบแยกฟังก์ชั่น พอเก่งขึ้นมาหน่อย เริ่มรู้ทางการเขียนโปรแกรมละ ก็จะรู้ว่ามีการเขียนโค้ดในทำนองเดียวกัน เขียนซ้ำกันอยู่บ่อยๆ ก็จะเริ่มเขียนฟังก์ชั่นแยกออกมาไว้เรียกใช้งานเองล่ะ (น้องๆมือใหม่ถ้าเป็นแบบนี้ถือว่ามีพัฒนาการที่ดีแล้วครับ)

- OOP Programming การเขียนโปรแกรมเชิงวัตถุ พอเรามีฟังก์ชั่นเยอะๆ ก็เริ่มจัดหมวดหมู่ฟังก์ที่ทำงานสอดคล้องกันไปรวมเข้าไว้ที่เดียวกัน เราจะเรียกว่า Class หรือวัตถุ 1 ชิ้นนั่นเอง เวลาเรียกใช้งาน Class มันจะสะดวก เพราะเรามี ฟังก์ชั่นต่างๆที่อยู่ใน Class รอตอบโจทย์อยู่ล่ะ เรื่อง OOP ถ้าคุยเดี๋ยวยาว เอาแค่อธิบายให้มือใหม่เข้าใจว่าแนวคิดมันเป็นยังไง ทำไมเค้าถึงชอบพูดถึง OOP ชอบเขียนเป็น Class กันจัง (น้องๆมือใหม่ตอนนี้ที่ยังมองภาพ OOP ไม่ออก เพราะที่บริษัทไม่ได้ใช้ OOP เลย ลองศึกษาไว้หน่อยก็ดีครับ บางทีคำตอบของคำถามที่ยังแก้ไม่ได้ คำตอบมันอาจจะอยู่ในนั้นก็ได้ ศึกษาไว้ครับ ไม่เสียหาย ^ ^)

- Frame Work จะเป็นการประยุกต์ล่ะทีนี้ ถ้าดูดีๆมันจะมีทุกเรื่องที่พูดมา คือ Class -> Function -> Base Command
จะเห็นว่า Class จะใหญ่สุด และ หลายๆ Class ก็จะถูกเก็บไว้เป็น Library ไว้เรียกใช้งาน หรือไว้แจกจ่ายให้คนอื่นเอาไปใช้ต่อ

ทีนี้ย้อนกลับเข้าสู่คำถาม ว่าทำไม ไม่ค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ ?
ต้องตีโจทย์ครับว่าจะถามถึงเรื่องอะไร เช่น ขั้นตอนการติดตั้ง, การทำงานของ Frame work, Bug หรือ เรื่องซอร์สโค้ด
ต้นคำถาม ถามถึงเรื่อง การติดตั้ง แต่ ท้ายคำถาม ยกตัวอย่าง Project แล้วก็เปรียบเทียบถึง การเขียนโค้ดเพียวๆ กับ การใช้ Frame work

ความคิดเห็น และ คำตอบ มาหลายรูปแบบเลยทีนี้ (แต่ผมชอบทุกๆความคิดเห็นที่เข้ามาแชร์ครับ)

ใครที่ยังไม่รู้จักกับเ้จ้า Frame work ก็จะบอกว่า เขียนแบบธรรมดา ผลลัพธ์ก็ทำได้ตามความต้องการของ Project นะ
คนที่เคยใช้ Frame work หน่อยก็จะบอกว่า เขียนแบบ Frame work เขียนได้ง่ายกว่า เร็วกว่า ได้ผลลัพธ์ตามความต้องการระบบเหมือนกัน

Frame Work มันก็เหมือน วัตถุดิบอาหาร น้ำปลา,น้ำตาล,พริก,ขิง,ข่า,ตะไคร้,มะกรูด,มะนาว ... ที่เราสามารถหยิบมาปรุงแต่งได้เลย โดยที่ไม่ต้องไปเริ่มปลูก มันทำให้คนที่ใช้เป็น ทำงานได้สะดวก ไม่ต้องเริ่มต้นเีขียนใหม่ ก็แค่นั้นเอง

