Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > php ใช้ฟังก์ชัน explode แล้วข้อมูล string ไม่ออกตามที่ต้องการคะ

php ใช้ฟังก์ชัน explode แล้วข้อมูล string ไม่ออกตามที่ต้องการคะ

Topic : 094964

โพสกระทู้ ( 114 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

รบกวนดูโค้ดให้หน่อยนะคะ คือทำการอ่านไฟล์จาก txt แล้วนำไปเปรียบเทียบกับดาต้าเบส ว่ามีคำที่เหมือนกันมั้ย ถ้ามีให้โชว์คำที่เหมือนกันซึ่ง ข้อมูลที่ได้ประมานนี้คะ

" นักเรียน คนใด ต้องการ ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2 "

ต้องการนำข้อความที่อยู่ข้างหลัง คำว่า "ต้องการ" ไปใช้อ่ะคะ

ตอนนี้ใช้ฟังก์ชัน explode แต่ปรากฎว่าข้อความออกมาทั้งหมด โดยตัดคำว่า "ต้องการ" ออก ซึ่งอยากได้ "ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2 "
รบกวนพี่ ๆ ช่วยดูด้วยนะคะ โค้ดผิดตรงไหนรึเปล่า ขอบคุณคะ

Code (PHP)
           $arr1 = array();
           $strFileName = "C:\AppServ\www\swathf\output.txt";
           $objFopen = fopen($strFileName, 'r');
   	    if ($objFopen) {
		   while (!feof($objFopen)) {
		   $contents = trim(fgets($objFopen, 4096));
		   array_push( $arr1, $contents);    
		   $no++;}}
	       fclose($objFopen);

foreach ( $arr1 as $value1 ) 
			       {

$conn = mysql_connect(localhost,root,root) or die ('Error connecting to mysql');
                      mysql_query("SET NAMES UTF8");
                      $dbname = 'newsextraction';
                      mysql_select_db($dbname);
                      $query = "SELECT nameE  FROM name_entity WHERE nameE LIKE '".trim($value1,"\t\n\r\0\x0B")."' ";
                      $result = mysql_query($query);
                      while($row = mysql_fetch_array($result))
                     {
		                 $show ="{$row['nameE']}$nbsp" ;

//echo"$show";
					                             $competitor = explode("ต้องการ",$show);
			          echo"$competitor[0]";

}

}

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-05-09 16:19:43 By : Butterney View : 1940 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 58 )

echo $competitor[0];
echo $competitor[1];

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-05-09 16:37:34 By : bankza009

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : bankza009 เมื่อวันที่ 2013-05-09 16:37:34
รายละเอียดของการตอบ ::
ใส่ echo"$competitor[0]"; มันแสดงข้อความทั้งหมดแต่ตัดคำว่า ต้องการออก
ใส่ echo"$competitor[1]"; ไม่แสดงอะไรเลยคะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-05-09 16:43:10 By : Butterney

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,521 )
บทความ ( 2 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

Code (PHP)
// Example 1
$pizza  = "piece1 piece2 piece3 piece4 piece5 piece6";
$pieces = explode(" ", $pizza);
echo $pieces[0]; // piece1
echo $pieces[1]; // piece2

// Example 2
$data = "foo:*:1023:1000::/home/foo:/bin/sh";
list($user, $pass, $uid, $gid, $gecos, $home, $shell) = explode(":", $data);
echo $user; // foo
echo $pass; // *

Date : 2013-05-09 17:07:16 By : Krungsri

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

จะแนะนำอะไรให้นะครับ

การศึกษาอะไรสักอย่างหนึ่ง จะเป็นฟังก์ชั่นก็ดี หรือรูปแบบการเขียนก็ดี
ก่อนจะลองกับดาต้าเบสหรือไฟล์ อะไรแบบนี้ ให้ลองจากโปรแกรมเล็กๆ ก่อนครับ

Code (PHP)
<?php
$data = 'นักเรียน คนใด ต้องการ ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2';

$arr = explode('ต้องการ', $data);

print_r($arr);

แล้วเราจะได้รู้ว่าฟังก์ชั่นต่างๆ มันทำงานอย่างไร ให้ผลอะไรคืนกลับมา
อย่าเพิ่งเอาไป "แปะ" กับโปรแกรมจริงโดยที่ยังไม่เข้าใจมันเลย
Date : 2013-05-09 17:10:34 By : cookiephp

No. 5

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : Butterney เมื่อวันที่ 2013-05-09 16:43:10
echo"$competitor[0]"; ออกมาทั้งหมด แต่ตัดคำว่าต้องการ ออก นี่คือแบบนี้เหรอครับ

นักเรียน คนใด ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2

มันเป็นไปไม่ได้เลยนะครับ ยกเว้นว่า ข้อมูลของคุณที่ผ่านไปให้ explode จะเป็น

นักเรียน คนใด ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2 ต้องการ ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2
Date : 2013-05-09 17:15:29 By : cookiephp

No. 6

Facebook

แล้วก็การอ่านค่าตัวแปร ไม่จำเป็นต้องครอบด้วย " ตลอดนะครับ

echo"$competitor[0]"; แบบนี้ไม่เอา

echo $competitor[0]; ก็พอ

อ่านบทความนี้เพิ่มเติมนะครับ
https://www.thaicreate.com/community/php-interpolation.html