ส่วนประเด็นที่คุยกันว่า โค้ดที่พัฒนาขึ้นมาเอง จะเรียก Frame work ได้ไหม เคยสงสัยกันไหมครับ ว่าทำไมเค้าไม่นิยมเรียก Joomla,Membo,Drupal,Presta shop,Moodle ... ว่า Frame work เค้าจะเรียกกันว่า CMS ลองนึกดูดีๆ

CMS มันสำเร็จรูปแล้ว ใ้ช้งานได้เลยไม่ต้องไปยุ่งกับซอร์ดโค้ดอีก ส่วน Frame work ไม่ใช่ CMS เป็นแค่โครงของระบบที่กำลังจะพัฒนา

ใครสงสัยเรื่อง Frame work ก็ตั้งกระทู้ขึ้นถามได้เลย ไม่ต้องไปให้ความสำคัญ ว่าถามมาก ถามน้อยหรอกครับ ถ้าสงสัยก็ถามได้เลย เดี๋ยวคนที่มีความรู้จะเข้ามาให้ความกระจ่างเอง ในบอร์ดส่วนมากจะคุยกันถึงเรื่อง Base Command หรือ work shop กันซะมากกว่า จากหลายๆไอเดียที่ได้จาก Base Command ของน้องๆนี่แหระ ที่ผมเอาไปยัดไว้ใน Function -> Class -> Framework แต่งนิด ปรุงหน่อย อร่อยอย่าบอกใครเชียว

แนะนำสำหรับคนที่อยากศึกษา PHP Frame Work มือใหม่ต้องตัวนี้เลยครับ CI = CodeIgniter มี Help ที่เป็นภาษาไทยด้วย โดยนักโปรแกรมเมอร์คนไทยกลุ่มหนึ่ง คู่มือ CodeIgniter ภาษาไทย

ผมขอจบ ห้วนๆ เลยละกันครับ ต้องรีบทำงานละ

ความรู้เล็กๆน้อยๆ ที่มาแชร์สู่กันฟังครับ หวังว่าหลายๆคนน่าจะรู้จักกับ Frame work ขึ้นบ้าง ไม่มากก็น้อยครับ (เหมือนเขียนรายงานเลย อิอิ)

YO DEV MAN คนพันธ์เดฟ!

2011-07-01 11:43:21
2011-07-01 11:44:44
2011-07-01 11:49:01
2011-07-01 11:50:34
2011-07-01 11:51:18
2011-07-01 13:52:15
2011-07-01 14:04:57
Date : 2011-07-01 11:16:08 By : yuttasakcom

No. 16

โพสกระทู้ ( 5 )

เป็นความรู้ที่มันส์จริงๆ
ใจหนึ่ง ก็ อย่างเขียนเองเพราะง่ายเข้าใจกว่า
อีกใจหนึ่ง ก็ โห มันใช้เวลานานนะ

ส่วนคำตอบ
คนรู้ไม่มาก
ก็อย่างพี่วินบอกครับ เวปนี้ เหมือนเส้นทางเริ่มต้นครับ
ถึงจะแค่ BASIC แต่ถ้าไม่มีใครปูทางให้ มันก็จะเดินไปได้แต่ช้า.....สำหรับคนเริ่มต้น
Date : 2011-07-01 12:11:05 By : resaki

No. 17

Guest

คือว่าเป็นมือใหม่ครับ อยากให้คนที่เก่ง ๆ แล้ว ช่วยสรุปให้ฟังหน่อยครับว่า PHP framework แต่ละตัวมีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ
Date : 2011-07-01 21:51:24 By : ห้องนอนร้าง

No. 18

โพสกระทู้ ( 1,463 )