Date : 2013-05-09 17:17:06 By : cookiephp

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-05-09 17:17:06
ขอบคุณคะ

Date : 2013-05-09 17:21:20 By : Butterney

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-05-09 17:15:29
ต้องการใช้ข้อมูลหลังคำว่า "ต้องการ" คะ

ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2

Date : 2013-05-09 17:25:47 By : Butterney

No. 9

Facebook

เข้าใจครับ แต่คุณบอกใน No.2 ว่า
พอ echo"$competitor[0]"; แล้วมันออกมาหมด แต่ไม่มีคำว่า "ต้องการ"
ซึ่งมันไม่น่าจะเป็นอย่างนั้นได้ไงล่ะครับ

Date : 2013-05-09 18:22:32 By : cookiephp

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-05-09 18:22:32
มันตัดคำว่าต้องการออกอ่ะคะ ไม่เข้าใจว่าทำไม ลองดูโค้ดให้หน่อยนะคะ

Date : 2013-05-10 20:10:29 By : Butterney

No. 11

Facebook

คือมันถูกต้องอยู่แล้วครับ ที่มันตัดคำว่า "ต้องการ" ออก เพราะคุณใช้คำว่า "ต้องการ" เป็นตัว explode
นั่นไม่ใช่สิ่งที่คุณ "ต้องการ" เหรอครับ

บอกแล้วว่าให้ลองทดสอบจากโค้ดเล็กๆ ก่อน จะได้รู้ว่าฟังก์ชั่นมันทำงานอย่างไรอ่ะครับ
Date : 2013-05-10 20:14:19 By : cookiephp

No. 12

Facebook

สมมติว่าสตริง

'Hello World'

explode โดยมี ช่องว่าง เป็นตัวแบ่ง

$arr = explode(' ', 'Hello World');

ก็จะได้ array ที่มีสมาชิกสองตัวคือ

[0] => 'Hello'
[1] => 'World'

ซึ่งสังเกตได้ว่า "ช่องว่าง" จะหายไป เพราะมันเป็นตัวแบ่ง

สมมติว่าสตริง

'1,2,3,4,5,6,7,8,9,10'

explode โดยมี , เป็นตัวแบ่ง

$arr = explode(',', '1,2,3,4,5,6,7,8,9,10');

ก็จะได้ array ที่มีสมาชิก 10 ตัวคือ

[0] => '1'
[1] => '2'
[2] => '3'
[3] => '4'
[4] => '5'
[5] => '6'
[6] => '7'
[7] => '8'
[8] => '9'
[9] => '10'

ซึ่งสังเกตได้ว่า , จะหายไป เพราะมันเป็นตัวแบ่ง

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

Date : 2013-05-10 20:17:53 By : cookiephp

No. 13

สมมุติว่ามี ข้อมูลลักษณะนี้

นักเรียน คนใด ต้องการ ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2

explode โดยมี ต้องการ เป็นตัวแบ่ง

ก็จะได้ array ที่มีสมาชิก 2 ตัวคือ

[0] = นักเรียน คนใด

[1 ]= ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2

ถูกต้องมั้ยคะ

แต่ตอนนี้ ผลลัพธ์ที่แสดงออกมา

[0] = นักเรียน คนใด ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2

[1] = ไม่แสดงผลลัพธ์

เลยสงสัยว่าติดปัญหาตรงไหนรึเปล่าอ่ะคะ
Date : 2013-05-10 20:32:03 By : Butterney

No. 14

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : Butterney เมื่อวันที่ 2013-05-10 20:32:03
ก็นั่นไงครับ ผมถามว่าเป็นแบบนั้นตั้งแต่ No.5 แล้ว
แต่คุณตอบว่ามันไม่ใช่ ผมก็งงสิครับ

ให้ echo $show; ดูครับ ว่าค่าก่อนที่จะเอาไป explode() มันคืออะไร
Date : 2013-05-10 21:19:26 By : cookiephp

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-05-10 21:19:26
echo $show;

นักเรียน คนใด ต้องการ ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2

Date : 2013-05-10 22:10:36 By : Butterney

No. 16

Facebook

ผมลองในเครื่องผมแบบนี้นะครับ

Code (PHP)
<?php
$show = "นักเรียน คนใด ต้องการ ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2";
$arr = explode("ต้องการ", $show);
print_r($arr);

ก็ได้ผลแบบนี้

Code
Array ( [0] => นักเรียน คนใด [1] => ทำบุญ เจอ กัน ที่ อาคาร 2 )

มาจุดนี้ ผมไม่รู้แล้วล่ะครับว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น
เพราะถ้าโค้ดคุณมีแค่นั้นจริงๆ ไม่ได้แตกต่างจากที่โพสต์ในกระทู้นี้ มันควรจะได้ผลถูกต้องครับ
Date : 2013-05-10 22:18:39 By : cookiephp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : php ใช้ฟังก์ชัน explode แล้วข้อมูล string ไม่ออกตามที่ต้องการคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่