Twitter Blogger

ข้อดีของ cakephp คือเอกสารสวยงามดีครับ อ่านแล้วสบายตา และมีการวางโครงสร้างที่แน่นอนไว้เหมือนกัน ทำให้นักพัฒนาอื่นๆ เข้ามาแก้ไขร่วมกันได้ไม่ยาก และมีำคำสั่ง เกี่ยวกับ array ที่ใช้แบบ xpath ได้อันนี้ถือว่าเป็นสิ่งที่น่าใช้ของ cakephp ครับ ถ้าใช้คล่องๆ คำสั่งเกี่ยวกับ array จะสั้นและเป็นระเบียบครับ
ข้อเสียของ cakephp นะครับ naming convention เป็นพหูพจน์ เป็นเอกพจน์ ทำให้โค้ดดูเท่แต่เขียนไปแล้วจะงงๆ ครับว่าจะเป็นพหูพจน์เขียนถูกหรือยัง แล้วก็ทำงานช้ากว่าตัวอื่นครับ

ข้อดีของ yii ที่ผมชอบนะครับ จะเป็นตัว gii ที่ช่วยสร้างโค้ดที่ใช้กับตัว model ได้ทันที และมีสอนการสร้าง template ที่จะสร้างโค้ดอัตโนมัติด้วย และการวาง model relation ของ yii ก็ดูเป็นระเบียบและสามารถผูก model ที่ซับซ้อนได้ง่ายกว่า cakephp
คำสั่ง model ของ yii ใช้สะดวกดีครับ แล้วก็การประกาศตัวแปร component ต่างๆ ในไฟล์ configuration นี่ก็ดูเป็นระเบียบมากๆ
คำสั่ง widget ก็ช่วยให้นำโปรแกรมกลับมาใช้ใหม่ดีครับ
ข้อเสียของ yii ที่พบก็การนำ folder เก็บไฟล์รูปต่างๆ มาเก็บใน asset อันนี้ยังอ่านไม่ละเอียดว่าทำไมต้องทำอย่างงั้น
แต่ไม่ชอบเลยที่จะต้องมี folder ชื่อแปลกๆ มาเก็บไฟล์ js, css ไม่รู้ว่าข้างในแต่ละเป็นไฟล์ใหม่หรือเก่ากันแน่

ข้อดีของ zend คือสามารถปรับโครงสร้าง folder ได้ง่าย จัดระเบียบคำสั่งด้วย autoloading คำสั่งต่างๆ อำนวยความสะดวกมีครบ
ข้อเสียของ zend ก็คือชื่อ class มักจะยาวๆ มี _ คั่น ซึ่ง zend จำเป็นต้องใช้มาช่วยจำแนก folder อีกที
ถ้าเทียบกับตัวอื่น zend จะถือว่าใชเวลาเรียนมากกว่าตัวอื่น เพราะ quick start ของเค้าประกอบด้วยคำสั่งค่อนข้างมาก เริ่มต้นอ่านจะงงๆ
แต่จริงๆ ก็เพื่อให้เรียนรู้การจัดระเบียบได้อย่างยืดหยุ่นนั่นเอง ถ้าเข้าใจแล้วก็จัดระเบียบไฟล์เองได้นั่นเอง
ต่างจาก framework อื่นๆ ทีจะฟิกเรื่องโครงสร้างโฟลเดอร์ ว่าไฟล์ประเภทไหนจะต้องอยู่ใน folder ไหน
ประกอบกับคู่มือค่อนข้างละเอียด จริงๆ เราไม่ต้องอ่านทั้งหมดก็ได้ แต่พอคนที่เพิ่งเริ่มอ่านเห็นเยอะๆ ก็อาจจะท้อ ทั้งที่จริงๆ แล้วคำสั่งก็เขียนไม่ได้ยากกว่า framework อื่นเลยครับ

ลองดูครับอาจจะไม่ต้องใช้จริงจัง ลองเพื่อรู้ว่ามันมีประโยชน์อะไรบ้าง พัฒนาแนวคิด เพื่อจะได้เป็นแนวทางในการเขียนให้ปัญหาน้อย มีระเบียบ และงานเสร็จเร็วไม่ต้องเหนื่อยมากครับ
Date : 2011-07-01 23:17:29 By : num

No. 19

Twitter

พี่หนุ่มใช้มาหลายตัวเลย ถ้าให้เลือก อันนึง จะเลือกอันไหน ที่พี่ชอบที่สุด
Date : 2011-07-02 00:48:31 By : pjgunner.com

No. 20

โพสกระทู้ ( 1,463 )

Twitter Blogger

พี่ชอบ Yii มากสุดนะ ถ้าดูแนวโน้มนะเพราะโครงสร้างวางไว้ดีแล้วและเป็นระเบียบ เลยมีคนเขียน plugin ให้ใช้เยอะ
ต่อไปอาจจะเขียนโปรแกรมเว็บก็แค่แทรก plugin คล้ายๆ jquery เลยแต่แทรกคำสั่งทาง php แทน
ส่วนพี่จะชอบ Yii ตรง model มันทำ orm relation ซึ่งใช้แทน join ได้ง่าย ถ้าไม่ได้ใช้คำสั่งแปลกๆ แทบไม่ต้องเขียน sql เลย
Date : 2011-07-02 09:55:37 By : num

No. 21

Guest

ขอถามต่อ แล้ว CodeIgniter กับ Kohana ละครับ
Date : 2011-07-02 17:28:36 By : ห้องนอนร้าง

No. 22

Twitter

อืม Yii น่าเล่นจริง เอกสาร คอมมิวนิตี้ พร้อม

รอ 2.0 ละกัน เห็นว่ามันไวด้วยนิ

Kohana ก็ดีนะ จริงๆแล้วชอบ แต่มันเปลี่ยนทุกเวอร์ชั่นอ่ะ ต้องเรียนใหม่ เกือบหมด TT ไม่ซัพพอร์ทอันเดิม ไม่ซัพพอร์ท อนาคต อัพเกรดได้แค่ minor เท่านั้น เอกสารก็น้อยอยู่แล้ว

2011-07-02 23:17:21
Date : 2011-07-02 23:15:28 By : pjgunner.com

No. 23

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

ขอแชร์ด้วย คืองานผมหลังๆนี่ทุกงานก็ใช้ framework ตลอดนะ ผมใช้ของ codeigniter อยู่เจ้าเดียว แล้วงานมันก็ไวกว่าเขียนดิบๆนะ (ถ้านับรวมที่ต้องตามแก้ข้อผิดพลาดด้วย) เพราะ library แต่ละตัวที่มีมา มันผ่านการแก้ปรับปรุงมาหลายรอบแล้ว แล้วบางอย่างมันก็ทำให้เราเขียนได้น้อยลงแต่ความสามารถไม่น้อยลง ตัวอย่างเช่น ถ้าเราเขียนดิบๆเกี่ยวกับคำสั่ง mysql เราก็ต้องมี escape_string ถ้าพลาดก็จบ
แต่ถ้าเราใช้ framework ก็แทบจะไม่ต้อง จับยัดๆๆมันลงไปเลย มันใส่ escape ให้เอง

ส่วนกระทู้ถาม framework ผมก็เคยตั้ง และก็ได้คุณหนุ่มนี่แหละมาช่วยตอบ แต่น้อยมากจริงๆที่จะตั้งถาม เพราะผมจะหาคำตอบจากเว็บต่างๆเอาเองไวกว่ารอคำตอบ ยกเว้นจนปัญญาจริงๆ

ถ้าใครอยากใช้ก็ลองศึกษาดู
สำหรับ codeigniter ผมทำตัว backend สำหรับคนที่จะเริ่มโปรเจ็คใหม่ๆได้ไว เอาไว้ให้แล้ว ลองโหลดไปใช้กัน
download

เพิ่มเติมที่คุณเอี่ยวบอกว่า lib มันวิ่งไวต้องศึกษาตลอด
ปกติก็ต้องศึกษาตลอดทุกอย่างอยู่แล้วนะครับ jquery, php functions, library ต่างๆ, framework
อย่างเวลาเขียน php function ไหนที่ผมไม่ค่อยได้เขียนมัน ผมก็ต้องเปิดดูเว็บ php ว่า function นี้กำลังจะ deprecate รึยัง ถ้าใช่ก็ต้องใช้อันอื่นที่จะมาแทน
อย่างเช่น eregi() ที่ผมยังเห็นบ่อยๆในบอร์ดนี้ จริงๆมันให้เลิกใช้ได้แล้ว ให้ใช้ preg_match แทน แต่ทั้งคนถามคนตอบบางทีก็ยังใช้อยู่
วันหนึ่งพอ php มันมีการอัปเดทใหญ่ๆ ที่ฝั่ง server มีการเปลี่ยนแปลง เราก็จะเห็นคนบอกว่าโค้ดเคยใช้ได้แต่กลับมาใช้ไม่ได้กันเยอะแยะเลยทีนี้.

2011-07-03 12:54:09
Date : 2011-07-03 12:47:38 By : mr.v

No. 24

โพสกระทู้ ( 2,794 )

ว้าววววว ได้ความรู้ดีจริงๆ กับพี่ๆขั้นเทพ แท้ๆ
Date : 2011-07-07 10:00:32 By : panyapol

No. 25

Guest

ผมเขียนเว็บที่เป็น app มาหลายตัวแล้วบอกตามตรงว่ายังไม่คล่องเลย
ทุกวันนี้ได้เว็บนี้นี่แหละที่คอยให้คำปรึกษาเรื่องง่ายๆที่เจอปัญหาตลอด

ส่วน framework แค่ศึกษาพอให้รู้แนวทางการเขียนแต่พอทำเข้าจริงๆ
มันเร็วเท่าเขียนมาใหม่เองไม่ได้เลยครับ อาจเพราะคู่มือศึกษาน้อยไปก็ได้
Date : 2011-07-07 10:30:41 By : teerapuch

No. 26

โพสกระทู้ ( 564 )

เจอ Symfony Framework เข้าไป งงกันไปเลยครับ T-T

http://symfony.com/
Date : 2011-07-07 16:07:59 By : kalamell

No. 27

Guest

เจ้าของกระทู้ก็ถามครับว่าทำไมถึงไม่มีคนถามเรื่อง framework แต่ดันได้คำตอบว่า framework ไม่ดีแบบนู้นแบบนี้ ไม่เหมาะกับงาน (อยากจะถามกลับจริงๆ เลยว่า แล้วไอ่งานที่ว่าเนี่ยมันเหมาะกับฮาร์ดโค้ดได้อย่างเดียวหรือไง)

คนมักจะมองว่าเฟรมเวิร์คเป็นเรืองยุ่งยากนั้นเพราะยังขาดประสพการ์ณเกี่ยวกับเรื่องนี้ ถ้าลองใช้จนคล่องจะรู้ว่าชีวิตจะสบายกว่ามานั่งปั่นเองแน่นอนครับ และแน่นอนเฟรมวเวิร์คแต่ละตัวมันก็อาจจะมีอะไรบางอย่างที่ไม่เข้ากับเรา เราก็สามารถปรับแต่งมันได้ครับ หยิบนู้นจับนี้มาผสมเป็นเฟรมเวิร์คฉบับโมดิฟายของเรา ซึ่งยังคงโครงสร้างหลักดีๆ เอาไว้

สรุปคือก็ให้คำตอบไปเลยครับว่าเขียนไม่เป็นยังไม่พร้อมจะรับสิ่งใหม่ๆเข้ามา ขี้เกียจเรียนรู้ใหม่ที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็สามารถหาเงินหาทองได้แล้ว ก็พูดตรงๆ ไปเลยครับ

บางคนก็ดีนะครับที่พูดตรงๆ ไปเลยว่าไม่เป็น ไม่เป็นก็คือไม่เป็น ไม่ได้เสียหายอะไร
Date : 2012-10-02 20:35:37 By : ผ่านมา

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ไม่ทราบว่าทำไมมีค่อยมีกระทู้ถามเรื่องเกี่ยวกับ PHP Framework เลยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่